ผู้เขียน หัวข้อ: vios ตัว minor change 2006 เป็นยังไงบ้างครับ  (อ่าน 19438 ครั้ง)

ออฟไลน์ yescoke

• Newbie
  • *
vios ตัว minor change 2006 เป็นยังไงบ้างครับ
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 20:01:53 »
พอดีที่บ้าน มี เพลนจะซื้อรถมือสองไว้ใช้ครับ เเล้วคนรู้จัก จะขาย ให้ เป็น ตัว e ปี 2006 อยากทราบว่า ช่วงล่าง เเละอัตราเร่งของรุ่นนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ ถ้าเทียบกับ city zx หรือ new city ครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: vios ตัว minor change 2006 เป็นยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 20:07:19 »
การขับขี่ดีกว่า City ทุกอย่างครับ (ยกเว้นการตกแต่งภายในที่ Vios แพ้)
ส่วน City ถือว่สูสี (แต่การออกแบบและออปชั่นแพ้ขาด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2012, 22:10:59 โดย Iwata Kana ZR-FXE »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

nuuhamster

• บุคคลทั่วไป
Re: vios ตัว minor change 2006 เป็นยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 20:14:41 »
เป็นรถที่ใช้ดีมากครับ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 20:58:41 »
การขับขี่ดีกว่า City ทุกอย่างครับ (ยกเว้นการตกแต่งภายในที่แพ้ Vios)
ส่วน City ถือว่สูสี (แต่การออกแบบและออปชั่นแพ้ขาด)

อ่านแล้วไม่ get เลยอ่ะ

vios ขับขี่ดีกว่า city (เว้นภายในที่แพ้ vios) นั่นคือ city ที่เหลือดีกว่าหมดหรอ

อ่านแล้ว งง จัง 

เทียบกับ all new city หรือ city zx

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 21:04:04 »
รถอายุราวๆ 5-6 ปี

เป็นรถที่ขับดีคันนึงเลยครับ
ปัจจุบันนี้หลายๆคัน ปี 2004-2005 วิ่งทะลุ 4 แสนไปแล้ว ยังวิ่งได้ถึง 170-180
เครื่อง+เกียรทนมากๆ อัตราเร่งกระฉับกระเฉงดี ประหยัดน้ำมันใช้ได้
เป็นรถเล็กที่เกาะโค้งมากๆ ขับทางไกลก็เฟริม์ใช้ได้
อะไหล่ช่วงล่างหาได้ทั่วไป อะไหล่เพียบ

ข้อเสียคือภายในแคบไปหน่อย โดยเฉพาะด้านหลัง
การจัดวางอุปกรณ์ถือว่าไม่ดี ที่เท้าแขน ช่องเก็บ การวางLayout ไม่ค่อยดี

เทียบกับซิตี้ zx กับซิตี้ตัวใหม่ ผมว่ามันอยู่ตรงกลางพอดีๆ
อัตราเร่ง สู้ซิตี้ใหม่ไม่ได้ แต่สูสีกับzx ความประหยัดน่าจะพอๆกัน
ที่ความเร็วสูงๆเกาะถนนพอๆกัน แต่วีออสเข้าโค้งมั่นใจกว่า
แต่ภายใน เครื่องเสียง เบาะนั่ง การจัดวางอุปกรณ์ ซิตี้ชนะใสๆ
วีออส มีดีที่ความทน และอะไหล่เกลื่อนตลาดเนี้ยแหละ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 21:52:19 »
Vios ที่พูดกันคือ Soluna Vios ใช่ไหมครับ
เทียบกับ Honda City ZX
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 21:57:08 »
ถ้าจะหามือ 2 ซักคัน
ผมคว้าคันนี้โดยไม่ลังเลครับ เคยยืมญาติมาขับทีนึง
เครื่องยนต์และเกียร์ตอบสนองได้เร็วทันใจ กดแป็บๆ ถึง 80 ละ
คันเร่งแบบสาย ไม่ต้องกลัวเรื่องดีเลย์
ช่วงล่างก็ใช้ได้ ภายในก็ไม่อึดอัดจนเกินไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2012, 21:58:49 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 22:10:05 »
การขับขี่ดีกว่า City ทุกอย่างครับ (ยกเว้นการตกแต่งภายในที่แพ้ Vios)

อ่านแล้วไม่ get เลยอ่ะ

vios ขับขี่ดีกว่า city (เว้นภายในที่แพ้ vios) นั่นคือ city ที่เหลือดีกว่าหมดหรอ

อ่านแล้ว งง จัง 

เทียบกับ all new city หรือ city zx
Soluna vios ครับ
(1 ใน All time favorite car)

อันบนเทียบกับ ZX
อันล่างเทียบกับ All New City
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 22:25:33 »
จากที่เคยขับ Soluna Vios MC รุ่นแรก 1.5E Ivory มานะครับ  City ZX ผมไม่เคยขับ City รุ่นปัจจุบันเคยนิดหน่อย
ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ Soluna Vios รุ่นนี้ ด้านการขับขี่ การเกาะถนน ความสนุกในการขับขี่ ดีกว่า Vios รุ่นปัจจุบันมาก
ถ้าเทียบกับ City รุ่นปัจจุบัน City ขับดีพอกัน แต่มันออกแนวดูเป็นผู้ใหญ่กว่าหน่อย แต่เข้าโค้ง Soluna Vios ดีกว่า
ลามไปถึงการดีไซน์ภายนอก Soluna Vios รุ่นแรก ตัว TOP ยังดูสวยสปอร์ต และ หรูหรา(โดยเฉพาะสีดำและทอง) กว่า Vios ปัจจุบันอีกครับ
ส่วนภายในนั้น หุหุ นั่งหลังหัวติด เบาะหน้าฝั่งซ้ายนั่งแล้วรู้สึกอึดอัด ตำแหน่งช่องลมแอร์แปลกๆ ท้ายรถเค้ามี Future board ให้ด้วยนะครับ  :P
ยอมรับเลยว่า Soluna Vios รุ่นนี้เป็นรถ Toyota ที่เซตการขับขี่มาได้ดีมากๆ ดีจนผมรับไม่ได้กับรุ่นใหม่เลยครับ :P

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 22:39:22 »
ถามแค่ช่วงล่างกับอัตราเร่งใช่มั้ยครับ 5555+  ที่บ้านใช้ e ivory ก่อนไมเนอร์อยู่ ออกปลายปี 2003 เลย

ช่วงล่างให้ลองไปนั่ง new city ครับ คล้ายๆ กัน
อัตราเร่ง ด้อยกว่า new city นิดนึง...คันเร่งกับเกียร์ตอบสนองทันใจนึก  วิ่งทางไกลประหยัดมาก 15+ กม./ล. ในเมืองไม่เกิน 10 แล้วแต่น้ำหนักเท้าครับ

นอกนั้น เบาะหน้าสั้นไปหน่อย แต่พนักพิงไม่แย่ // ขับในเมืองรถติดๆ ไม่สบายเท้าเท่าไหร่ เบรกอยู่สูงไปหน่อย // เบาะหลังนั่งได้ แต่ไม่เหลือที่ เกิน170 หัวติด // มีฟิวเจอร์บอร์ด // อะไหล่ถูก

บอกเล่าค่าดูแล....
วิ่งมาแสนเก้า นอกจากน้ำมันเครื่อง กรอง ตามระยะ ก็ โช้คคู่หน้า ข้างละไม่ถึงพันสอง (โช้คหลัง ข้างละ 8xx ยังไม่ได้เปลี่ยน) ยางรองแท่นเครื่อง สองสามพัน ตู้แอร์ จำราคาไม่ได้  เท่านี้จริงๆ
JC TU #54

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 23:19:07 »
ขับสนุกครับ โดยเฉพาะรุ่นท๊อปมีมิเตอร์แบบบอกตัวเลขเหมือนซีวิค เท่ห์มากๆ และภายในสีดำ

เป็นรุ่นแรกที่เห็นว่า โตโยเป็ดเริ่มลดต้นทุนอย่างชัดเจน ทำให้ตอนแรกเหมือนกับคนไปมองฮอนด้ามากกว่า

ขับดี ขับสนุก แต่เรื่องห้องโดยสาร สู้ zx ไม่ได้ครับ รายนั้นดูดี ยาว นั่งสบายกว่า แต่วีออส เค้าเอาใจคนขับครับ

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 09:57:53 »
ถ้าผมจะเลือกมือสองที่เอามาไว้ขับเอง แต่งเอง ดูแลง่าย เดินทางบ่อยๆ ขับแล้วไม่เหนื่อย ผมก็เลือกคันนี้
จุดเด่นของ vios ตัวนี้ คือระบบบังคับเลี้ยวและช่วงล่างครับ อย่างอื่นแล้วแต่ชอบครับ

ออฟไลน์ Shun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 14:34:50 »
จำได้ลางๆ พี่จิมมี่เคยพูดไว้ว่าเป็นรถ sub-compact ที่ดีที่สุดในยุคนั้นเลย

ทั้งเครื่องยนต์ ช่วงล่าง คันเร่ง ระบบบังคับควบคุม ตอบสนองดีกว่ารุ่นปัจจุบันอีกครับ

ไหนๆ ก็ซื้อมือสองแล้วไม่ดูรุ่นไมเนอร์ท้อป s หรอครับ ราคาไม่ต่างกับรุ่น e มากเท่าไร

แต่ถ้ารถคนรู้จักที่เค้าจะขายให้สภาพยังดี และเป็นรุ่น e safety ก็น่าสนใจครับ    ;)

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• Jr. Member
  • **
  • I wasn't me!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 16:20:59 »
พึ่งได้รับมรดกมา ตัว S ปี 06 วิ่ง 75,000 km.

ข้อดี (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
- ประหยัด, ค่าดูแลไม่แพง, ของเล่นเยอะ, ไม่จุกจิก

ข้อเสีย (ที่ผมไม่ชอบนะครับ)
- เบาะสั้น, ช่องแอร์กลาง ตำแหน่งไม่ดี, ตูดโด่ง (ถอยยาก)

ถ้าขับเร็วแนะนำ เปลี่ยนโช็ค+สปริง หน่อยก็ดีครับ ตอนนี้ใช้เดิมๆ รู้สึกว่ามันโคลงเคลงไปหน่อย นั่งหลังแล้วเวียนหัว

(ก่อนหน้านี้ ใช้ E30 เปลี่ยนโช็ค+สปริง เลยรู้สึกว่า Vios ช่วงล่างสู้ไม่ได้ แต่เดี๋ยวคงต้องลองเปลี่ยนโช็ค+สปริง ดูก่อน แล้วดูว่าเป็นไง)

ปล. E30 ลากได้ 175, Vios ได้ 180 (น่าจะได้มากกว่านี้ แต่อาการมันไม่น่าให้ไปต่อ กัวเลยถอนก่อน)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 03:06:10 »
เป็นรถที่ใช้ดีทีเดียวครับ อัตราเร่ง พวงมาลัย ช่วงล่าง ถือว่า ใช้ได้เลยแหล่ะ ราคาก็ไม่แพง ไม่จุกจิก ถ้าหาสภาพดีๆหน่อยนะ เจอบางคัน วิ่งไป 3-4 แสนโล แบบนี้ก็ไม่ไหว

แต่ห้องโดยสาร โดน City กินขาดกระจุย เครื่่องเสียงติดรถก็เหมือนกัน