ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ การติดตั้ง Cruise Control ครับ  (อ่าน 14896 ครั้ง)

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
เห็นในกระทู้ของ Honda Jazz JDM น่ะครับ กระทู้ที่ 5 ในรูป และข้อความของเขา

"แกออกรถมาไม่กี่วันไปจัด Cruise Control มาปุ่มตรงรุ่น ที่ปัดน้ำฝนแบบหน่วงเวลาได้"

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19939.0.html

ก่อนอื่นอยากรู้ว่า Cruise Control เนี่ย ถ้ารถเดิมๆ สามารถไปติดตั้งเพิ่มได้หรือไม่ครับ และจากกระทู้อ้างอิงข้างบนขอถามต่อตามนี้ครับ

1. ไม่ทราบว่าแบบนี้คือ เครื่องยนต์รองรับการติดตั้งมาอยู่แล้วหรือครับ เป็นเฉพาะเครื่อง JDM แต่ของไทย ไม่รองรับหรือครับ ??

2. ถ้าของ Ford Fiesta จะมีในรุ่น Ultimate มาให้ (ไม่แน่ใจในโฟกัส) เลยอยากรู้ว่าแบบนี้ถ้าซื้อรุ่น Sport+ หรือรอเครื่อง 1.5 แล้วถ้าศูนย์ไม่มีรุ่นติด Cruise Control มา จะสามารถนำไปติดได้หรือไม่ครับ รถรองรับมาอยู่แล้ว หรือว่าต้องทำอย่างไรเพิ่มด้วยครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
Re: สอบถามเกี่ยวกับ การติดตั้ง Cruise Control ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 21:43:11 »

Honda Jazz  JDM ญี่ปุ่น ผมไม่แน่ใจว่า ECU เขียนโปรแกรมครูซมาให้ไหม
 ต้องเอาไปให้คนที่มีโปรแกรมดึงค่า OBD II เช็คเอา

เพราะตัวประกอบไทยตั้งแต่ปี 2554 เป็นต้นมา ecu โดนตั้งโปรแกรมใหม่ ไม่มีฟังชั่นครูซคอนโทรลเขียนลงไปในนั้น
แต่กลับทดแทนด้วย โปรแกรมที่สามารถเติมน้ำมัน E85 ได้โดยเครื่องไม่น็อค
(แต่เพราะกล่องนี้มาจากเมืองนอก ช่าง,วิศวกรในไทยจึงไม่รับรองเรื่องนี้)

ถ้าเป็น Jazz ตัวที่ขายปี 51-53 ใน ECU เขียนโปรแกรม Cruise Control มาให้แล้ว เลยติดตั้งได้ไม่ยาก

ออฟไลน์ BlueMan69

Re: สอบถามเกี่ยวกับ การติดตั้ง Cruise Control ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 21:49:28 »
ใครพอจะทราบไหมครับว่าถ้าติด cruise จะหมดประกันเครื่องและเกียร์ใช่ไหม. ผมถามที่ศูนย์มิตซูเขาว่าหมดเลย ไม่ทราบยี่ห้ออื่นนโยบายยังไงครับ

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 21:57:04 »
Jazz ตัว JDM ติดได้ครับ

เพราะกล่อง ECU ไม่ได้ถูกตัดฟังชั่นออกเหมือนตัว MC ในประเทศ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 23:19:20 »

Honda Jazz  JDM ญี่ปุ่น ผมไม่แน่ใจว่า ECU เขียนโปรแกรมครูซมาให้ไหม
 ต้องเอาไปให้คนที่มีโปรแกรมดึงค่า OBD II เช็คเอา

เพราะตัวประกอบไทยตั้งแต่ปี 2554 เป็นต้นมา ecu โดนตั้งโปรแกรมใหม่ ไม่มีฟังชั่นครูซคอนโทรลเขียนลงไปในนั้น
แต่กลับทดแทนด้วย โปรแกรมที่สามารถเติมน้ำมัน E85 ได้โดยเครื่องไม่น็อค
(แต่เพราะกล่องนี้มาจากเมืองนอก ช่าง,วิศวกรในไทยจึงไม่รับรองเรื่องนี้)

ถ้าเป็น Jazz ตัวที่ขายปี 51-53 ใน ECU เขียนโปรแกรม Cruise Control มาให้แล้ว เลยติดตั้งได้ไม่ยาก

ทั้งๆที่โฆษณาแค่ E20 แต่เติม E85 ได้เลยเหรอครับ เพราะอะไรเหรอครับ หมายถึงอุปกรณ์ส่วนไหนบ้างที่มันรองรับ ไม่ต้องเปลี่ยนเพิ่มเลย ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ควรบอกไปเลยว่ารองรับ E85 สิครับ !!! น่าเจ็บใจจริงๆ ถ้าอยู่อเมริกาโดนฟ้องร้องด้านผู้บริโภคน่านอน !

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 23:20:48 »
Jazz ตัว JDM ติดได้ครับ

เพราะกล่อง ECU ไม่ได้ถูกตัดฟังชั่นออกเหมือนตัว MC ในประเทศ

แล้วไม่ทราบว่า Ford Fiesta นี่ทราบหรือไม่ครับ ถ้ารุ่นอื่นๆที่ไม่ใช่ Ultimate ติดได้หรือไม่

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 00:28:12 »
E85 ผมเห็น March, Yaris ไปเติมกันหลายคันนะ  เห็นว่า่จูนกล่องมาแล้ว

ส่วน Cruise Control ถ้าเช็คแล้ว ECU และ Socket บนพวงมาลัยรองรับก็ติดได้เลย   

ออฟไลน์ icezan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 02:10:02 »
แล้ว city mc ติดได้ไหมอ่ะครับ

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 08:14:51 »

สวัสดีครับ
มีแต่ โปรแกรม อย่างเดียวหรือเปล่าครับ
ถ้าจะเติม อี 85 อย่างอื่นๆ เช่น ถังน้ำมัน ท่อน้ำมัน ปั้มเชื้อเพลิง หัวฉีด อุปกรณ์ตรวจจับปริมาณ Ethernal
สิ่งที่ว่ามามันจะประกอบเพื่อให้เป็น FFV ( Flex fuel Vehical ) ใช้น้ำมันได้ทุกชนิด
อย่างเช่น EX 1.8   เวลาผมเข้าปั้มเติม E85 บางครั้งเห็น รถพวกนี้เข้ามาเติมยังสงสัยอยู่ว่า เขาไปติดพวก
Conversion kit ที่มีประกาศติดตั้งกันอยู่ ก็ยังสงสัยอยู่ครับ

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 08:29:54 »

ต้องดู เลขกล่อง อีซียู แต่เท่าที่ทราบมา ซิตี้จะติดไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 09:10:20 »

Honda Jazz  JDM ญี่ปุ่น ผมไม่แน่ใจว่า ECU เขียนโปรแกรมครูซมาให้ไหม

ทั้งๆที่โฆษณาแค่ E20 แต่เติม E85 ได้เลยเหรอครับ เพราะอะไรเหรอครับ หมายถึงอุปกรณ์ส่วนไหนบ้างที่มันรองรับ
ไม่ต้องเปลี่ยนเพิ่มเลย ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ควรบอกไปเลยว่ารองรับ E85 สิครับ !!! น่าเจ็บใจจริงๆ ถ้าอยู่อเมริกาโดนฟ้องร้องด้านผู้บริโภคน่านอน !

มีคนลองยามาก่อนผมหลายคันแล้วครับ ถึงกล้าเติม
http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=200244.0
http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=255607.0

ที่มันเติมได้เพราะ
ในกล่องมันโปรแกรมน้ำมัน E85 ไว้แล้ว
ท่อยางในรถทนการกัดกร่อนของแอลกอฮอลล์ได้

ที่สำคัญ Jazz 2011 เติม E85 ได้เลยโดยไม่ต้องอาศัยกล่อง Flex ช่วยด้วย
แค่อัตาเร่งหดหายไปพอสมควรกินน้ำมันกว่าเดิมนิดหน่อย

เหตุผลที่ฮอนด้าไม่ออกมาพูด
-ไม่ทราบแต่แรกแล้วว่าในกล่องมันเซ็ตให้ใช้ E85 ได้
-กลัวเจอปัญหาแบบใน Lancer EX
-ไม่ได้ติดตั้งชุด Flex Fuel และทำการ Detune เครื่องยนต์ แบบในบราซิล (กล่อง FFV ที่ขายตามเว็บรถต่างๆทุกวันนี้ก็แบบเดียวกับที่บราซิล)
-กลัวว่าพอประกาศโมเดล 2011 เติมได้  พวกโมเดลปี 2008-2010 ที่ไม่รู้ว่าเติมได้ไหม
แห่กันไปกด E85 แล้วงานงอกขึ้นมา ส่งผลถึงยอดขายระยะยาวอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2012, 09:15:56 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ poonshop

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 16:24:00 »
เอ่อออ.............พวกผมติดมาจะ4ปีแล้วครับ..ไม่มีหมดประกันอะไรใดๆครับ......
เช็คศูนย์ได้ปกติครับ...............
ไปดูที่คลับได้เลย..ติดกันเป็น ร้อยๆคันพันๆคันแล้วมั้งครับบบบบ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 20:49:51 »
อยากทราบฝั่ง Ford บ้างครับ...

Fiesta Ultimate เท่านั้นที่มี แสดงว่าทุกตัวต้องโปรแกรม Cruise Control ได้ใช่ไหมครับ หรือว่าอย่างไร