ผู้เขียน หัวข้อ: ที่บ้านสรุปออกมาได้รถที่เหมาะสำหรับ ขนต้นไม้+ลากเรือSpeedboat23ฟุต+ขนน้องหมา2ตัว  (อ่าน 9788 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
นั่นคือ......

Ford Ranger 3.2 Wildtrak 200 แรงม้าคันนี้จนได้ครับ

เปิด PO จองไปเรียบร้อยแล้วครับ รับรถเดือนสิงหาคมนู้นนนนนนนน  นานจังแหะ = ="
หลังจากที่ขายเจ้า XC90 ไปเรียบร้อยแล้ว ก็วนหาอยู่ตั้งแต่ X-Trail, Pajero Sport, Yeti  มาอย่างยาวนาน

เดือนก่อนคุณพ่อผมไปซื้ออาหารทะเลที่อ่างศิลา แล้วเอาเจ้า Cayenne ไป  ผลที่ได้กลับมาก็คือ กลิ่นกุ้งอยู่ติดกับเจ้ากบไปเกือบ 1 อาทิตย์
คุณแม่ผมก็บ่นว่าอยากได้รถที่ถึกๆ ทนๆ ไม่ต้องดูแลมาก  + คุณพ่อผมก็ไม่อยากเอา Cayenne ไปทำตัวพ่วงเรือให้เสียดายตัวรถ
หลังจากนั้นก็ดูๆไปๆมาๆ เข้า web club ของเค้าสักพัก
จนกระทั้งคุณพ่อผมฟันธงว่า "เอา Ranger ที่และ น่าจะเหมาะสุดแล้วละ"

จึงกลายเป็นรถกระบะคันแรกของบ้านไปโดยไม่ทันตั้งตัวจนได้ครับ อิอิ

ปล. Ford Fiesta 5dr Ultimate ที่สั่งไป2 คัน เซลล์เพิ่งโทรมา Confirm ครับว่า อีก2-3อาทิตย์จะได้แล้วคร๊าบบบ ^^

ด้านล่างรูปเรือครับ อิอิ กำลังหารถมาลากอยู่คร๊าบบบ ตอนนี้ฝากเค้าจอดแถวนนทบุรีอยู่ครับ เสียเดือนละ 5000บาทอยู่อะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2012, 13:38:02 โดย TheBestOrNothing »

ออฟไลน์ Ruksadindan

นึกว่าจะสั่ง F-Series มาซะแล้ว

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel

ออฟไลน์ Fly to dream

เสียดายที่ไทยตัดเกี่ยวกับลากพ่วงออก น่าจะสั่งได้แบบออสเตรเลีย

ปล.ถ้า Everest 2012 ออกมาไม่ต่างอะไรกับที่ใช้ผมก็เอาเจ้านี่เหมือนกันครับปีหน้าค่อยว่ากัน ;) ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2012, 01:19:07 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

GeMiNi

• บุคคลทั่วไป
เห็นใน ford ranger challenge เค้าใช้ลากช้างมาแล้ว
ผมว่าลากspeedboatได้สบายเลยครับ :D

ออฟไลน์ johnlee

HINO FC9J ดีกว่าครับ ถึงแรงม้าจะไม่เท่าก็เถอะ

หรือไม่ก็ ISUZU FRR210
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Fly to dream

HINO FC9J ดีกว่าครับ ถึงแรงม้าจะไม่เท่าก็เถอะ

พี่เค้าคงใช้ในชีวิตประจำวันด้วยมั้งครับ ไม่ใช่รถแบบนั้นที่ไม่มีอะไรเลยแม้แต่ ABS
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ johnlee

พี่เค้าคงใช้ในชีวิตประจำวันด้วยมั้งครับ ไม่ใช่รถแบบนั้นที่ไม่มีอะไรเลยแม้แต่ ABS

แซวพี่เขาเล่นๆครับ แหม 6 ล้อขับยากนะเทอ

จริงๆเรื่องการลากพ่วง ของน้ำหนักเยอะๆ หรือเยอะกว่าตัวรถที่ใช้ลาก ทักษะในการบังคับรถต้องเทพนะครับ ไม่งั้นลงเขาแน่ๆ มันยากสุดๆตอนขับลงเขานี่แหละ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
ได้มาเเล้ว รีวิวให้ชมด้วยนะครับ ;)

ออฟไลน์ mongolias

ไม่เคยใช้กระบะมาก่อน เวลาขับก็ระมัดระวังด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

เมื่อวานเห็น ranger 3.2 สีแดง  แรง~ (หมายถึงสีนะ)

รอชมรีวิวการลากเรือครับ^^
JC TU #54

ออฟไลน์ beerrl

ยินดีด้วยครับ
ผมว่าใช้ได้ถูกตามที่เขาออกแบบมาเลยครับ
 :)
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
ยินดีด้วยคับ

เอาจริงๆ ผมเกือบตอบตั้งแต่คุณถามเรื่องลากเรือครั้งที่แล้ว ว่าให้ซื้อกระบะแรงบิดเยอะๆมาลาก
กะจะให้ไปซื้อฟอร์ดนี่แหละ แต่กลัวโดนหาว่ากวน เลยไม่ตอบ 55

ตัว WT นี่ เซลส์ฟอร์ดบอกรับรถเมื่อไหร่ บวกไปสามสี่เดือนเลยครับ
2.2 WT จากนัดรับรถ กุมภา โดนเลื่อนไป เมษา บ้างก็ สิงหา คับ
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
เหมาะสมแล้วครับ ที่เลือกรถแรงบิดแยะไว้ฉุดลาก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เรือสีแดงแล้วรถจองสีอะไรไปครับ

คงไม่ใช่สีน้ำเงินนะ :-X
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 2k

เอาไปจูนกล่องอีกนิดหน่อยลากเรือสบายกว่าเดิมอีก  ;D 

แล้วหมาๆสองตัวไม่มีให้ดูรูปเหรอครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมว่าเหมาะสมแล้วล่ะครับที่เลือกรถที่มีแรงบิดขนาดนี้ แล้วความปลอดภัยก็มีให้ครบหายห่วง

คุ้มจริงๆครับ บ้านผมเองยังอยากได้ไว้ซักคันเลยแต่ตัว 2.2 นะครับ :D

ออฟไลน์ apinui

รถแรง แรงม้าเยอะ .... ยังไงเวลาลาก ก็วิ่งได้ไม่เกิน 90 หรอกครับ

ผมลากกับเพื่อนมาแล้ว เรือ speedBoat นี่แหละ ใช้ ไทรทันลาก .....

คือเร็วกว่านั้น เรือมันจะปลิวครับ ท้องเรือมันเหินลม แล้วมันจะยกพ่วงให้แกว่ง ถ้าเร็ว ทรงตัวยากครับ ....

สุดท้าย วิ่งได้ 70-80 ตลอดทาง

ถ้าไม่เคยลาก ระวังหน่อยนะครับ อย่าเร็ว รถที่ลากน่ะไหว แต่พ่วงมันไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ Lhorn

• Jr. Member
  • **
รถแรง แรงม้าเยอะ .... ยังไงเวลาลาก ก็วิ่งได้ไม่เกิน 90 หรอกครับ

ผมลากกับเพื่อนมาแล้ว เรือ speedBoat นี่แหละ ใช้ ไทรทันลาก .....

คือเร็วกว่านั้น เรือมันจะปลิวครับ ท้องเรือมันเหินลม แล้วมันจะยกพ่วงให้แกว่ง ถ้าเร็ว ทรงตัวยากครับ ....

ถ้าไม่เคยลาก ระวังหน่อยนะครับ อย่าเร็ว รถที่ลากน่ะไหว แต่พ่วงมันไม่ไหวครับ

คนที่หมู่บ้านมีคนนึง  เค้าใช้ Vigo ธรรมดาลากนี่ละครับ  แต่เห็นทางเจ้าของเล่าให้ฟังว่า  พาไปหลุดโค้งมาช่วงฝนตก    รถพ่วงท้ายปัดครับ
สภาพรถพ่วงไม่ค่อยดีด้วย  เลยเสียหายไปหน่อยครับ

คนที่หมู่บ้านมีคนนึง  เค้าใช้ Vigo ธรรมดาลากนี่ละครับ  แต่เห็นทางเจ้าของเล่าให้ฟังว่า  พาไปหลุดโค้งมาช่วงฝนตก    รถพ่วงท้ายปัดครับ
สภาพรถพ่วงไม่ค่อยดีด้วย  เลยเสียหายไปหน่อยครับ

โอ้ว ถึงกับหลุดโค้งเลยหรอครับ  น่ากลัวเหมือนกันครับ = ="
ผมก็คิดว่าตอนแรกๆคงต้องให้คนขับรถคุณพ่อขับไปก่อนอะครับ
ถ้า ok แล้วถึงค่อยขับเองอีกที

ผมละกลัวว่าถ้ามันปัดไปโดนรถคันอื่นๆคงแย่แน่ๆเลยครับ คงต้องขับซัก 60-80 km/h ไม่เกินนี้อะครับ
Trailer ก็ต้องไปทำเบรคเพิ่มอีกอะครับ เพราะที่ให้มาจาก USA มันไม่ได้ใส่เบรคมาให้เลยอะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

โอ้ว ถึงกับหลุดโค้งเลยหรอครับ  น่ากลัวเหมือนกันครับ = ="
ผมก็คิดว่าตอนแรกๆคงต้องให้คนขับรถคุณพ่อขับไปก่อนอะครับ

ผมละกลัวว่าถ้ามันปัดไปโดนรถคันอื่นๆคงแย่แน่ๆเลยครับ คงต้องขับซัก 60-80 km/h ไม่เกินนี้อะครับ
Trailer ก็ต้องไปทำเบรคเพิ่มอีกอะครับ เพราะที่ให้มาจาก USA มันไม่ได้ใส่เบรคมาให้เลยอะครับ
แต่ว่ามีสายต่อไฟเบรคให้แล้วใช่ไหมครับ ปกติที่ USA เขาเน้นย้ำความปลอดภัยตรงนี้นะ

แต่ว่ามีสายต่อไฟเบรคให้แล้วใช่ไหมครับ ปกติที่ USA เขาเน้นย้ำความปลอดภัยตรงนี้นะ
Sale ของ Ford เค้าบอกว่ามันต้องเป็น Options เสริมแทนอะครับ  แต่ยังไม่ทราบรายละเอียดเหมือนกันนะครับผม เค้าบอกว่าหลักพันบาท ???  อะครับ