ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปภาษีรถยนต์นำเข้าขึ้นพรุ่งนี้ใช่มั้ยครับ  (อ่าน 7470 ครั้ง)

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
เพราะเห็นพวกshippingมารับเอกสารที่ออฟฟิตกันเต็มเลย เห็นบอกว่าภาษีรถนำเข้าจะขึ้น วันนี้เสียภาษีได้เป็นวันสุดท้าย
เลยอยากรู้ว่ามีรุ่นไหนบ้างที่ภาษีขึ้นพรุ่งนี้ เห็นว่าส่วนต่างเป็นล้าน อยากรู้ว่ามีรุ่นไหนบ้าง
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ virapols

• Jr. Member
  • **
สรุปว่าไม่ขึ้นแล้วครับ เป็นแค่ข่าวลือครับ

แต่ผมคิดว่าน่าจะขึ้นน่ะ เพราะลูกค้าที่คันโทรมาเร่งด้วยตัวเองว่าวันนี้ต้องเสียภาษีให้ได้    หรือว่ายังไง

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
เมื่อวานพาเพื่อนไปดู 335i E92 ที่ Auto Ex เห็นเค้าบอกว่าปรับราคารถขึ้นอ่าครับ อันเนื่องมาจากภาษีขึ้น อ่าครับ

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Gamo

• Sr. Member
รู้สึกว่าภาษีจะไม่ขึ้นนะครับ แต่ที่ขึนจะเป็นราคากลางที่ใช้คำนวนภาษีครับ ทำให้ต้องจ่ายภาษีเยอะขึ้น

อันนี้เพระาว่า MBTH ไปโวย ว่า รถรุ่นเดียวกัน เกรย์ กับ ไม่เกรย์ จ่ายภาษีต่างกันเยอะ เพราะว่า เกรย์ declare ราคารถมาต่ำกว่าครับ

รู้สึกว่าภาษีจะไม่ขึ้นนะครับ แต่ที่ขึนจะเป็นราคากลางที่ใช้คำนวนภาษีครับ ทำให้ต้องจ่ายภาษีเยอะขึ้น

อันนี้เพระาว่า MBTH ไปโวย ว่า รถรุ่นเดียวกัน เกรย์ กับ ไม่เกรย์ จ่ายภาษีต่างกันเยอะ เพราะว่า เกรย์ declare ราคารถมาต่ำกว่าครับ

เท่าที่ทราบมาต่ำทุกเจ้าครับ แจ้งต่ำความเป็นจริง( อันนี้นั่งคุยกับshippingมาแล้ว ) อิอิ

• Keep working by Johnie worker

เท่าที่ทราบมาต่ำทุกเจ้าครับ แจ้งต่ำความเป็นจริง( อันนี้นั่งคุยกับshippingมาแล้ว ) อิอิ

โอ้วววว แสดงว่า grey ก็ได้กำไรโคตรๆ เลย อ่ะสิ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

อันนี้ไม่ใช่แต่เกรย์โดนครับ รอบนี้ตัวแทนจำหน่ายบางเจ้า ก็โดนปรับราคาไปด้วย เพราะ declare รถเข้ามา ต่ำกว่าคู่แข่งยี่ห้ออื่น  ;D

ออฟไลน์ prai

ปรับขึ้นไม่กี่เปอร์เซ็นต์เองครับ

ออฟไลน์ bianchi

• Newbie
  • *
ราคารถยนต์จะปรับราคาขึ้นเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: สรุปภาษีรถยนต์นำเข้าขึ้นพรุ่งนี้ใช่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 23:55:12 »
ราคารถยนต์จะปรับราคาขึ้นเยอะไหมครับ

SUV นำเข้า+ 1 ล้าน โดยประมาณที่โดนเช่น Cayenne  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Re: สรุปภาษีรถยนต์นำเข้าขึ้นพรุ่งนี้ใช่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 23:56:42 »

SUV นำเข้า+ 1 ล้าน โดยประมาณที่โดนเช่น Cayenne  ;) ;) ;)

จริงเหรอครับ ผมดูมาเห็นโดนกัน 3 - 5 แสนบาทเอง ที่ไหนครับโดนล้านนึง?

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 00:20:28 »

จริงเหรอครับ ผมดูมาเห็นโดนกัน 3 - 5 แสนบาทเอง ที่ไหนครับโดนล้านนึง?

ใช่ๆ เค้าบอกมาแบบนี้เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 00:59:28 »
จริงๆ ถ้าขึ้นทีเป็นล้าน เกรย์ปิดร้านเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 08:15:50 »
ปรับขึ้นไม่กี่เปอร์เซ็นต์เองครับ

ไม่กี่ % นี่มัน 10-15% นะครับ ง่ายๆ ก็คือเอาราคา GATT มาคุยกัน เท่าที่คำนวณดู อย่าง C180 coupe นี่ขึ้นไป 2 แสนบาท ไม่น้อยนะครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 08:18:29 »
  เป็นการปรับฐานราคาตั้งต้นก่อนนำมาคำนวรภาษีครับ เท่ากับว่าต้องจ่ายภาษีสูงขึ้นกว่าเดิม พิกัดภาษียังเรทเดิมไม่ได้เปลี่ยนแปลงครับ ที่สำคัญอีกอย่างการเคลียร์เอกสารนำเข้าที่จะประสานกับชิปปิ้งของแต่ละที่จะมีเรทค่าดำเนินการตายตัวอยู่แล้วครับ นอกเสียจากว่าติดต่อกันใหม่ก็จะมีการเรียกราคามาสูงหน่อยครับ
  ราคาภาษีที่จ่ายเพิ่มขึ้นมากน้อยแค่ไหนขึ้นอยู่กับราคาขายเป็นหลักครับ เช่น รถราคาไม่ถึง 4 ล้านก็ขึ้นประมาณ 3 - 4 แสนบาท รถแพงระดับ 10 ล้านก็ขึ้นมาเป็นล้าน ในอัตราส่วนประมาณนี้ครับ
  ราคาขายของ Grey คงจะต้องขยับขึ้นแน่นอนครับ อย่างน้อยๆ ก็ 2 - 3 แสนบาทในรุ่นทั่วๆไปราคาไม่สูงมาก แนะนำว่าต่อไปอยากให้ผู้ที่สนใจรถ Grey ควรจะให้ความสำคัญเรื่องบริการหลังการขาย การซ่อมบำรุง การรับประกัน เป็นอันดับแรกนะครับ ราคาเอาไว้อันดับรองๆ ในการพิจารณา

ออฟไลน์ 370Z

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 12:19:21 »
ตอนต้นเดือน ถามราคาพอร์ช คาเยนน์ จาำเกรย์ ก็บวกจากราคาปรกติ  400,000 - 600,000 แล้วแต่ออฟชั่น
2วันก่อน ถามไปบวก 1,000,000 จากราคาเดือนกุมภา แล้วครับ :o