ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องไดชารจ์ครับ  (อ่าน 2189 ครั้ง)

ออฟไลน์ big1731

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่องไดชารจ์ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 14:22:38 »
รถผมใช้มา 170000 km. สิ่งที่ผมต้องทำเกี่ยวกับไดชารจ์ คืออะไรบ้างครับ จำเป็นต้องเข้าอู่ หรือ ว่าแค่ร้าน ไดฯ ก็พอ

ขอบคุณครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องไดฯ เลยจริงไ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องไดชารจ์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 14:32:41 »
รถอะไรครับ จะได้แนะถูกครับ  ::)

ออฟไลน์ Schnitzel

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องไดชารจ์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 14:44:16 »
รถผมใช้มา 170000 km. สิ่งที่ผมต้องทำเกี่ยวกับไดชารจ์ คืออะไรบ้างครับ จำเป็นต้องเข้าอู่ หรือ ว่าแค่ร้าน ไดฯ ก็พอ

ขอบคุณครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องไดฯ เลยจริงไ

ไดชารจ์ มีหน้าที่หลักคือชาร์จไฟให้กับแบตเตอรี่ขณะติดเครื่อง และเป็นแหล่งพลังงานหลักจ่ายไฟฟ้าทั้งหมดในขณะวิ่งหรือติดเครื่อง
รถจะวิ่งมากี่แสนกิโลเมตรก็แล้วแต่ถ้ายังสามารถสตาร์ทเครื่องติดได้ และ รถวิ่งแล้วยังสามารถจ่ายไฟได้(สังเกตง่ายถ้าไดชาร์จเสีย รถจะใช้ไฟจากแบตจนหมดและเครื่องดับ)

เมื่อนั้นก็แสดงว่าไดชาร์จยังปกติอยู่ ใดชาร์จจะมีส่วนที่ต้องดูแลอยู่บ้างก็ตรงตลับลูกปืน หรือแปรงถ่านตรงสลิปริงภายใน