ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกหน้า โดนเศษหิน เปลี่ยนหรือซ่อมกระจกดีครับ  (อ่าน 15987 ครั้ง)

ออฟไลน์ auuuu

• Jr. Member
  • **
ไม่ได้ขับใกล้สิบล้อเลยนะครับ ไม่รู้มาจากไหน
มีประกันชั้นหนึ่ง แต่กลัวเปลี่ยนกระจกแล้วรอยต่อกับตัวรถไม่เหมือนเดิม
ซ่อมกระจก มีแบบกาวตราช้าง กับแบบtcw(แพงมาก) (ถ้าซ่อมคงไม่เรียกประกัน..จ่ายเงินค่าซ่อมเอง)

ตอนนี้ติดเทปใสอยู่ ว่าคงทำให้ขับกลับจากเชียงใหม่ มากรุงเทพได้

ขอความเห็นครับ เสียเงินซ่อมเอง(ซ่อมแบบไหนด้วย) หรือ เคลมประกันเปลี่ยนกระจกดี(เคลมประกันเราเลือกร้านเปลี่ยนกระจกได้ไหมครับ)

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
จุดเดียวแค่นี้ซ่อมไปก่อนได้ครับ ราคาจุดเดียวประมาณ 1 พัน ครับ เอาไว้แตกเยอะๆแล้วค่อยเคลมทั้งบานดีกว่าจ้า

• **
 :)ขอบคุณครับ ซ่อม เป็นแบบหยอดน้ำยาacyricซ่อมกระจก หรือ ไปดูดสุญญากาศหยอดเรซิ่น ดีครับ
 :o แปะเทปใส ใช้ไปเรื่อยๆ ไม่รู้จะลามไหม  :-\

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
โห ป้่ายแดงด้วย

ออฟไลน์ tokyo

รถของคุณพ่อผมเครมกระจกหน้ามันก็ปกติดีนะครับ
ที่กังวลกันนี่คือเรื่องอะไรอะครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ซ่อมครับ เล็กนิดเดียวเองอ่ะ
ถ้าเคลมให้ประกันเปลี่ยนให้ได้ ก็น่าเปลี่ยนครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• **
โห ป้่ายแดงด้วย
เสียดายของมากมายครับ
รถของคุณพ่อผมเครมกระจกหน้ามันก็ปกติดีนะครับ
ที่กังวลกันนี่คือเรื่องอะไรอะครับ

เรื่องsiliconeขอบกระจกน่ะครับ เกรงว่าเสร็จแล้วจะมีน้ำซึมเข้าระบบไฟฟ้าในห้องโดยสาร เกรงว่าคุณภาพ(กระจกและsiliconeและฝีมือ)ไม่เท่าเทียมกับมาจากโรงงานน่ะครับ...กลัวไปเรื่อยน่ะครับ(ของใหม่กะใช้นาน)

ออฟไลน์ TnP_PKt

ซ่อมไปเลยครับในกรณีนี้เพราะว่าถึงพี่จะไปเคลมประกันนะครับ เบี้ยประกันปีหน้าของพี่ก็จะแพง
แต่ถ้าพี่ไม่เคลม ประกันภัยถ้าหากปีหน้าพี่ใช้บริษัทเดิมก็จะได้ลดค่าเบี้ยประกันด้วยนะครับ

ส่วนเรื่องเปลี่ยนผมแนะนำให้เปลี่ยนเป็นของแท้ ฟิล์มก็ควรจะเลือกติดที่ดีๆไปเลย
รอยต่อของกระจกถ้าร้านมีคุณภาพคงไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ beebird

ซ่อมครับหาร้านดีๆทำหรือหาอุปกรณ์ D.I.Y. รอยประมาณนี้ซ่อมเสร็จเหลือแค่จุดเล็กๆเองครับ ไม่ต้องเสี่ยงเรื่องน้ำรั่วซึมเข้ารถด้วย

ออฟไลน์ MC Stradale

ของผมโดนรอยยาวกว่านี้หน่อย จับเครมเลยครับ แล้วเปลี่ยนกระจกใหม่ไปเลย

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
ซ่อมเถอะครับ เนียนได้เกือบเหมือนใหม่
เปลี่ยนกระจกผมว่ารถช้ำกว่านะครับ
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ osprey

• **
ผมว่าซ่อมดีกว่าครับ รถผมเคยทำไป 2 คัน แถมอยู่ที่ระดับสายตาคนขับเสียด้วย

ตอนแรกยังเป็นห่วงว่าจุดเล็กๆที่เหลืออยู่หลังจากซ่อมจะรบกวนการมองเห็น

ปรากฎว่า ทำแล้วไม่เลวร้ายอย่างที่คิด มองแทบไม่เห็นเลยครับ.. ;D

ดูในรูป รอยหินอยู่ฝั่งคนนั่งยิ่งน่าจะไม่มีผลตอนขับครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
เสียดาย ป้ายยังแดงอยู่เลย ถ้ามีร้านดีๆเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนครับ
แต่อย่างเดียวที่น่ากังวลคือฝีมือช่างที่ซิลิโคนกระจกเนี่ยล่ะ ถ้าไม่เนียนนี่ยาวเลยครับ

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องรอยก็ซ่อมเอาก็ได้ครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Despinaauto

เปลี่ยน

รถ accord ผมโดนรอยไฟกระเด็นใส่รอยเล็กมาก ไม่ถึง 1 ม.ม.  ประกันเปลี่ยนกระจกบานหน้าให้เลย

ทีแรกก็กลัวประสานกันไม่สนิท  พอทำมาแล้วดูไม่ออกเลยครับว่าเปลี่ยนกระจกหน้า

ผมทำมาสองคันแล้วครับ  ใช้ต่ออีก 4-5 ปีก็ไม่เห็นมีปัญหาเกิดขึ้น

คันแรกที่เปลี่ยนป้ายแดงใช้มา 2 เดือน  อีกคันรถใช้มา 1 ปี  ไม่ต้องกลัวครับ

ไปเปลี่ยนที่ศูนย์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2012, 08:55:09 โดย Despinaauto »

ออฟไลน์ SP

รถคันเก่าที่บ้านเคยโดนแบบนี้แหละครับ เด็กขี่มอไซด์แล้วโยนก้อนหินเล่นตามทางเลยเด้งมาโดนกระจก

เป็นรอยแบบนี้เลยครับ แต่มันแตกแค่ชั้นนอก ชั้นในไม่แตก ก็เลยไม่ได้ทำอะไรจนขายไปเลยครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ chettaphong

• **
ผมมีปัญหาเหมือนกัน ช่วยแนะนำร้านในกรุงเทพให้หน่อยครับ ถ้าได้แถว ๆ ปากเกร็ด หรือรัชดาภิเษกช่วงห้วยขวางจะดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ beebird

ผมมีปัญหาเหมือนกัน ช่วยแนะนำร้านในกรุงเทพให้หน่อยครับ ถ้าได้แถว ๆ ปากเกร็ด หรือรัชดาภิเษกช่วงห้วยขวางจะดีมากเลยครับ
ผมเคยเห็นผ่านๆตา แถว Makro แจ้งวัฒนะนะครับ ตรงทางเข้าซ้ายมือ ถ้าไม่ไกลขับผ่านๆลองมองเข้าไปดูครับ น่าจะมี

ส่วนอุปกรณ์ซ่อมกระจก แบบ D.I.Y. แบบนี้ก็ดีนะครับลองทำเองก่อนไหมไม่ยากอ่ะครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

รอยแค่นี้ซ่อมได้ราคาประมาณ 800-1000 แล้วแต่ร้าน
แต่ถ้าไม่คิดมากปล่อยไว้ก็ได้เพราะเดี๋ยวมันก็มีอีก รถผมมีรอยกระเทาะแบบนี้เกือบ 10 รอยแล้ว
ซ่อมแค่รอยแรกทีเดียว รอยิื่นปล่อยมันแล้ว

ออฟไลน์ udis

ซ่ิอมครับ เปลี่ยนเจอร้านแย่ๆ ทำมาไม่ดี งานจะยาวนะครับ

ออฟไลน์ the kit

ซ่อมครับ

ผมมี exp จากการซ่อมมา 3 คัน เปลี่ยนมา 2 คัน

ซ่อมดีกว่า คือ ความเงียบยังคงเหมือนเดิม เพราะ ถ้าเปลี่ยนจากร้านไม่ดี หรือ เคลมเปลี่ยนที่ ๐ เองก็ตาม
ถ้าเขาไม่ขูด silicone เดิมออกหมด แล้วใส่ silicone ใหม่แบบเติมเต็มแล้ว ถ้าวิ่งเร็วบางทีจะมีเสียงลมเข้า  และดังน่ารำคาญมากกว่าเสียงที่เข้าจากกระจก
ด้านข้าง  นี่ยังไม่รวมความเสี่ยงเรื่องน้ำและสนิมอีกนะ

ถ้าแตกนิดเดียว หลังซ่อมแล้วจะเหลือแผลเป็นประมาณ 20-30% ของแผลเดิมนะ ไม่ 100%
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"