ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับโรงงานฮอนด้าครับ  (อ่าน 6893 ครั้ง)

ออฟไลน์ rkk2rkk

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับโรงงานฮอนด้าครับ
« เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 13:49:07 »
ขออนุญาติเปลืองกระทู้ครับ เนื่องจากผมรอ CITY มานานมากแล้วไม่มีความหวังว่าจะได้รถเลย ก็เลยอยากจะสอบถามทุกท่านเกี่ยวกับวันที่โรงงานฮอนด้าจะเริ่มการผลอตครับ ท่านได้พอจะมีข้อมูลบ้าง เป็นทางการหรือไม่เป็นทางการก็ได้ครับ เพื่อความสบายใจครับ ::)

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับโรงงานฮอนด้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 13:58:22 »
ใกล้จะเริ่มผลิตแล้วครับ อีกไม่กี่วัน ครับ พนักงานเข้าทำงานตามปกติมาเปงเดือน ๆ แล้วครับ ช่วงนี้ก็ติดตั้งเครื่องจักรเรียบร้อยแล้ว เทสระบบแล้ว แต่ยังมีเทสอะไรอีกไม่รู้ครับ  กำหนดการคือปลายเดือนมีนาคม เริ่ม ผลิตเต็มอัตราศึก

คันแรก เคลมไว้ว่า ส่งมอบเริ่ม 2 เมษายน 2555 ครับ ทำจริง อาจจะเลท สัก 1 สัปดาห์ 

มียอดค้างจองอยู่ 40000 กว่าคันครับ

สอบถามจากคนที่จอง ๆ รถค้างไว้ หลาย ๆ คน เซลส์คอนเฟิม แล้ว ( เกิน 10 คน ) ตั้งแต่ กลาง ๆ ปีที่แล้ว ได้คิว ประมาณหลังสงกราน สัปดาห์แรกกันครับ

Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ Jew

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเกี่ยวกับโรงงานฮอนด้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 14:35:48 »
ผมก็รอมานานครับ City อยากรู้จังหน้าตารถจะเป็นยังไง 5555

ออฟไลน์ Sappe!

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 16:50:41 »
ซิตตี้ผมว่าคงอีกนาน คิวยาวมากครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 17:07:21 »
โรงงานประกอบน่ะ ไม่น่าห่วงครับ เงินทุนเค้าหนา ...

แต่ไอ้บริษัทฯผลิตชิ้นส่วนเล็กๆน้อยๆ ที่ส่งให้โรงงานประกอบสิครับ เค้าม้วนเสื่อกลับญี่ปุ่นไปหลายรายแล้ว .....

โรงงานที่ปั๊มชิ้นส่วนด้านวาวล์ อยู่นวนคร ปิดตัวไป

โรงงานที่ชิ้นส่วนเกี่ยวข้องในชุดเกียร์ ที่โรจนะ กลับญี่ปุ่นไปแล้ว

อุปกรณ์ไฟฟ้าอื่นๆอีก หน้าปัท เรือนไมล์ ตอนนี้ พึ่ง มินิแบร์ได้ เจ้าเดียว ..... นอกนั้นกลับญี่ปุ่นเรียบ ...

หนังยาวครับ สำหรับ ฮอนด้า .....

ออฟไลน์ rkk2rkk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 19:47:26 »
โรงงานประกอบน่ะ ไม่น่าห่วงครับ เงินทุนเค้าหนา ...

แต่ไอ้บริษัทฯผลิตชิ้นส่วนเล็กๆน้อยๆ ที่ส่งให้โรงงานประกอบสิครับ เค้าม้วนเสื่อกลับญี่ปุ่นไปหลายรายแล้ว .....

โรงงานที่ปั๊มชิ้นส่วนด้านวาวล์ อยู่นวนคร ปิดตัวไป

โรงงานที่ชิ้นส่วนเกี่ยวข้องในชุดเกียร์ ที่โรจนะ กลับญี่ปุ่นไปแล้ว

อุปกรณ์ไฟฟ้าอื่นๆอีก หน้าปัท เรือนไมล์ ตอนนี้ พึ่ง มินิแบร์ได้ เจ้าเดียว ..... นอกนั้นกลับญี่ปุ่นเรียบ ...

หนังยาวครับ สำหรับ ฮอนด้า .....

เศร้าเลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:39:49 »
อืม ล๊อตแรกๆน่ากลัวแฮะ ต่อให้บอกว่าตรวจสอบอย่างดีตามมาตรฐานแล้วก็เถอะ ขนาดหลายๆยี่ห้อที่ไม่ประสบปัญหาผู้ผลิตชิ้นส่วนขนาดนี้รถที่ผลิตออกมายังมีปัญหาได้เลย ความชำนาญ Knowhow การควบคุม สเปก เครื่องจักร บุคคลากร ต่างๆเหล่านี้ไม่ใช่สิ่งที่ผู้ผลิตรายใหม่จะทำได้ตามมาตรฐานง่ายๆเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:45:22 »
เท่าที่สอบถามพนักงานมา น่าจะผลิตจริงๆได้ต้นเดือนเมษา
เรื่องซัพพลายเออร์นี่หนังยาวจริงๆ และไม่ได้กระทบแค่ Honda
ยี้ห้ออื่นก็มีโดนเหมือนกันแต่ไม่หนักเท่า
Lot แรกๆทุกยี่ห้อทุกรุ่นก็น่าห่วงหมดนั่นแหละว่าการผลิตอาจจะยังไม่นิ่ง แต่QC ก็จะยังเข้มอยู่
พอผลิตไปสักพักการผลิตจะเริ่มนิ่งแต่ QC จะหละลวมกว่าตอนแรกๆ
ก็ต้องเสี่ยงดวงเอา

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:58:32 »
ที่น่ากลัวผมว่าน่าจะพวกชิ้นส่วน Electornic เพราะส่วนใหญ่ตั้งโรงงานอยู่ที่อยุธยา นวนคร พื้นที่จมน้ำหนักทั้งนั้นเลย แล้วก็พวกนี้เรามองเห็นด้วยตาไม่ได้เกิดเป็นส่วนสำคัญแล้วเจ๊งตอนจังหวะเหมาะๆหล่ะน่ากลัวมาก จะซื้อมือสองก็กลัวรถจมน้ำอีก ช่วงนี้ไม่ใช่ช่วงของผู้บริโภคเลย แต่ปลายปีนี้ผมว่าเป็นช่วงดีของผู้บริโภคนะครับอะไรๆก็คงเข้าที่แล้ว รถที่ออกมาแข่งขันกันก็งัดไม้เด็ดออกมาถล่มกันมันส์ไปเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 22:18:32 »
ปลายเดือนนี้เริ่มไลน์การผลิตแน่นอนครับ

แต่ไม่รู้ว่าพอถึงช่วงสงกรานต์โรงงานจะปิดนาน 5-6 วันเหมือนปีก่อนๆอีกหรือเปล่า

ออฟไลน์ LAGUNA

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 00:52:45 »
ปลายเดือนนี้เริ่มไลน์การผลิตแน่นอนครับ

แต่ไม่รู้ว่าพอถึงช่วงสงกรานต์โรงงานจะปิดนาน 5-6 วันเหมือนปีก่อนๆอีกหรือเปล่า

ปีนี้สงกรานต์หยุดไม่นานครับ เห็นว่ามีโอProductionหัวท้าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 02:39:38 »
ปลายปีนี้ ก็อาจมีน้ำท่วมมาอีกเหมือนเคย อาจจะหนักกว่าเคย และอาจจะชิบหายกันอีกรอบแน่ๆ

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 04:42:29 »
เดี๋ยวถามแฟนให้ครับ พอด๊ทำงานที่การไฟฟ้าแล้วต้องไปคุมงานฟื้นระบบไฟฟ้าให้ทางฮอนด้าพอดี
ตอนนี้ทางฮอนด้าเร่งฟื้นฟูโรงงานทั้งระบบตลอด 24 ชม.ครับ จำได้ว่าแฟนเคยบอกว่าโรงงานจะเปิดสายการผลิตอีกครั้งในวันที่ 27 มีนา นี้(ถ้าจำไม่ผิด)
เท่าที่ดูรูปของแฟนที่ถ่ายมาโรงงานโดนไปทั้งโรงครับ ต้องพื้นฟูทุกจุด แต่กว่าจะได้เดินสายและส่งมอบให้ครบทุกคนนี่คงอีกนานล่ะครับ ^^'

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 13:02:38 »
ปลายปีนี้ ก็อาจมีน้ำท่วมมาอีกเหมือนเคย อาจจะหนักกว่าเคย และอาจจะชิบหายกันอีกรอบแน่ๆ

นั่นแหละครับที่ผมกลัว...เห็นการทำงานของท่านๆทั้งหลายแล้วเหนื่อยใจจริงๆ
แถมยังมีบางคนคัดค้านการสร้างแนวกั้นน้ำรอบอยุธยาอีก
ถ้าท่วมอีก ที่แน่ๆผมต้องหางานใหม่(เพราะโรงงานในอยุธยาคงจะม้วนเสื่อกลับบ้านหมดแน่)
 :(

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 14:31:12 »
หวังว่าปีนี้รัฐบาลจะหาวิธีไม่ให้น้ำท่วมนิคมต่างๆเหมือนคราวที่แล้วอีกนะครับ รับศึกหนักกันถ้วนหน้าเลย อดใช้รถดีๆอย่าง Honda City ไปนานด้วย  ;D

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 17:27:32 »
ไม่ทราบว่าพอมีข้อมูลมั๊ยครับ ผมได้ข่าวว่าฮอนด้ามาซื้อที่ดินที่อมตะซิตี้เพื่อย้ายฐานมาตั้งโรงงานที่นี่แทนเพื่อหนีน้ำท่วม ส่วนตัวแล้วเพิ่มไลน์น่าจะเป็นไปได้มากกว่า

ป.ล.ถ้าท่วมกันอีกเศษฐกิจจะไม่ดิ่งลงเหวกันเหรอ ใครที่จะออกรถใหม่คิดกันยาวๆหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 19:23:12 »
ตอนนี้ย้ายบางแผนกแค่แผนกที่ทำ Mold Jig มาแถวอมตะนคร
ที่เหลือยังไม่มีอะไร แต่ถ้าปีนี้ท่วมอีกก็ตัวใครตัวมัน

ออฟไลน์ tokiyer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 19:57:52 »
ผมก็จองCITY ไปคับ
ได้ล็อกแรกๆด้วย
น่ากลัวมากๆคับ
ถ้าถ้าเกิดใช่มาแล้วมันมีปัญหาจริงๆ
ผมของเปลี่ยนคันใหม่ได้ไหมคับ