ผู้เขียน หัวข้อ: การซื้อรถเเละเริ่มผ่อนส่งรถก่อนได้รับรถจริง (กรมสรรพสามมิตรเสนอ ครม ขึ้นภาษีรถ)  (อ่าน 5258 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jew

• Jr. Member
  • **
สืบเนื่องจากข่าว กระทรวงการคลัง และกรมสรรพสามิต จะเสนอปรับโครงสร้างการเสียภาษีรถยนต์ใหม่ คือ
 "" รถยนต์นั่งขนาดไม่เกิน 2,000 ซีซี จะเก็บภาษีที่ 30% กระบะประเภท2 ประตูจะเก็บภาษีในอัตรา 3%, กระบะประเภท 4 ประตู จะเก็บในอัตรา 12% ............
โดยที่กรมสรรพสามิตอยู่ในช่วงหารือ และจะสรุปให้แล้วเสร็จภายในเดือนมีนาคม เเละเตรียมยื่นเรื่องให้กระทรวงการคลังนำเสนอเข้าที่ประชุมคณะรัฐมนตรี.........

จากข่าวดังกล่าวถ้าเป็นจริงราคารถก็เพิ่มขึ้นเเน่นอนครับ
   โดย ณ ตอนนี้ผมได้จองรถ City เอาไว้ตั้งเเต่กันยาปีที่เเล้ว รอเเล้วรอเล่าก็คิดว่าจะได้รถเดือนพฤษภาหรือมิถุนาปีนี้ตามที่เซล์ผมเเจ้ง
เเต่ข่าวร้ายคือด้านบนเซล์เเจ้งต่อว่าราคารถจะปรับขึ้นตาวข่าวถ้า ครม อนุมัติ ทำให้ผมคิดได้ว่า เป็นไปได้มั้ยที่ผมจะ
1. ผมจะทำการทำสัญญาซือรถไว้ล่วงหน้า เเละจ่ายผ่อนส่งรถเป็นรายเดือนเเละรอรับรถทีหลังเมื่อรถมา เพื่อว่าราคารถจะได้คงเดิม ณ ปัจจุบัน
2. ถ้าผมทำข้อ 1 ได้ เนื่องจากเป็นรถคันเเรก ต้องทำอย่างไร นอกเหนือจากปรึกษาเซล์ครับ

ผมรอมานานพอจะได้รถก็จะปรับราคาขึ้นเฮ้ย  โปรดชี้เเนะผมด้วยครับ

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
ถ้ามันเป็นรถคันแรกที่คุณใช้สิทธิ์ได้ และเป็น City ผมว่าส่วนที่จะถูกปรับเพิ่มจริงๆน่าจะอยู่ประมาณ 20000 บาทมั้ง (กะๆเอานะครับ)
http://www.pattanakit.net/images/1201777223/tax%20Car.pdf

ลองอ่านลิ้งค์ข้างบนดูนะครับ มันจะเป็นข้อมูลการคิดภาษีรถ เนื่องจากข่าวไม่ได้ระบุว่าเป็นภาษีตัวไหน แต่เดาว่าอาจเป็นภาษีสรรพสามิตที่อาจปรับสัดส่วนการคำนวนใหม่

คือถ้าส่วนต่างมันแค่นั้น ผมว่าอย่าไปตื่นตระหนกจนเกินกว่าเหตุเลยครับ รถคุณถ้าผ่อนไปแล้วเกิดวันรับรถได้ของมีตำหนิแล้วเปลี่ยนไม่ได้มา เพราะคุณจ่ายเงินไปแล้ว เดี๋ยวจะยาวนะครับ ใจเย็นๆ รอดูข่าวให้ชัวร์ก่อนมั้ยครับ?
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Jew

• **
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
ใจหนึ่งก็อยากรอดูตามที่ท่านเเนะนำ คิดอีกเเง่ อีกเเค่สองเดือนก็ได้รถละเลยคิดว่าจะซื้อซะเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าขึ้นจริง ผมไม่ซื้อล่ะ หันไปหามือสองดีกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

เฮ้อ ดูนโยบาลแล้วมันขัดๆกันไงไม่รู้ ตกลงต้องการให้ประชาชนซื้อรถหรือเปล่าเนี่ย
ออกนโยบาย รถคันแรก คืนภาษีออกมา คนก็เตรียมซื้อรถกัน
แต่ก็ดันจะปรับขึ้นภาษีอีก

ออนไลน์ PREM

เฮ้อ ดูนโยบาลแล้วมันขัดๆกันไงไม่รู้ ตกลงต้องการให้ประชาชนซื้อรถหรือเปล่าเนี่ย
ออกนโยบาย รถคันแรก คืนภาษีออกมา คนก็เตรียมซื้อรถกัน
แต่ก็ดันจะปรับขึ้นภาษีอีก

ผมว่าปรับก็ดีแล้วครับ เพราะมาตรการภาษีใหม่จะลดภาษีให้รถที่ปล่อย CO2 ต่ำ
คนจะได้หันมาซื้อรถที่ปล่อยมลพิษน้อยๆ กันมากขึ้น
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Jew

• **
ผมโทรไปถามเซล์เเล้วครับ การซื้อรถก่อน ส่งงวดก่อนรับรถทีหลังไม่ได้ เพราะว่าต้องใช้เอกสารของรถในวันทำสัญญาซื้อขาย
เช่น เลขตัวถังรถ ทะเบียนรถ อะไรประมาณนี้ครับ รับสภาพอย่างเด๋วครับงานนี้

ออฟไลน์ superden

มิราจ กับ สวิฟ คงไม่ขึ้นราคานะ  :o

ออฟไลน์ H.

เตรียมเปิดทางให้รถไฟฟ้าเข้าทำตลาดด้วยภาษีราคาถูก ?
H.

ออฟไลน์ MC Stradale

ถ้ามันเป็นรถคันแรกที่คุณใช้สิทธิ์ได้ และเป็น City ผมว่าส่วนที่จะถูกปรับเพิ่มจริงๆน่าจะอยู่ประมาณ 20000 บาทมั้ง (กะๆเอานะครับ)
http://www.pattanakit.net/images/1201777223/tax%20Car.pdf

ลองอ่านลิ้งค์ข้างบนดูนะครับ มันจะเป็นข้อมูลการคิดภาษีรถ เนื่องจากข่าวไม่ได้ระบุว่าเป็นภาษีตัวไหน แต่เดาว่าอาจเป็นภาษีสรรพสามิตที่อาจปรับสัดส่วนการคำนวนใหม่

คือถ้าส่วนต่างมันแค่นั้น ผมว่าอย่าไปตื่นตระหนกจนเกินกว่าเหตุเลยครับ รถคุณถ้าผ่อนไปแล้วเกิดวันรับรถได้ของมีตำหนิแล้วเปลี่ยนไม่ได้มา เพราะคุณจ่ายเงินไปแล้ว เดี๋ยวจะยาวนะครับ ใจเย็นๆ รอดูข่าวให้ชัวร์ก่อนมั้ยครับ?

คิดเหมือนตอนจบใน link เลยครับ เงินภาษีที่รัฐบาลเก็บไปจากการซื้อรถของพวกเราไปไหน

ผมเคยคิดอย่างนี้ครับว่า รัฐบาลชุดนี้ให้สิทธิ์เงินคืนรถคันแรกที่มีซีซีไม่เกิน 1500 เขาจะให้เราฟรีๆอย่างนี้โดยที่ไม่เก็บอะไรอย่างอื่นจากเราไปแทนใช่ไหม แล้ววันนี้มันก้เริ่มมาแล้วครับ สิ่งที่เค้าให้เราคืนมา ตอนนี้เค้าจะมาเอามันกลับไปละ

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
ก็ต้องหาเงินมาซัพพอร์ทภาษีรถคันแรกมั้ง อิอิ ;D

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
ผมไม่ได้มีอะไรแค้นเคืองกับรัฐบาลชุดนี้นะครับแต่เท่าที่สังเกตุ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องนํามัน  ที่ลง 7 บาท แต่ตอนนี้กลับมาราคาจะเท่าเดิมแล้ว รถคันแรกเรื่องยืดเยื้อและเงือนไขต่างๆนาๆ จะระยะเวลาเหลือน้อยเต็มที เรื่องเงินช่วยเหลือต่างๆนาๆที่ช่วยนําท่วม เรื่อง ipad iphone ส.ส. (เรื่องนี้ผมเคืองนะครับแบบว่าเงินเดือนท่านๆก็"ม่ได้น้อย ซื้อ iphone ipad ใช้กันเองไม่ได้เลยหรือ) ตอนนี้มาเรื่องภาษีรถที่จะมีการปรับเปลี่ยนผมเห็นด้วยนะถ้ามันสัมพันธืกับของเสียที่ปล่อยออกมาแต่เงือนไขก็ยังไม่ OK อยู่ดี แล้วบริษัทรถก็จะไม่ยอมแล้วก็ต้องหยุดเรื่องนี้ไปโดยง่ายด้ายเดี๋ยวเขาไม่ลงทุนต่องานเข้าเลยและเรื่องขึ้นภาคนที่ได้รับรถแล้วถือว่าได้ผลประโยชน์ไปครับแต่คนที่รับรถหลังจาก การปรับโครงสร้างการเสียภาษีรถยนต์ใหม่ ผ่านเรียบร้อยแล้วคนกลุ่มนี้คือคนที่จะต้องใช้หนี้ให้คนที่ได้คืนรถคันแรกไปครับ แล้วผมก็ไม่ได้เห็นด้วยกับการคืนภาษีรถคันแรกอยู่แล้วด้วยไม่ใช่เพราะว่าผมไม่ได้นะครับแต่ผมไม่รู้ว่านโยบายแบบนี้เกิดมาเพื่ออะไรดูแล้วมันมีประโยชน์กับคนกลุ่มน้อยมากๆๆ

ออฟไลน์ Jew

• **
ดูเหมือนกระทู้ของผมจะเป็น รถกับการเมืองไปเเล้ว เด๋วพี่จิมมาจะเฮ้เอานะครับ เพื่อนๆ เอาเรื่องรถก็พอครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
เตรียมเปิดทางให้รถไฟฟ้าเข้าทำตลาดด้วยภาษีราคาถูก ?

อันนี้ผมไม่เชื่อครับ มีเเต่จะดึงเรื่องไว้ให้รถพลังงานไฟฟ้า 100% เข้ามายากที่สุดมากกกว่า

เพราะมันเกี่ยวพันกับการลงทุน บริษัทลุกรัก อย่าง ปตท. ครับ