ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสนใจ Altis CNG MT แนะนำด้วยครับ (ไม่ค่อยเห็นใครใช้นอกจาก taxi)  (อ่าน 8427 ครั้ง)

ออฟไลน์ checksos

• Jr. Member
  • **
ผมสนใจ Altis CNG MT แนะนำด้วยครับ (ไม่ค่อยเห็นใครใช้นอกจาก taxi) ทั้งๆ ที่ราคาถูกกว่าแสนหนึ่ง ต่างหลัก ๆ ก็วิทยุ และเกียร์ ซึ่งผมขับ ตจว. ไม่ค่อยเน้นเกียร์ auto เลยเห็นว่าถูกกว่าอีกแสนนึง

ไม่รู้มีคนปกติที่ไม่ใช้ taxi ซื้อมาใช้งานบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
สน 6MT เหมือนกันครับ ใครใช้อยู่เป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
1.6 CNG ในกรุงเทพผมเห็นขับกันเยอะนะครับ  ส่วน 1.8 กับ 2.0 นี่สิน้อย

NgoH

• บุคคลทั่วไป
เห็นที่ใช้บอก ตัวใหม่ติด CNG มา ปัญหาเยอะ ลองเข้าคลับดูครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
สน 6MT เหมือนกันครับ ใครใช้อยู่เป็นไงบ้างครับ
6MT จะอยู่ในรุ่น J ที่เป็นเครื่อง Dual VVTI นะครับ
ส่วน Altis CNG MT นั้นมันเป็น 5 เกียร์ และเครื่องก็แค่ VVTI เฉยๆ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ diow_1991

CNG MT มันไม่มี ABS นะครับ

ผมเห็นว่ามันเป็นระบบที่ำสำคัญ น่าจะเลือกตัว 1.6E AT ดีกว่าครับ

แต่ถ้าเกินงบ ลองดูของมิตซูก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2012, 14:01:02 โดย diow_1991 »

ออฟไลน์ toonze

เห็นที่ใช้บอก ตัวใหม่ติด CNG มา ปัญหาเยอะ ลองเข้าคลับดูครับ

ผมก็อยู่คลับโน้น ปัญหาก็ไม่เห็นมี เท่าไรนี้ครับ  มีปัญหาเรื่องหาที่เติมมากกว่า

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG

ผมก็อยู่คลับโน้น ปัญหาก็ไม่เห็นมี เท่าไรนี้ครับ  มีปัญหาเรื่องหาที่เติมมากกว่า
เพื่อนผมก็ใช้อยู่สองคน วิ่งจนจะถึงแสนโลแล้ว ก็ยังปกติทั้งสองคันครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
เข้า club ของเค้าหาข้อมูลดูครับ เห็นคนใช้บ่นว่าระบบแก็ส............................................

ออฟไลน์ MC Stradale

ไม่เคยเห็นคนใช้นะครับนอกจาก taxi บ้านผมก้มีคันนึง แต่เป็นตัวเกียร์ auto ใช้มาปีกว่าแล้ว มันก้ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ปกติดี แล้วแถวๆที่ขับรถอยู่ทุกวันนี่มีปั๊มแก๊สใช่ไหมครับ ถึงสนใจซื้อตัว CNG เพราะผมว่ามันหาเติมยากมากเลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

รู้แค่ Altis CNG MT วิ่ง 0-100 สับเกียรดีๆ มี 10 วิปลายๆให้เห็น

ผมว่า เอาตัว J มาติด LPG น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ Tan Int

ตอนแรก ก็จะซื้อ CNG MT นี่ละครับ
ไปๆมาๆ มันรอนาน+ CNG AT มีรถแล้ว เลยเอา CNG AT ครับ  ;D

ถ้า CNG AT ออปชันความปลอดภัยเหนือกว่าแน่นอนครับ เลยแพงมาแสนนึง
แต่ยังไม่มีถุงลมเหมือนเดิม....

การใช้งาน ไม่ยากเลยครับ ถ้ารู้เวลาเติมแก๊สที่เหมาะสม(บ้านผม 3 โมง- 5 โมง/2-3 ทุ่ม/6-8 โมง)
และคุ้มมากๆด้วย...

ข้อเสียจริงๆคือ มันไปได้ไม่ไกล 200 กว่ากิโล แก๊สหมดละ ต้องเติมแก๊สบ่อยๆ...
และเกียร์ออโต้ ล้าสมัยแล้ว(แต่ก็ใช้งานได้ดีระดับหนึ่ง)

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Lucky_suby

เคยใช้ครับ 1.6cng mt. ถ้่ต้องการความประหยัด นั่งสบาย จัดเลยครับ ไม่มี abs. ผมก็ไม่เห็นว่ามีปัญหาอะไรนะครับ ประหยัดมาก

ส่วนข้อเสียที่เจอคืิอ เกียร์เป็น 5สปีด และทดรอบสูงมาก ขับทางไกลเหนื่อยหน่อย. พวงมาลัยเบา ปรับตัวไม่ยาก

โดยรวมผมถือว่าดีมากครับ แต่ถ้าให้เลือก จะเอาออโต้ครับ

ออฟไลน์ redsun

ตอนนี้พลังงานทางเลือก ยังสับสนอยู่นะครับ
ว่าสุดท้ายแล้ว NGV กับ LPG มันจะหยุดที่เท่าไร ???
ืืื
ถ้าเดาไม่ผิด NGV น่าจะประมาณ 14 บาท ปลายปี 2012 นี้
แต่ LPG ไม่แน่ใจนะครับว่าจะหยุดขึ้นราคา ณ ปลายปีนี้หรือไม่ ???

สรุป : ถ้าอัตราสิ้นเปลือง ---------> บาท / KM ใกล้เึคียงกัน ---------> ซื้อ ALTIS ธรรมดาๆ มาติด LPG (ระบบหัวฉีด) น่าจะเวิร์คครับ

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
Re: ผมสนใจ Altis CNG MT แนะนำด้วยครับ (ไม่ค่อยเห็นใคร$
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 22:01:25 »
รถประจำตำแหน่งลุงCNG AT คันเร่งเบา แรงดีถ้าขับน้ำมันนะ เคยเผลอขับ140 เพราะลืมดูเข็มไมล์
ถ้าเป็นผมเลือกใช้น้ำมันเพราะความแรง ลุงบอกว่าCNGถูกกว่าน้ำมันประมาณ1ใน3  แต่ปั๊มน้อย และต่อคิวเยอะ รถตู้เยอะ แต่เห็นแคมรี่ เบนซ์ก็มาเติมกันนะครับ
ที่บ้านเคยมีCivic ใช้ต่างจังหวัด ถ้าเทียบกันเลือกAltis แน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2012, 22:29:24 โดย Appenzell Swiss »
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ checksos

• Jr. Member
  • **
เคยใช้ครับ 1.6cng mt. ถ้่ต้องการความประหยัด นั่งสบาย จัดเลยครับ ไม่มี abs. ผมก็ไม่เห็นว่ามีปัญหาอะไรนะครับ ประหยัดมาก

ส่วนข้อเสียที่เจอคืิอ เกียร์เป็น 5สปีด และทดรอบสูงมาก ขับทางไกลเหนื่อยหน่อย. พวงมาลัยเบา ปรับตัวไม่ยาก

โดยรวมผมถือว่าดีมากครับ แต่ถ้าให้เลือก จะเอาออโต้ครับ

อัตราเร่งไม่ค่อยดีหรือครับ แล้วถ้าวิ่งน้ำมันประหยัดไหมครับ กรณีหาปั๊มไม่เจอ

ขอบคุณครับ

ป.ล. ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Lucky_suby

อัตราเร่งไม่ค่อยดีหรือครับ แล้วถ้าวิ่งน้ำมันประหยัดไหมครับ กรณีหาปั๊มไม่เจอ

ขอบคุณครับ

ป.ล. ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นด้วยครับ

อัตราเร่ง น้ำมันจะแรงกว่าอย่างรู้สึกได้ แต่ใช้ก๊าซก็ไม่น่าเกลียดครับ ความแรงถือว่าโอ เพราะทดเกียร์สูงหน่อย (120 กม/ชม ที่ประมาณ3500รอบ) ครับ

ถ้าอยู่กทม ผมว่ามีปั๊ม. แต่ ตจว ทำใจวิ่งน้ำมันครับ

ออฟไลน์ HYDE--

1.6 Dual vvti 6MT แล้วเอามาติด LPG เองเป็นไงครับ