ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับประกันภัย กับอุบัติเหตุแบบต่างๆครับ  (อ่าน 5208 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
อันนี้กล่าวถึงประกันภัยชั้น 1 หมดเลยนะครับ อยากทราบว่า
1.ถ้าเราฝ่าฝืนกฎจราจร แล้วเกิดอุบัติเหตุ ประกันจะรับผิดชอบไหมครับ

2.จากข้อ 1 ถ้าเกิดมีคนเสียชีวิตด้วย ประกันจะจ่ายในส่วนไหนบ้างครับ (จ่ายทั้งค่าซ่อม และสินไหมชดเชยผู้ตายด้วยไหม)

3.กรณีที่เมาแล้วขับ แล้วเกิดอุบัติเหตุ ประกันจะรับผิดชอบไหมครับ

4.จากข้อ 6 ถ้าเกิดมีคนเสียชีวิตด้วย ประกันจะจ่ายในส่วนไหนบ้างครับ (จ่ายทั้งค่าซ่อม และสินไหมชดเชยผู้ตายด้วยไหม)

5.กรณีที่เราเพิ่งออกรถใหม่ ขับออกมาที่หน้าศูนย์ แล้วมีรถเข้ามาชนอย่างแรงจนต้องขายซาก(เราเป็นฝ่ายถูก) กรณีนี้ เราจะได้รับเบี้ยจากคู่กรณีแค่ส่วนที่ชดเชยการขายซาก ถ้าผมจำไม่ผิด สูงสุด 80 % แล้วอีก 20 % เราต้องเป็นผู้จ่ายเองใช่ไหมครับ (กรณีที่เราอยากได้รถรุ่นเดิม ยี่ห้อเดิม)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
รออ่านครับผม+++

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
ขอตอบข้อสามและห้านะครับพี่โป้ง  คนรู้จักพึ่งโดนมาสดๆ    ประกันไม่รับผิดชอบครับ เพราะคนขับไม่มีสติในการขับรถ    
แต่เราคุยกะตำรวจได้ครับ  ว่าอย่าให้วัดแอลก๊อกฮออล์    เพราะว่าถ้าโดนขึ้นมากประกันจะไม่รับ แถมโดนจับอีก  พึ่งโดนมาครับรถคันที่ชนเมาแล้วขับมาชนวีออส  แล้วโดนเฟียสต้าป้ายแดงของคนรู้จัก    แถมไปโดนอีกคันข้างหน้าครับ  วีออสซวยสุด  ไม่มีประกันแถมชนหนักด้วย  

ถาาเพื่อนที่เป็นทนายให้แล้วครับ    เค้าบอกว่าเรียกร้องได้ครับ  ไปไล่บี้กับคนผิดเอง  ฐานทำให้เสียทรัพย์  แต่ทว่าฟ้องไปก็ยืดยาวอีก  หลายปี  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2012, 18:34:19 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ข้อสาม เมาแล้วขับ ไม่คุ้มครองให้อยู่แล้วครับ ส่วนข้อแรก ไม่ถึงกับร้ายแรงเท่าเมาแล้วขับนะ แต่ไม่ทำผิดกฎจะดีที่สุด ข้อห้าน่าเสียดายว่าได้ยินเช่นนั้น ซูต่อดีกว่าถึงจะเสียเวลาครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
ข้อ 3 เมาแล้วครับ  หากตรวจวัดแอลกอฮอลล์แล้วเกินที่กำหนด ประกันไม่จ่ายครับ ผมจำไม่ได้ว่าเท่าไร
แต่ผมเกลียดคนเมาแล้วขับมาก....ทำพ่อผมเกือบเอาชีวิตไม่รอด.........แถมคนชนใช้กำลังภายในยัดตำรวจกับเจ้าหน้าที่ประกันด้วยครับ เพื่อตัวคนขับจะได้ไม่ต้องจ่ายค่าเสียหายทั้งหมด ดูมันเลวทั้งระบบจริงๆ
แต่ดีตรงที่เราไม่ต้องไปฟ้องร้องคนเมาทีหลัง...จนไม่มีเงินแต่เสือกกินเหล้า น่าสงสารจริงๆ :P  ประกันจ่ายให้ครับ