ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบไฮโดรเจนในรถยนต์ สามารถใช้ได้ดีจริงหรือไม่?  (อ่าน 4238 ครั้ง)

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
สวัสดีทุกท่านครับ
ปัจจุบันระบบไฮโดรเจนในรถยนต์เริ่มมีการพัฒนากันมากขึ้น จึงทำให้มีบ.ต่างๆมาแนะนำสิ้นค้ามากมาย ผมจึงอยากสอบถามเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน ว่ามีท่านใดเคยใช้หรือไม่ครับ แล้วประสิทธิภาพเป็นเช่นไร หรือท่านใดพอมีข้อมูลช่วยแนะนำด้วยครับว่าใช้แล้วประหยัดจริง....ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
แนะนำลองไปหาข้อมูลของ honda fcx มาอ่านดูครับ

มีรถที่ใช้ได้จริงเพียงแต่ในปัจุบันใกล้เคียงกับน้ำมัน จึงยังไม่ถึงจุดที่ต้องใช้ และอนาคตพลังงานใดจะมาทดแทนยังไม่แน่ชัด

ออฟไลน์ MC Stradale

มันเป็นยังไงหรอครับระบบไฮโดรเจนเนี่ย เติมเข้าไปในถังน้ำมันหรือว่ายังไงหรอครับ??

ออฟไลน์ Fly to dream

สวัสดีทุกท่านครับ
ปัจจุบันระบบไฮโดรเจนในรถยนต์เริ่มมีการพัฒนากันมากขึ้น จึงทำให้มีบ.ต่างๆมาแนะนำสิ้นค้ามากมาย ผมจึงอยากสอบถามเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน ว่ามีท่านใดเคยใช้หรือไม่ครับ แล้วประสิทธิภาพเป็นเช่นไร หรือท่านใดพอมีข้อมูลช่วยแนะนำด้วยครับว่าใช้แล้วประหยัดจริง....ขอบคุณครับ :)

เข้าใจกันก่อนนะครับไฮโดรเจนที่เอามาขายแยกนั้น หลอกลวงทั้งนั้น ส่วนที่ใช้ไฮโดรเจนจริงๆ มีอยู่ในรถทดลองอย่าง BMW 7 siries ตัวเก่า,Chevy zafira,Mazda RX8,Honda fcx พวกนี้ลองผลิตมาทดสอบผลคือมีปัญหาในการจัดเก็บไฮโดรเจนแทบทั้งนั้นเพราะต้องแบกถังขนาดยักษ์และหนัก  BMW 7 siries แบกถังทำให้ที่นั่งตอนท้ายเหลือแค่ 3 siries แล้วถังนั้นต้องหนามากเพื่อทนแรงดันได้โดยที่ไฮโดรเจนต้องอยู่ในสถานะของเหลว ถึงแม้ถังใหญ่มากแต่ก็วิ่งได้แค่ 300 km+- ไม่นับรุ่นอื่นๆที่ใช้ถังเล็กกว่า

ไอที่มาขายว่าใช้ไฮโดรเจนราคาไม่กี่พันนั้นหลอกลวงทั้งนั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

promt

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่เคยใช้ครับ

จากข้อมูลที่เห็นกันอยู่ ที่เอาน้ำมาแยกเอาแก๊ส H2 ไปใช้
ไม่เข้าข่ายหลอกลวงครับ

แต่ไม่ประหยัดจริง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าไม่ใช่ Honda FCX clarity , BMW fuel cell
อุปกรณ์ทั้งหมายนั่นผมไม่เชื่อครับ ว่าจะทำให้ประหยัดได้

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

จากข้อมูลที่เห็นกันอยู่ ที่เอาน้ำมาแยกเอาแก๊ส H2 ไปใช้

ข้อความโดย: promt
ผมช่วยแก้ให้ถูกต้องครับ

น้ำ 1 L ถ้าแยกเอา H2 มาได้หมดโดยไม่สูญเสีย จะมีแก็ส H2 อยู่ 111.11 กรัม ครับ

copy มา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่เอาว่ามันได้แค่จุดไฟแช็ค  งั้นก็อปของท่านไปแทนของผมม จะเอามาทำอะไรได้จุดไฟแช็ค ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2012, 19:24:54 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

promt

• บุคคลทั่วไป

น้ำมีH 2 อะตอมมีO 1อะตอม  Hมีมวลอะตอม=1 Oมีมวลอะตอม=16  ฉะนั้นในน้ำ 1โมลจะมีH =2กรัม O=16กรัม  ดังนั้นในน้ำ1ลิตรจะมีH=125กรัมมีO=875กรัม

H=125กรัม จะเอามาทำอะไรได้จุดไฟแช็ค ???

มีน้อง ม.ปลายเข้ามาเยอะครับ

น้ำ 1 L ถ้าแยกเอา H2 มาได้หมดโดยไม่สูญเสีย จะมีแก็ส H2 อยู่ 111.11 กรัม ครับ

มีน้อง ม.ปลายเข้ามาเยอะครับ

copy มา  ;D ;D ;D ;D แต่เอาว่ามันได้แค่จุดไฟแช็ค  งั้นก็อปของท่านไปแทนของผม

ออฟไลน์ Chris Evn

พวกเติมน้ำ คือหลอกลวง

ส่วนพวกที่เติม Hydrogen เช่น Honda FCX clarity , BMW 7-hydrogen คือของจริง