ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาปัญหา City ZX ค่ะ  (อ่าน 7646 ครั้ง)

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
ปรึกษาปัญหา City ZX ค่ะ
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 22:05:03 »
สวัสดีชาว Headlightmag ทุกท่านค่ะ

เรื่องที่จะขอคำปรึกษาในวันนี้ ต้องขอออกตัวว่า ไม่ได้พบเจอด้วยตัวเองนะคะ แต่ฟังจากคำบอกเล่าของคุณน้า ซึ่งเป็นเจ้าของรถค่ะ

ในช่วงประมาณ 2-3 เดือนที่ผ่านมา รถของคุณน้าเรา City ZX รุ่น V AT ปี 2006 มีปัญหาสตาร์ทไม่ติดในบางครั้ง
อาการคือ บิดกุญแจไปแล้วไม่มีเสียงใดๆ เลย  ซึ่งทีแรกคิดว่าน่าจะมีปัญหาที่แบตเตอรี่ ทั้งๆ ที่แบตเตอรี่ก็เพิ่งจะเปลี่ยน
จึงนำไปให้ร้านแบตเช็คดู ทางร้านก็ได้ทำการชาร์จไฟให้แล้วบอกว่า หากมีปัญหาอีกให้นำมาเปลี่ยนได้
ก็ดีได้สักพักหนึ่ง อาการก็กลับมาอีก คุณน้าจึงตัดสินใจนำรถเข้าศูนย์ ศูนย์ก็บอกว่าน่าจะมีปัญหาที่แบตเตอรี่
จึงเปลี่ยนแบตเตอรี่ที่ศูนย์ไป (จริงๆ แล้วเราไม่เห็นด้วยเลยค่ะ เพราะแบตก็เพิ่งเปลี่ยนเอง และยังไม่ได้นำไปให้ร้านแบตเปลี่ยนลูกใหม่ให้เลย
แต่น้าเราคิดว่าเข้าศูนย์จะได้จบๆ ไป - -*)  พร้อมกับทำการทำความสะอาดขั้วแบตเตอรี่

อาการสตาร์ทไม่ติดก็หายไปสักพัก แล้วล่าสุดเมื่อวานนี้ มันกลับมาอีกแล้วค่ะ!
คุณน้าจึงได้โทรไปที่ศูนย์บริการแล้วคุยกับช่างที่รับรถในวันที่เอาเข้าไปเปลี่ยนแบตเตอรี่ (ยังอยู่ในช่วงรับประกันงานซ่อม)
ช่างก็แนะนำให้ลองโยกคันเกียร์ดู (โยกจาก P มาตำแหน่งอื่น แล้วกลับไป P เหมือนเดิม) แล้วลองสตาร์ท
ผลคือ สตาร์ทติดค่ะ!! ช่างจึงบอกว่า น่าจะเกี่ยวกับเซ็นเซอร์ของเกียร์ ให้ลองนำมาให้ช่างดูอีกครั้งหนึ่ง

และล่าสุด วันนี้ก็ได้นำไปให้ช่างดู ปรากฏว่า เซ็นเซอร์เกียร์ (เป็นทองแดง) สึกค่ะ.. ราคาอะไหล่ประมาณ 1500 กว่าบาท
น้าเราจึงยังไม่เปลี่ยน (พร้อมกับความคิดว่า อ้าว แล้วคราวก่อนบอกว่าเป็นที่แบต เปลี่ยนแบตไปก็เสียตังเปล่าๆ อ่ะสิ)
สรุป ตอนนี้ถ้ามีปัญหาก็ใช้วิธีโยกคันเกียร์ไปก่อนละกัน

เพื่อนๆ พี่ๆ มีความคิดเห็นยังไงกันบ้างคะ คิดว่าควรเปลี่ยนเลยหรือไม่ เพราะราคาอะไหล่ เรามองว่าก็ไม่ใช่ถูกๆ
เปลี่ยนแล้วจะจบจริงหรือ เกรงว่าถ้าหากคราวนี้แก้ปัญหาแล้วไม่จบอีก มันก็จะเป็นปัญหาเรื้อรังไปเรื่อยๆ น่ะค่ะ
(ส่วนตัวคิดว่าน่าจะใช่ต้นตอของปัญหาแล้วล่ะค่ะ เพราะลองถามดูบอกว่าบิดกุญแจแล้วเงี่ยบ เหมือนตอนที่คันเกียร์ไม่ได้อยู่ในตำแหน่ง P หรือ N แล้วสตาร์ทเลย)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ปรึกษาปัญหา City ZX ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 22:38:06 »
เคยขับโมเดลนี้ครับ
เคยใส่ N แล้วสตาร์ท ผลคือสตาร์ทเงียบ
ถ้า 1500 บาท ก็เปลี่ยนไปเถอะครับ
เพื่อความสบายใจ ค่าแบตก็คิดว่าทำบุญไปแล้วกัน
(แต่รองเจรจากับศูนย์ดฺก่อนก็ดีครับ เพราะช่างแก้ปัญหาไม่ตรงจุด)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ oun

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 02:27:47 »
เปลี่ยนเหอะครับ ใช้ต่อไปจะเจอเคสแบบว่าโยกเท่าไหร่ก็สตาร์ทไม่ติด

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 07:08:01 »
ผมว่า 1,500 ไม่ได้เยอะอะไร แต่เป็นผมคงเสียความรู้สึกที่เสียค่าแบตไปอีกลูกนึง

ถ้าเป็นผมคงกลับไปคุยกับร้านแบตก่อน แต่คงย้อนกลับไปไม่ได้แล้ว

จะไปเรียกร้องกับศูนย์ก็เหนื่อยครับ เปลี่ยนๆไป 1,500 แล้วจบดีกว่า ยอมเซ็ง

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 10:17:34 »
ปกติก่อนเปลี่ยนแบตเตอรี่ ควรเช็คกำลังไฟก่อนครับ
เคสนี้ผมไม่แน่ใจว่าก่อนเปลี่ยนแบตเตอรี่ที่ศูนย์ เจ้าหน้าที่เค้าได้ทำการวัดก่อนหรือเปล่า
ปล. ส่วนตัวถ้าเป็นผม เปลี่ยน 1,500 บาท แล้วจบ ผมเลือกเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ revision11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 11:21:45 »
เคยใช้ city 2003 ครับ เคยเป็นอาการนี้เหมือนกัน
โทรไปถามศูนย์ ศูนย์แจ้งว่าอาการนี้พบบ่อยใน jazz นะครับ city ไม่น่าเป็น
ท้านสุดก็แก้ด้วยการโยกเกียร์ตามที่ทำนั้นแหละครับ
เป็นครั้งเดียว หลังจากนั้นไม่เป็นอีกเลย

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 14:45:09 »
ใช้ZX 2008 อยู่ครับ  แนะนำให้เปลี่ยนเถอะครับ (ถ้าเปลี่ยนแล้วจบ) แต่คิดว่า ถ้าศูนย์แนะนำให้เปลี่ยนเขาคงมีความชำนาญมากพอ ที่จะวิเคราะห์อาการครับและแก้ไขได้ตรงจุดครับ และอีกอย่างศูนย์เขารับประกันงานซ่อมให้ครับ :D

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 14:59:15 »
เปลี่ยนอู่นอกราคาก็คงไม่ต่ำไปกว่านี้เท่าไร เปลี่ยนศูนย์ก็ได้ครับสบายใจดีเนื่องจากเขาประกันงานซ่อม

ผมเคยเปลี่ยนก็ราคานี้เหมือนกันครับ แต่เป็น Mazda tribute นะครับ