ผู้เขียน หัวข้อ: honda city จะติด LPG พรุ่งนี้ครับ  (อ่าน 12588 ครั้ง)

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
honda city จะติด LPG พรุ่งนี้ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 21:00:28 »
วิ่ง5พันโล จะติด Lpg energyrefrom advance obd นน่ะครับ

ต้องเตรียมรถยังไงหรอครับ  แล้ว city มีปัญหาอะไรไหมครับ เกี่ยวกับเกจน้ำมันน่ะครับ แก้ไขยังไงครับ

ขอวิธีการขับรถใช้แก๊สหน่อยครับ

ขอบคุณครับ ต้องดูแลอะไรพิเศษบ้างครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
Re: honda city จะติด LPG พรุ่งนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 21:15:02 »
ตอนนี้ผมใช้รถติดแก๊สอยู่ 2 คันผมคิดว่าไม่น่ามีปัญหานะครับ
วิ่ง 5,000 โลติดได้เลยครับ แต่พี่ต้องชัวร์นะครับ ว่าเครื่องยนต์ของรถพี่ไม่มีปัญหา
เพราะเมื่อติด LPG แล้วการรับประกันในส่วนของเครื่องยนต์จะหมดไปทันที
เมื่อก่อนผมหาข้อมูลมาพอสมควรทราบว่าตัวนี้พอวิ่งไปเกจ์น้ำมันจะลดลงเอง
แม้ใช้แก๊สอยู่เพราะมีการนำระยะทางมาคิดร่วมด้วย(ผมจำมาจากในคลับนะครับไม่รู้ถูกหรือผิด 55 )
แต่พอแก๊สหมดถังก็จะดีดขึ้นมาอยู่ในระดับปกติของน้ำมันเห็นว่ากันว่าไม่มีปัญหาอะไร
ความทนของเครื่องยนต์นั้นไม่น่ามีปัญหาเท่าไหร่เพราะใช้ OBD การฉีดแก๊สก็น่าจะพอดีอยู่แล้ว

ส่วนการใช้งานรถใช้แก๊ส ตอนสตาร์ทมันจะสตาร์ทด้วยน้ำมันอยู่แล้วเป็นปกติ วิ่งสักแป๊บก็ตัดแก๊ส
ตามทฤษฎีแล้วเค้าบอกว่าก่อนดับเครื่องยนต์ควรตัดกลับเป็นน้ำมันสักพัก แต่เวลาใช้งานจริงผมไม่ได้ทำนะครับแหะๆ
เวลาวิ่งทางยาวก็ควรสลับวิ่งน้ำมันบ้าง(แต่ผมก็ไม่ได้ทำอีกเช่นกัน แต่ใน 1 อาทิตย์ผมจะวิ่งน้ำมันสัก 10 กิโลแทนครับ)

การบำรุงรักษาก็ไม่มีอะไรมากหมั่นตรวจเช็คท่อแก๊สโดยเฉพาะตามข้อต่อต่างๆ ที่สำคัญระบบน้ำหล่อเย็นห้ามขาดนะครับ
หากผิดปกติจนสังเกตุได้ควรเช็คให้ละเอียด น้ำมันเครื่องก็ควรเปลี่ยนเร็วหว่าปกติสักหน่อยอาจจะทุก 8,000 กม.ก็ได้ครับ
เพราะความร้อนในการเผาไหม้สูงกว่าใช้น้ำมันปกติอยู๋พอสมควร

สุดท้ายก็ขอให้มีความสุขกับ LPG นะครับ อีกอย่างระวังไม่ได้อยู่บ้านนะครับ เอะอะเที่ยวตลอด

ปล.ที่บ้านผมจอง CITY S AT 2 คัน ไว้ตั้งแต่เดือนธันวาคม 54 ไม่รู้ได้รถทันสิทธ์รถคันแรกรึปล่าว
หนึ่งในนั้นก็กะว่าเอามาติดแก๊สเหมือนกันเพราะวิ่งวันนึงเกือบ 200 กม.คงรับค่าน้ำมันไม่ไหวแน่ๆ55

dogclubs

Re: honda city จะติด LPG พรุ่งนี้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 21:34:17 »
ขอบคุณพี่ TnP_PKt มากๆครับ

แล้วเดินทางไกลนี่ สมมุติถึงที่ ต้องดับเครื่องเลยไหมหรือ จอดค้างไว้โดยใช้น้ำมันก่อนอะครับ

แล้วมีอะไรต้องเปลี่ยนเดือนละครั้งไหมครับ  หัวเทียน OEM ล่ะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 21:52:42 »
ใช้ new. City '09 แต่เพิ่งติดแก๊สมาได้สัก 2,000โล วิ่งดี ประหยัด ไม่ต้องห่วงครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 22:03:43 »
เออเช่นเดินทางไกลจะทำแบบที่ พี่ dogclub พูดก็จะดีครับ
หัวเทียนซัก 20,000-30,000 กม.จะเปลี่ยนทีก็ได้ขึ้นอยู่กับอาการครับ
อ้อ อีกอย่างติดแก๊สแล้วให้ตั้งวาล์วทุก 40,000-50,000 กิโลเมตรนะครับ
ไม่ว่าจะวาล์วยันหรือไม่ยัน

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 23:04:55 »
ก่อนถึงที่หมายสัก 3-4 กิโลก็สลับเป็นน้ำมันก่อนครับ พอถึงที่หมายก็จอดดับเครื่องปกติครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 00:23:01 »
ของผมมี Yaris คันนึงติด Energy Advance OBD ใช้มา 60000 กว่าโล หลังจากติดแก๊ส รถผมตอนนี้ 170000 กว่าโล ยังไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 07:41:40 »
ก่อนถึงที่หมายไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนเป็นน้ำมันครับ มันไม่ได้มีผลเป็นนัยสำคัญอะไรมากหลอก

แต่เมื่อวิ่งทางไกลเมื่อถึงจุดหมายไม่ควรดับรถทันทีครับ

ควรจอดรถวอล์มเครื่องแบบนั้นละสักพักแล้วค่อยดับ หลังๆผมมีปัญหาถ้าดับเลยสตาทติดยากอะ

แต่ถ้าจำเป็นมากๆเช่นต้องรีบไปเข้าห้องน้ำหรืออะไรก็แล้วแต่ก็ดับได้ครับ อย่าไปซีเรียสมาก

และเห็นด้วยว่าทุก 40,000 ควรไปตั้งวาลครับ มันยันง่าย

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 09:36:22 »
ฝาก 1 คำถามครับ

สถาณการณ์ตอนนี้ ยังน่าติด LPG อยู่ไหมครับ

เรื่องการลอยตัวค่า LPG จำทำให้ LPG แพงสุดอยู่ที่เท่าไหร่

ขอความเห็นพี่ๆหน่อยครับ กำลังลังเลเลยว่าจะติดดีมั้๊ย

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 09:44:43 »
เต็มที่ไม่เกิน 20 บาทต่อลิตรครับ วิีงเยอะติดไปเถอะครับ คุ้ม

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 09:54:17 »
วิ่งทางไกล ใช้ความเร็วเท่าไหร่ ครับ  ถ้ารู้ตัวเอง บอกช่างจูน ให้จูนช่วงใช้ความเร็วนั้นๆ เพิ่มอีก 2-5% ครับ จะช่วยยืดอายุการตั้งวาล์วได้เป็นอย่างดีครับ
เพราะช่วงที่เราใช้ความเร็วเดินทางคงที่นั้น  ระบบจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงหลักของรถยนต์จะสั่งจ่ายให้ประหยัดเชื้อเพลิงครับ  เมื่อเจอกับระบบแก๊สที่เกาะOBD ด้วยแล้ว
ก็จะทำให้จ่ายแก๊สประหยัดด้วย (แก๊สบาง) อาจส่งผลให้เกิดความร้อนที่มากขึ้นจากการเผาไหม้ อันอาจเป็นเหตุให้วาล์วไอเสีย มีค่าการเปิด-ปิดที่ เปลี่ยนไป

หรือ วิธีง่ายๆ คือเมื่อเราจะวิ่งทางไกลด้วยความเร็วคงที่นานๆ ให้เปลี่ยนมาใช้ระบบเชื้อเพลิงปกติของรถนั้นๆครับ (หลักการเดียวกับระบบไฮบริดเลยครับ) เพราะช่วง
ความเร็วเดินทางคงที่จะประหยัดเชื้อเพลิงสุดๆ แล้วครับ  (ถ้าเป็นซิติ้ผมว่ามี 20 กม./ลิตร =น้อยกว่า2บาท/กม.)

***วิ่งเร็วลมผ่านหน้ารถ ระบายความร้อนเครื่องได้ดี แต่ไม่ใช่ระบายความร้อนไอเสียนะครับ**

การเตรียมรถ ไม่มีอะไรมากขอเสริมนิดหน่อย
-เอาของมีค่าและที่ไม่จำเป็นออก เพื่อป้องกันการศูนย์หาย
-ตรวจสอบรอยต่างๆ  ก่อนส่งรถเข้าติดตั้ง  พร้อมขอใบรับรถ

การรับรถสิ สำคัญไม่แพ้กัน!
-ตรวจสอบการติดตั้ง  เรียบร้อยหรือไม่  (ถ้าไม่มีประสบการณ์ให้ค่อยๆ ดูไล่ไปเรื่อยๆ สงสัยให้ถามคนส่งมอบหรือคนแนะนำการใช้งาน)
-ตรวจสอบการตัดต่อระบบ ทั้งตอนรอบเดินเบา และ ขณะวิ่ง (อันนี้ ต้องใช้ฝีมือพอสมควร หรือให้เจ้าหน้าที่เป็นผู้ขับแล้วเรานั่งดูก็ได้) ลองปิดวาล์วถังแก๊สขณะติดเครื่องยนต์อยู่แล้วรอจนกว่าจะตัดเป็นระบบน้ำมันเอง (จะเร่งเครื่องเพื่อให้แก๊สค้างท่อหมดเร็วๆก็ไม่ว่ากัน)
- ลองโยกถังแก๊สดูว่ามีเสียง จากการติดตั้งหรือยืดไม่ดีหรือไม่
- ตรวจสอบระดับน้ำหล่อเย็น ให้อยู่ในระดับปกติ  (ใช้ช่วงแรก ระดับน้ำอาจต้องเติมเพิ่มทุกวัน จนกว่าจะระบบน้ำหล่อเย็นจะคงที่ อันนี้แล้วแต่เทคนิคของช่างแต่ละคน)

เรื่องเกจ์วัดระดับน้ำมันของรถ ไม่ต้องคิดมากครับ เติมน้ำมันตลอดอย่างน้อยเดือนละ 500 ก็ได้ครับ เติมน้ำมันแต่ละครั้ง เข็มจะเด้งขึ้นมาปกติครับ

สุดท้ายขอให้ท่านได้มีความสุขกับความคิดที่ว่า  "รู้งี้ติดนานแล้ว"  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2012, 10:10:06 โดย power2002 »

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 13:41:34 »
ยินดีต้อนรับสู่โหมดประหยัด
city ผมติดตั้งแต่ 5 พันโล ยังใช้ดีมีความสุขอยู่

promt

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 17:31:34 »
ตอนติดตั้ง ไม่ต้องเร่งงาน ใจเย็นๆ อาจจะทิ้งรถไว้ที่อู่ 1 วัน 1 คืน

สังเกตุที่ตัวรถ ถ่ายรูปไว้หน่อยก่อนติดตั้ง ให้อู่เห็น เป็นจิตวิทยา เขาจะได้ระวังรถเรามากขึ้น
สังเกตุ ตรวจเช็คเมื่อรับรถ บางทีอาจจะมีอะไรหักบิ่น ซึ่งอาจเกิดตอนที่ช่างปีนป่ายรถหรือยกบางส่วนออกขณะติดตั้ง
เช่น สลักบุกันร้อนกระโปรงรถหรือสลักยึดถังพักน้ำอาจหัก ให้หาเปลี่ยนหรือใช้เคเบิลไทร์ยึดให้แน่น
มีข้อสงสัยให้ถามช่างใหญ่ทันที เพราะช่างบางที่เป็นเด็กฝึกงาน ไม่ก็เป็นลูกจ้าง กลุ่มนี้จะเป็นช่างหัว(เจ้าของรถ)มัน
ถ้าช่างเป็นเจ้าของอู่ จะทำดีกว่าลูกน้อง

เปลี่ยนน้ำหล่อเย็นครับ เติมคูลแลนท์ด้วย
เพราะช่างที่ติดตั้งจะตัดท่อน้ำร้อนเอาไปใช้ในหม้อต้มแก๊ส น้ำจะหายไป
แล้วเขามักเอาน้ำประปาเติมแทน น้องหนิมถามหาเร็วขึ้นครับ

ค่าคูลแลนท์ 250 บาท ค่าน้ำดื่ม RO หรือน้ำกรองอีก 15 บาท ให้เติมน้ำกรองหรือ RO แทนน้ำที่มีอยู่

หัวเทียน ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ
น้ำมันเครื่อง ยังไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ วิ่งให้ครบระยะค่อยเปลี่ยน หรือเปลี่ยนให้เร็วขึ้นกว่าระยะเดิมตาม คห. ข้างบน

สังเกตุปั้มแก๊ส เมื่อเติม เลขเริ่มที่ 1,2,3 หรือไม่
ถ้าเริ่มที่ 4,7 แสดงว่า.... คราหลังก็ไม่ต้องไปเติมปั้มนั้นอีก และโทรแจ้งให้เขามาตรวจสอบปั้มครับ

อันอื่นๆ ก็ทำตามที่ความเห็นอื่นๆ ว่าไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2012, 17:33:24 โดย promt »