ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บเงินกองทุนน้ำมันเชื้อเพลิงในกลุ่มน้ำมัน เบนซิน 91 95 เพิ่มลิตรละ 1.07 บาท  (อ่าน 9264 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cognos

• Newbie
  • *
เก็บเงินกองทุนน้ำมันเชื้อเพลิงในกลุ่มน้ำมัน เบนซิน 91 และ 95 เพิ่มลิตรละ 1 บาท  มีผลหลังเที่ยงคืนวันนี้  15 มี.ค. 55

ออฟไลน์ templeboy

• Hero Member
ยุคข้าวยากหมากแพง  ???
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
เอาเข้าไปทุกอย่างแพงหมด เห็นว่าน้ำจะไม่ท่วมปีนี้ ขึ้นแม่งหมดเลย ไม่สนใจแล้ว รัฐบาลไหนมันก็เหมือนกันแหละ ขอโทษครับที่โยงเข้าการเมืองมากไปหน่อย แต่พูดแล้วมันขึ้น

ออฟไลน์ power_on

• Jr. Member
  • **
แก๊สโซฮอลล์กับดีเซลยังไม่ขึ้น..ค่อยยังชั่ว เฮ้ออออ

ออฟไลน์ theephan

• **
เยี่ยม  :P
สั้น ๆ แต่เจ็บจี๊ด ???

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไหนๆขึ้นเท่าไหร่ก็โดนด่าอยู่ดี ก็เอาให้สุดไปเลยไม่ต่างกันเท่าไหร่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ O_o"

หาที่พักใกล้ที่ทำงานได้แล้ว เอาเงินที่เติมน้ำมันไป ผ่อนบ้านผ่อนคอนโดดีกว่า ;D ;D เติมน้ำมัน 3 วัน 1000 ปีหนึ่งแสนสอง

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
อุ่นใจที่มี95นอนรอในถังอยู่พันนึง  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ดี ขึ้นไป ถนนโล่ง เราจะได้กลับมาขับช้าๆๆ กันอีกรอบ คิดถึงตอนอารมณ์ ดีเซล ลิตรละ 44 ขับกันเป็นเต่าเลย

ปตท. เพื่อ(คน)ไทยทุกคน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ผมอ่านข่าวจากเวปหนึ่งบอกว่าโซฮอลล์ก็ขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ panerai

จะเก็บห่านอะไรหนักหนาว่ะคับ >:(

ออฟไลน์ prai

ปตท. เขาเปลี่ยนเป็น พลังที่ยั่งยืน เพื่อไทย แล้วครับ  :P :P
ตอนนี้สถานะ ปตท. นี่เป็นเหมือนรัฐวิสาหกิจข้ามชาติขึ้นไปทุกวันๆ  :) :)

ผมว่ารีบๆ เก็บก็ดีนะ ตามจริงน่าจะรีบเก็บให้เร็วกว่านี้ด้วย เผื่อเหตุการณ์มันจะรวดเร็วกว่าที่คิด
อิสราเอล(อเมริกา+EU)ก็เตรียมจะบุกอิหร่านอยู่แล้วล่ะครับ แต่โอบาม่าบอกขอไอเลือกตั้งเป็น ปธน. อีกสมัยก่อน เลื่อนไปบุกปี 2013 ประมาณนี้ เฮ้ออออออออ
นั่นล่ะครับ ราคาน้ำมันก็เลยขึ้นเอาๆ เบรนท์ไป 127 ดอลลาร์กว่าๆ ตลาด NY ก็ไป 106 ดอลลาร์กว่าๆ แล้ว ราคาเป็นวันสองนี้นะครับ ไม่ได้อัพเดท
แล้วคุณคิดดูถ้าวันไหน อิสราเอล บุก อิหร่าน ซึ้งอิหร่านเป็นประเทศส่งออกน้ำลำดับสองของโลกขึ้นมา
เมื่อความต้องการซื้อเท่าเดิม แต่กำลังผลิตลดลงไปมากชั่วคราว ราคาสินค้าก็จะพุ่งสูงขึ้นชั่วคราวครับ ยังไงก็เครียมรับมือกับสถานการณ์ที่จะเกิดขึ้นให้ดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2012, 17:58:08 โดย prai »

ออฟไลน์ Aos

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ sodapop

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่าตกลงgasoholขึ้นราคาด้วยมันครับ

ออฟไลน์ mick

กรณีนี้ เก็บเข้ากองทุนน้ำมันเชื่อเพลิงเอง ไม่เกี่ยวกับราคาตลาดโลกหรือ ปตท ครับ เกี่ยวกะนโยบายรัฐบาลล้วนๆ

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
พึ่งรู้ข่าวตอนเช้า ตอนบ่ายเลยจัด 91 ครึ่งถังพอ กลัวน้ำมันบูด

ปล.รถใช้ ngv ครับ

ออฟไลน์ flybigbear

น้ำมันมันขึ้นก็เพราะเก็บเล็กเก็บน้อยนี่แระ

ออฟไลน์ MC Stradale

หวังว่าดีเซลจะไม่ขึ้นเยอะนะครับ ไม่งั้นเจ้า 525d ที่บ้านจะได้ไปเที่ยวน้อยลง  :'(

กรณีนี้ เก็บเข้ากองทุนน้ำมันเชื่อเพลิงเอง ไม่เกี่ยวกับราคาตลาดโลกหรือ ปตท ครับ เกี่ยวกะนโยบายรัฐบาลล้วนๆ
รัฐบาลควรทำ เพราะรัฐบาลต้องเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันไว้ใช้จ่ายยามภาวะเกิดสงครามขึ้นมาจริง และผมสนับสนุนให้ต้องเก็บให้มากขึ้นกว่านี้
ถ้าดีเซลไปลิตรล่ะ 40-50 ยามที่เกิดการโจมตีอิหร่านจริง รัฐจะได้เอาเงินที่เก็บมาอุดหนุนราคาเชื้อเพลิงภายในประเทศได้ หรือ อาจจะเลิกเก็บภาษีชั่วคราวอะไรประมาณนี้
ราคาสินค้าอุปโภค-บริโภค จะได้ไม่ขึ้นแบบก้าวกระโดด สงสารคนชั้นล่างของสังคมมากๆ ไม่ว่ารัฐบาลประเทศไหนก็ควรทำครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
เวรละซิ...เก็บเข้ากองทุนฯอีกแล้ว

เมื่อ 9 เดือนก่อน เห็นตามป้ายข้างถนนว่า จะยกเลิกกองทุนน้ำมัน ทำทันที

แล้ว....ทำไม กองทุนฯมันยังอยู่ว๊ะเนี่ย

โถ..โดนหลอกอีกแล้วกรู
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Mr.P

• **
แพงทั้งแผ่นดิน จริงๆครับตอนนี้
ข้าว น้ำมัน วัสดุก่อสร้าง ยารักษาโรค
เจริญพร ทุกรัฐบาล

ออฟไลน์ ch>.<

• **
รัฐบาลควรทำ เพราะรัฐบาลต้องเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันไว้ใช้จ่ายยามภาวะเกิดสงครามขึ้นมาจริง และผมสนับสนุนให้ต้องเก็บให้มากขึ้นกว่านี้
ถ้าดีเซลไปลิตรล่ะ 40-50 ยามที่เกิดการโจมตีอิหร่านจริง รัฐจะได้เอาเงินที่เก็บมาอุดหนุนราคาเชื้อเพลิงภายในประเทศได้ หรือ อาจจะเลิกเก็บภาษีชั่วคราวอะไรประมาณนี้
ราคาสินค้าอุปโภค-บริโภค จะได้ไม่ขึ้นแบบก้าวกระโดด สงสารคนชั้นล่างของสังคมมากๆ ไม่ว่ารัฐบาลประเทศไหนก็ควรทำครับ
เท่าที่ผมอ่านจากข่าวดูมันอนาจกว่านั้นนะสิครับ ยังไม่ต้องมีสงครามก็แย่แล้ว ไอ้ที่ต้องเก็บเพิ่มอีก 1 บาทเนี่ยไม่ได้เอาไปสะสมนะครับ เพราะต้องใช้หนี้กองทุนน้ำมัน ที่ติดลบอยู่สองหมื่นกว่าล้านบาทเพราะไปประกาศยกเลิกการเก็บเงินสมทบอยู่ราวเดือนสองเดือนของปีที่แล้วและก็กู้เงินมาอุดไว้ 6 เดือน

ที่เพิ่มนี้เอาไปใช้หนี้แต่เก็บแค่นี้ไม่พอครับเพิ่ม 1บาท รายได้เข้ากองทุนน้ำมันจะเพิ่มอีกแค่วันละ 9 ล้่านบาท นโยบายที่มีแนวโน้มว่าจะถูกนำมาใช้ต่อคือการค่อยๆปล่อยลอยตัว LPG และ NGV ไปเรื่อยๆที่ละนิด เพื่อรักษาสเถียรภาพกองทุนน้ำมันไว้ หรือถ้าสุดๆก็เช่นเคยครับคำที่คุ้นหู กู้!!มาโปะๆไปก่อน =="

ออฟไลน์ YenChar

ผมว่า ได้เห็นโซฮอล 91 ลิตรล่ะ 42 บาทแน่ๆ

ถ้าเป็นอย่างงั้นจริง โซฮอล 95 หรือ เบนซินธรรมดา คงทะลุ 45 บาทต่อลิตรไปแล้ว

อีกหน่อยน้ำมันจะมีค่ามากขึ้น
พวกรถซิ่งจะลดลง แต่พวกช้าแช่ขวา หรือรถคันเดียวติดทั้งถนน ก็จะมากขึ้น

ออฟไลน์ apinui

เรื่องนี้ ประชาชนธรรมดาอย่างผม ก็ทำใจอย่างเดียวล่ะครับ

ลดราคาน้ำมันให้ ตอนเป็นรัฐบาลได้ไหม่ๆ เบนซิล 91 ราคาเท่าโซฮอล 95 อยู่พักนึง ไม่กี่เดือน เล่นถีบตัวออกไปไกลขนาดนี้ ... เราก็ทำได้แค่มองตาปริบๆ

ทำได้แต่เพียงแค่ พยายามปรับตัว และหารายได้เพิ่ม ให้กับบริษัทฯและตัวเอง เท่านั้นเอง

เบื่อหน่ายครับ

(ขอบ่นหน่อย)

ใช่ครับคุณ choo ผมถึงอยากให้มีกองทุนไว้เผื่อว่าวันนึงเกิดภาวะนั้นขึ้นมาจริงๆ ประเทศจะได้ไม่ต้องกู้เงินมากมายเป็นหมื่นเป็นแสนล้านมาทำอะไรไร้สาระแบบนี้
และรัฐบาลก็ควรปล่อยให้ราคาน้ำมันเป็นไปตามกลไกราคาที่ ปชช. ต้องรับรู้ภาวะที่แท้จริงของราคา
จะได้เกิดการรู้รักษาพลังงาน จะไม่ต้องนำเข้ามากมาย ไม่ต้องชดเชย ผมอยากให้เป็นเช่นนั้นครับ
แต่ในทางนึงก็สงสารคนชั้นล่างที่ต้องใช้สินค้าที่ราคาสูงขึ้นจากราคาพลังงานที่แพงขึ้น แต่รายได้พวกเขาก็ยังเท่าเดิม

ออฟไลน์ ch>.<

• **
ใช่ครับคุณ choo ผมถึงอยากให้มีกองทุนไว้เผื่อว่าวันนึงเกิดภาวะนั้นขึ้นมาจริงๆ ประเทศจะได้ไม่ต้องกู้เงินมากมายเป็นหมื่นเป็นแสนล้านมาทำอะไรไร้สาระแบบนี้
และรัฐบาลก็ควรปล่อยให้ราคาน้ำมันเป็นไปตามกลไกราคาที่ ปชช. ต้องรับรู้ภาวะที่แท้จริงของราคา
จะได้เกิดการรู้รักษาพลังงาน จะไม่ต้องนำเข้ามากมาย ไม่ต้องชดเชย ผมอยากให้เป็นเช่นนั้นครับ
แต่ในทางนึงก็สงสารคนชั้นล่างที่ต้องใช้สินค้าที่ราคาสูงขึ้นจากราคาพลังงานที่แพงขึ้น แต่รายได้พวกเขาก็ยังเท่าเดิม
จริงตามท่านว่าแต่เท่าที่ดูจากรูปการคงไม่คิดจะเก็บไปไกลขนาดนั้น น่าจะแค่ใช้หนี้ให้หมดก่อนส่วนเรื่องอนาคตใครเป็ยรัฐบาลอยู่ก็ไปแก้เอาเอง =="
เรื่องกลไลตลาดนี้ยากจริงๆ แค่เลิกอุด NGV กับ LPG ได้แบบราบรื่นก็ยากมากแล้ว ดีเซลนี้ไม่ต้องพูดถึงแทบจะแตะไม่ได้ได้แต่เนียนๆไปกับแก๊สโซฮอล