โพลล์

เวลาผ่านทางรถไฟคุณหยุดมองซ้าย-ขวาก่อนข้ามหรือไม่

หยุด
25 (73.5%)
ไม่หยุด
9 (26.5%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 34

ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาขับรถข้ามทางรถไฟหยุดมองซ็าย-ขวาก่อนข้ามกันไหม  (อ่าน 6002 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
เนื่องด้วยวันก่อนรถบรรทุกตัดหน้ารถไฟระยะกระชั้นชิดอีกล่ะ คนขับรถบรรทุกไม่ตายแต่คนขับรถไฟดันตายซะงั้น ผมจำได้ว่าตอนไปสอบใบขับขี่มันเขียนไว้เลยว่าเวลาผ่านทางตัดรถไฟจะมีหรือไม่มีเครื่องกั้นก็ตามต้องหยุดรถมองซ้าย-ขวาจนแน่ใจก่อนขับรถข้าม แต่สันดานมักง่ายของคนไทยมีเครื่องกั้นมันก็ไซร์+มุดข้ามกัน ไม่มีเครื่องกั้นก็ขับดุ่ยๆไม่ชลอกันเลย เคยเจอประสบการณ์ตรงนั่งรถไฟแล้วชนกับรถตัดหน้ากับสปรินเตอร์เชียงใหม่ จำได้ว่าพึ่งออกมาจากสถานีอุตรดิตถ์ได้แปบเดียวรถยังไม่ทันได้ทำความเร็วเลย จู่ๆรถก็เบรคกระทันหันหยุดเลยทางตัดไปซัก200เมตรได้ แล้วก็ถอยกลับมาผมนั่งอยู่ตู้สุดท้ายพอดีเลยเดินไปดูท้ายขบวนพอผ่านทางตัดเท่านั้นแหละ Oh my god รถ sunny ff สภาพเละเป็นก้อนเหล็ก กลิ้งตกอยู่ข้างทางรถไฟ พอผมขับรถได้เจอทางตัดจะมีหรือไม่มีเครื่องกั้นหยุดดูซ้าย-ขวาตลอดเลย บอกตรงๆเลยว่ากลัวเจอประสบการณ์ตรงมาแล้ว เอาคลิปประกอบไปดูกันว่าคนไทยมันไม่กลัวรถไฟหนักขบวนนึงเป็น100ตันกันเลย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ดูครับ ต่อให้มีไม้กั้นก็ดูครับ

ยกเว้นในเมืองที่ไม้กั้นน่าเชื่อถือจริงๆ อย่างแถวๆ สามเสน หัวลำโพง อาจจะไม่ดู (เพราะเวลาข้าม รถมันเยอะ มันไม่มีสมาธิพอจะดูครับ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ mongolias

ผมมองครับ
แต่เคยเจอแถวกาญจนบุรี คือขับผ่านทางรถไฟไปโดยกว่าจะรู้ตัวว่าถึงทางรถไฟก็คือตอนกำลังจะข้ามแล้ว มองไม่เห็นอะไรล่วงหน้าเลย เพราะข้างทางต้นไม้ ต้นหญ้าบังหมด ผมคิดว่าอุบัติเหตุบางครั้งไม่ใช่เพราะคนขับประมาท เห็นรถไฟมาแล้วยังตัดหน้า แต่เป็นเพราะมองไม่เห็นว่ารถมันเป็นรางรถไฟมากกว่าครับ

ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไมเค้าไม่ทำที่กั้นซะที

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
หยุดครับ ถึงที่กั้นไม่ลงก็ชลอความเร็วดูก่อนครับเอาชัวร์

ออฟไลน์ yod artstu

ผมขับแถวประจวบบ่อยนะครับ

แถวนั้น ถนนเล็กๆตัดทางรถไฟเยอะมาก

มองตรง ไม่เจอไม้กั้น
มองขวา ต้นไม้บัง
มองซ้าย ต้นไม้บัง

ต้องเปิดกระจก เงี่ยหูฟังแทน
และค่อยๆแหย่หัวไปนิ๊ดดดนึง
พอกะมุมให้คนขับรถไฟเห็นจัได้เปิดหวูดได้ทัน

ถ้าว่าง ก็กดเลย :)
: )

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
หยุดหันซ้ายหันขวาเป็นลิงเลยครับ
ถ้าว่างก็กดจู๊ดเลยเหมือนกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tokyo

มองครับ มี/ไม่มีเครื่องกั้นก็ต้องจอด เพราะไว้ใจมันไม่ได้
ยกเว้นแต่ทางผ่านที่อยู่กลางตัวเมืองรถเยอะจริงก็ไม่ได้หยุด
07 mazda 3

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
ดูค้าบ

ออฟไลน์ redsun

ขนาดรถจอดติดไฟแดง(ในกรุงเทพฯ) ยังโดนรถไฟชนเฉยเลย ต้องระวังมากๆเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2012, 10:25:08 โดย redsun »

ออฟไลน์ prai

คือถ้าในกรุงเทพเส้นทางที่ใช้ประจำจะไม่ค่อยดูเท่าไหร่ เพราะรถก็วิ่งติดๆ ตามๆ กัน แต่ก็เว้นระยะไว้เผื่อฉุกเฉินครับ
ส่วนต่างจังหวัดก็จะมองก่อนนิดนึง เพราะรถไม่ค่อยมีเท่าไหร่ และแบบไม่มีไม้กั้นนี่ชะลอแทบหยุดครับ

ออฟไลน์ luktal_wangpha

• Jr. Member
  • **
  • ครูชำนาญการพิเศษ
 ;D มีกฎหมายบังคับใช้อยู่แล้วนะค๊ะ แต่ส่วนมากมักง่ายละเลยไม่ปฎิบัติตาม ตอนเราไปสอบใบขับขี่ก็มีทางรถไฟให้หยุด(ถ้าไม่หยุดก็สอบตก) สอบข้อเขียนจำได้ว่าก็มีคำถาม (ต้องสำหรับคนไปสอบใบขับขี่ด้วยความสามารถของตนเองนะค๊ะ และได้มาอย่างถูกต้องตามกฎหมาย)

ออฟไลน์ valent

มี ไม่มี ที่กั้น ก็ต้องจอดดู
หลายคนตายเพราะไม่ดูนี่แหละ
ไม่ได้ว่าคนตายนะครับ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ poramasuan

• Jr. Member
  • **
  • โตขึ้น หนูจะเป็น E-Coupe ^^
หยุดดูทุกครั้งครับ

ยิ่งเห็นข่าวบ่อยๆ ยิ่งกลัวมากขึ้นเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

ชะลอรถดูครับ หลายรอบด้วย กลัว

ออฟไลน์ Bimmer Boy

ถ้ามีไม้กันและรถเยอะๆไม่เคยจอดครับ กลัวโดนชนตูด

ออฟไลน์ Sappe!

ผมขับช้าลงตรงทางข้ามครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ DArkMaster

ผมมองตลอดครับ แล้วก็จะชลอความเร็วลงเพื่อดู

ออฟไลน์ Despinaauto

ดูกระจกหลังก่อนครับ ว่ามีรถขับจี้ท้ายมาหรือเปล่า  แล้วค่อยดูซ้าย ขวา

เพราะไม่เช่นนั้นเราหยุด หลังเราไม่หยุด มันชนเรากระเด็นไปคาอยุ่กลางทางรถไฟ  ตาย

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
ผมมองครับ
แต่เคยเจอแถวกาญจนบุรี คือขับผ่านทางรถไฟไปโดยกว่าจะรู้ตัวว่าถึงทางรถไฟก็คือตอนกำลังจะข้ามแล้ว มองไม่เห็นอะไรล่วงหน้าเลย เพราะข้างทางต้นไม้ ต้นหญ้าบังหมด ผมคิดว่าอุบัติเหตุบางครั้งไม่ใช่เพราะคนขับประมาท เห็นรถไฟมาแล้วยังตัดหน้า แต่เป็นเพราะมองไม่เห็นว่ารถมันเป็นรางรถไฟมากกว่าครับ

ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไมเค้าไม่ทำที่กั้นซะที

ถ้าจำไม่ผิด น่าจะเป็นทางโค้ง ก่อนถึง จ.กาญฯ ตรงนั้น รู้สึกเหมือนเคยมีเพื่อนบอกว่า มีรถไฟ วิ่งวันล่ะ 1 ขบวน

พอรถไฟมา ก็มีคน ลาก ที่กั้น มาด้วยครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
ดูตลอด กลัวครับ

หยุดชะลอดูซ้าย-ขวา มันไม่ได้เสียเวลาขนาดนั้นหรอกครับ อย่างมาก 5-10 วินาทีเท่านั้น
รีบไปก็ไปติดไฟแดงข้างหน้าอยู่ดี
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

Chariot

• บุคคลทั่วไป
- มีเครื่องกั้น
ขับ/หยุดตามไม่กั้น

- ไม่มีเครื่องกั้น แต่เห็นรางรถไฟ
ชะลอดูรถไฟซ้ายขวา แล้วรีบข้าม

- ไม่มีเครื่องกั้น และไม่เห็นรางรถไฟ
จอดดูจนกว่าจะเห็นรางรถไฟซ้ายขวา

ผมใช้วิธีนี้ทั้งขับรถ และเดินข้ามครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

ไม่เคยหยุดดูอ่านะครับ แต่พอเวลาขับมาจากไกลก้มองเอาไว้แล้วว่ามีรถไฟมาไหม ถ้ามีก้จอดครับ ถ้าไม่มีก้ขับผ่านไปเลยไม่ต้องเสียเวลาจอดดู

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมไม่ได้คิดว่ามีความแกร่งกล้าสามารถที่จะอดทนต่อการชนของรถไฟได้ จึงต้องหยุดรถและมองเสมอครับ มาตรฐานขับรถแท้จริงนั่นแหละ

แต่สองคลิปนี่งามหน้าจริงๆ อันล่างภาษาฝรั่งให้เขาดู อันบนตะกวดยังทำเองเลย -*-