ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการเปลี่ยนตัวถังของรถยนต์ต่างๆจากร้านแต่งรถ  (อ่าน 2824 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
ผมเห็นในเว็บต่างประเทศรู้สึกว่าอยากได้หน้าสวยๆ ดุแต่ไม่มีขาย แต่ในบ้านเรานิยมหน้าตาแบบปกติคิดว่าสวยแล้ว ก็จริงแต่มันธรรมดาเกินไป ถ้าอยากได้ต้องสั่งจากเกรย์เอา แต่มันไม่คุ้ม ผมก็เลยมองอีกทางนึง อยากทราบว่าถ้าอยากจะเปลี่ยนกระจังหน้าและหลังจากแบบเดิมไปอีกแบบหนึ่ง เช่น Pajero Sport>Outlander Lancer>Lancer EVO Focus>Focus RS 3>3 MPS Swift>Swift Sport เป็นต้น สามารถหาอุปกรณ์แต่ง Aftermarket จากร้านแต่งรถได้หรือเปล่า ต้องดัดแปลงให้เข้ากันหรือเปล่า ค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ ขอบคุณครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
ชุดแต่งมีครับ บ้านเราเยอะแยะครับ ลองหาตามคลับต่างๆ สามารถทำได้ครับ แต่ก็ระวังเรื่องกฎหมายนิดนึงครับ
E Class >>> E Class AMG ยังสามารถทำได้เลยครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

Evolution ปลอม ทำแบบขอไปที มีให้เห็นเต็มถนนครับ
เอา Lancer Cedia มา สั่งหล่อกันชนหน้าไฟเบอร์หรือ ABS ทรงอีโว
แล้วก็ขืนใจให้มันติดเข้าไปกับรถได้ ทั้งทั้งที่ความกว้างก็ไม่ได้ โค้งเว้าก็ไม่ได้

รถที่คุณว่ามาแต่ละคัน ถ้าจะทำต้องเปลี่ยนยกหัวทั้งนั้น
ฝากระโปรงหน้า ไฟหน้า กระจัง กันชน ใช้ร่วมกันไม่ได้
แถมบางคันอย่าง Evolution หรือ Focus RS ความกว้างรถไม่เท่ากันอีก
ถ้าจะทำแท้ ก็สั่งบอดี้มาใหม่ทั้งคัน ใจถึงจริงก็ลุยโลดครับ เตรียมเงินไว้หลายแสนหน่อย
แล้วพอรถกว้างขึ้น ก็ต้องไปหาล้อด้วย ไม่งั้นล้อผลุบในอีก...

ออฟไลน์ udis

Lancer EX เป็น Evo x อุปกรณ์ของแท้ทั้งหมดประมาณ 250,000 บาทครับ ค่าแปลง+ทำสี รวมแล้วก็ 50,000 บาท
งานออกมาสวย มิติได้ครับ

อย่างรถผมไม่ได้ใช้ของแท้ครับ ใช้ของที่มีขายตามร้านแต่งรถครับ
กันชนหน้าของแต่ง แก้มโป่งแต่ง ใส่ฝากระโปรง ก็ประมาณ 50,000 บาทเฉพาะค่าของ ซึ่งต้องปรับหยุดยึดแค่จุดเดียวก็ลงตัวสวยงามครับ
ซึ่งไม่คิดค่าตัดแปลงจุดนี้ครับ เห็นร้านแต่งส่วนใหญ่ก็รวมอยู่ในค่าทำสีแล้วประมาณ 3,000-6,000 บาท
วัสดุที่ใช้ก็เป็น PP แบบกันชนจากโรงงานเลย
สำหรับ EX ไม่ต้องแปลงเยอะครับ เพราะมิติใกล้เคียงกันครับ ไฟหน้า ไฟตัดหมอกก็ไม่ต้องเปลี่ยน พลาสติดซุ้มล้อก็ใช้ของเดิมได้ครับ
ส่วนล้อก็ไม่จำเป็นต้องหาใหม่ครับ เดิมๆล้อ 18 ไม่ได้ผลุบเข้าไปครับ พอดีเลย
แต่ส่วนใหญ่ที่แต่งสวยๆกันก็หาล้่อใหญ่ๆล้นๆมาใส่ครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,6388.60.html