ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมสิบล้อญี่ปุ่นเมืองไทยไม่มีแบบนี้มั่งเนี่ย  (อ่าน 9196 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
http://www.hino.co.jp/profia/anzen/index.html

ไปดูกันรุ่นท็อปมี

- เกียร์ AT 12 จังหวะ หรือ 16 จังหวะ สำหรับรุ่นหัวลาก

- Adaptive Cruise control + ระบบเบรคอัตโนมัติ

- แอร์ออโต้

- Srs- airbag driver

- ABS+EBD+VSC+TRC+TSA

- ไฟหน้า HID มีโคมโปรเจคเตอร์เป็น option

- เบาะนั่งแบบลม

- จอ multiinformation แบบ color TFT

- กุญแจ Immobilizer พร้อมรีโมทเปิด-ปิดรถ

เห็นแล้วอิจฉาสุดๆ เมืองไทยแค่ ABS ยังเป็นอุปกรณ์สั่งติดตั้งพิเศษอยู่เลย

ปล. Hino Profia ไม่มีขายในเมืองไทยแต่ตอนนี้พวกจดประกอบเริ่มเข้ามาวิ่งกันมั่งแล้ว บ้านเรามีขายแต่ตัว Ranger ของญี่ปุ่นแบบเดียวซึ่งเป็นตัวถัง+หัวเก๋งแคบ

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
ทำไมเมืองไทยไม่มีรถเก๋งเหมือนอย่างญี่ปุ่นครับ

เหตุผลเดียวกันเลยครับ economic of scale

ปล.กิจการหัวลากร้อยละ 50 เขาไม่ได้ทำเอากำไรครับ ว่างๆจะพาไปเที่ยวแถวๆลาดกระบังครับ

ทำไมเมืองไทยไม่มีรถเก๋งเหมือนอย่างญี่ปุ่นครับ

เหตุผลเดียวกันเลยครับ economic of scale

ปล.กิจการหัวลากร้อยละ 50 เขาไม่ได้ทำเอากำไรครับ ว่างๆจะพาไปเที่ยวแถวๆลาดกระบังครับ

ไม่ทำเอากำไรแล้วเอารายได้ที่ไหนมาเลี้ยงกิจการล่ะครับ

ออฟไลน์ warez

ไม่ทำเอากำไรแล้วเอารายได้ที่ไหนมาเลี้ยงกิจการล่ะครับ

ที่นี่ประเทศไทย มีเรื่องน่าสนใจอีกมากครับ

ออฟไลน์ Newhang

รถบรรทุกคันละ 1.5ล้านในไทย
ไม่มีถุงลม abs กระจกยังเป็นมือหมุน เคยถามคนขายว่าทำไมไม่ใช้มาบ้าง เค้าตอบว่าลองนึกถึงกระบะตอนเดียวเข้าไว้ แต่อันนี้แค่คันใหญ่กว่าแค่นั้น จบ! :'(

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ผมชอบเกียร์รถหัวลากมากๆ ถ้าได้ขับจริงๆคงมันส์น่าดู 9เกียร์ ;D

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

หัวลากเกียร์ธรรมดาบ้านเรามี 20กว่าเกียร์แล้วครับ
อย่าคิดว่าขับมันส์ มันไม่ได้ออกแบบมาสำหรับซิ่ง
แต่ทำอัตราทดไว้ชิดมากๆ เพื่อให้กำลังต่อเนื่องเวลาบรรทุกเต็มพิกัด

เวลาวิ่งรถเปล่าไม่มีน้ำหนักบรรทุก เค้าขับข้ามกันที 3-4เกียร์เลย

ออฟไลน์ Despinaauto

น่าจะมี พวกรถบรรทุก รถสาธารณะ  เพื่อความปลอดภัยของผู้ใช้ถนนคนอื่นๆ

หัวลากเกียร์ธรรมดาบ้านเรามี 20กว่าเกียร์แล้วครับ
อย่าคิดว่าขับมันส์ มันไม่ได้ออกแบบมาสำหรับซิ่ง
แต่ทำอัตราทดไว้ชิดมากๆ เพื่อให้กำลังต่อเนื่องเวลาบรรทุกเต็มพิกัด

เวลาวิ่งรถเปล่าไม่มีน้ำหนักบรรทุก เค้าขับข้ามกันที 3-4เกียร์เลย

20กว่าเกียร์นั่นส่วนมากเอาไปโมใส่กันเองครับ เกียร์พวกนี้ผมไม่อยากนับว่าเป็นเกียร์ธรรมดาเลยจริงๆ เพราะคลัชท์มีลมดันช่วยเปลี่ยนเกียร์ได้นิ่มนวลเบาแรง รถออกจากศูนย์เลยมีอย่างมากแค่8-9เกียร์เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เหมือนกับที่ยุโรปเค้าขับ Actros นั่นละครับ
สุดทุกอย่าง หรูกว่า E class อีก ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 2PERCENT_plus

• Newbie
  • *

หลังไมค์ได้ไหมครับ อยากรู้

ออฟไลน์ LimitedEdition

20กว่าเกียร์นั่นส่วนมากเอาไปโมใส่กันเองครับ เกียร์พวกนี้ผมไม่อยากนับว่าเป็นเกียร์ธรรมดาเลยจริงๆ เพราะคลัชท์มีลมดันช่วยเปลี่ยนเกียร์ได้นิ่มนวลเบาแรง รถออกจากศูนย์เลยมีอย่างมากแค่8-9เกียร์เท่านั้นเอง

ผมไม่คิดอย่างนั้นนะ.. ถ้าเป็นข้อมูลจากคุณ Paparoach ด้วย ค่อนข้างชัวร์ครับ

คำถามคือ คนซื้อรถหัวลากมาเพื่อใช้งานครับ ไม่ได้หาความสะดวกสบาย
แล้วระยะทางในประเทศไทย มันไม่ได้ยาวเหมือนในอเมริกาวิ่งกันทีเป็นสัปดาห์
ภูมิอากาศเลวร้าย สลับไปมาตลอดเส้นทาง ดังนั้น รถมันจึงไม่ต้องมีอุปกรณ์อำนวยความสะดวกมากมากมาให้
ซึ่งสุดท้ายแล้ว กลายเป็น Cost ที่เพิ่มขึ้นทั้งนั้น ธุรกิจก็คงไม่อยากจะแบกรับอะไรที่ไม่จำเป็น

ถ้าเป็นหัวลากยุโรปพวก Volvo Scania Man เคยเห็นระดับ20เกียร์ครับ แต่หัวลากญี่ปุ่นถ้าออกจากผู้จัดจำหน่ายอย่างเป็นทางการไม่ใช่รถจดประกอบเคยเห็นมากสุดแค่8-9เกียร์เท่านั้นเองอ่ะ

ผมไม่คิดอย่างนั้นนะ.. ถ้าเป็นข้อมูลจากคุณ Paparoach ด้วย ค่อนข้างชัวร์ครับ

คำถามคือ คนซื้อรถหัวลากมาเพื่อใช้งานครับ ไม่ได้หาความสะดวกสบาย
แล้วระยะทางในประเทศไทย มันไม่ได้ยาวเหมือนในอเมริกาวิ่งกันทีเป็นสัปดาห์
ภูมิอากาศเลวร้าย สลับไปมาตลอดเส้นทาง ดังนั้น รถมันจึงไม่ต้องมีอุปกรณ์อำนวยความสะดวกมากมากมาให้
ซึ่งสุดท้ายแล้ว กลายเป็น Cost ที่เพิ่มขึ้นทั้งนั้น ธุรกิจก็คงไม่อยากจะแบกรับอะไรที่ไม่จำเป็น

ISUZU เคยเอาหัวลาก 16 เกียร์มาขายครับ
ปัจจุบันเลิกทำตลาดไปแล้ว เนื่องจากราคาแพง และพฤติกรรมของคนขับไทย ที่ไม่ชอบเปลี่ยนเกียร์เยอะ

การมีเกียร์เยอะ ข้อดีคือกำลังส่งต่อเนื่อง และประหยัดน้ำมันครับ
แต่คนขับไทยซึ่งส่วนใหญ่เป็นลูกจ้างมักจะไม่ค่อยสนใจเรื่องพวกนี้
และชอบที่จะเบิ้ลเครื่องเข้าเกียร์กันซะมากกว่า
ปัจจุบันนี้ที่ขายกันแค่ 9เกียร์ คนขับก็บ่นกันแล้วครับ  ;)
ส่วนออฟชั่นอื่นๆก้อแบบเดียวกัน ค่าแรงเราต่ำครับ และนายจ้างไม่ได้ขับเอง
เค้าไม่อยากจ่ายส่วนเพิ่มในเรื่องอุปกรณ๋ความสะดวกสบายหรือความปลอดภัยเพิ่มหรอกครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

ผมว่ามันอาจจะไม่จำเป็นก้ได้มั้งครับ เพราะทุกวันนี้รถบรรทุกบ้านเราก้พยายามนำไปติดแก๊สกันมากมายอยู่แล้ว เพราะอัตราสิ้นเปลืองที่มากเหลือหลาย แล้วอีกอย่างผมว่ามันเหมาะกับการขนของเป็น container ใหญ่ๆมากกว่า

ISUZU เคยเอาหัวลาก 16 เกียร์มาขายครับ
ปัจจุบันเลิกทำตลาดไปแล้ว เนื่องจากราคาแพง และพฤติกรรมของคนขับไทย ที่ไม่ชอบเปลี่ยนเกียร์เยอะ

การมีเกียร์เยอะ ข้อดีคือกำลังส่งต่อเนื่อง และประหยัดน้ำมันครับ
แต่คนขับไทยซึ่งส่วนใหญ่เป็นลูกจ้างมักจะไม่ค่อยสนใจเรื่องพวกนี้
และชอบที่จะเบิ้ลเครื่องเข้าเกียร์กันซะมากกว่า
ปัจจุบันนี้ที่ขายกันแค่ 9เกียร์ คนขับก็บ่นกันแล้วครับ  ;)
ส่วนออฟชั่นอื่นๆก้อแบบเดียวกัน ค่าแรงเราต่ำครับ และนายจ้างไม่ได้ขับเอง
เค้าไม่อยากจ่ายส่วนเพิ่มในเรื่องอุปกรณ๋ความสะดวกสบายหรือความปลอดภัยเพิ่มหรอกครับ

ผมเห็นรุ่นใหม่เมืองนอกเป็นเกียร์อัตโนมัติ16จังหวะแล้ว จะตัดปัญหาพวกชอบเบิ้ลเครื่องได้ไหมเนี่ย เคยถามคนขับว่าเบิ้ลเครื่องไปทำไมรถยังใหม่ๆอยู่เลย เค้าบอกมันเคยทำ เคยได้ลองขับรถบรรทุกสั้นๆหน่อยนึง คลัชท์เบาพอๆกัลรถกระบะเลย เข้าเกียร์ก็เหมือนรถยนต์ไม่เห็นต้องเบิ้ลเครื่องเลย แต่สังเกตพวกหัวลากยุโรปที่เป็นเกียร์อัตโนมัติไม่เคยได้ยินคนขับเบิ้ลเครื่องนะครับ

คนขับเบิ้ลเครื่องเป็นนิสัย ไม่เกี่ยวกับตัวรถครับ
อีกอย่างประเทศเราชอบบรรทุกเกินพิกัดรถอยู่แล้ว นิสัยเบิ้ลเครื่องจึงเกิดตามมา
ต่อให้เอารถสิบล้อเทพเข้ามา บ้านเราก้อบรรทุกเกินพิกัดอยู่ดี สุดท้ายก้อต้องเบิ้ลเครื่องอีกนั่นแหละ

ปัญหาพวกนี้มันปัญหาระดับชาติครับ แก้แค่นิสัยคนขับไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ golf32

ไม่ได้จะกวนนะครับแต่เกียร์ ออโต้ยังต้องเบิ้ลอีกหรอครับ

ผมเห็นรุ่นใหม่เมืองนอกเป็นเกียร์อัตโนมัติ16จังหวะแล้ว จะตัดปัญหาพวกชอบเบิ้ลเครื่องได้ไหมเนี่ย เคยถามคนขับว่าเบิ้ลเครื่องไปทำไมรถยังใหม่ๆอยู่เลย เค้าบอกมันเคยทำ เคยได้ลองขับรถบรรทุกสั้นๆหน่อยนึง คลัชท์เบาพอๆกัลรถกระบะเลย เข้าเกียร์ก็เหมือนรถยนต์ไม่เห็นต้องเบิ้ลเครื่องเลย แต่สังเกตพวกหัวลากยุโรปที่เป็นเกียร์อัตโนมัติไม่เคยได้ยินคนขับเบิ้ลเครื่องนะครับ