ผู้เขียน หัวข้อ: อาทิตย์นี้จะไปถอยรถ จาก Millenium ลาดพร้าว ช่วยแนะนำการตรวจเช็ครถหน่อยครับ  (อ่าน 3484 ครั้ง)

ออฟไลน์ weerawat

• Newbie
  • *
 เพิ่งออกรถป้ายแดงคันแรก

ออฟไลน์ MewMew

• Jr. Member
  • **
ออกรถที่ Millenium ลาดพร้าว ต้องเช็คมากกว่าที่อื่นเหรอคะ? เห็นระบุชื่อ โชว์รูมด้วย

หลักๆ คงดูวดป ที่รถผลิตอะค่ะ เคยได้ยินข่าว พวกเอารถ demo มาขายต่อ จำไม่ได้เหมือนกันว่าที่ไหน

ออฟไลน์ idolking

• Jr. Member
  • **
ป้ายแดงก็เช็ค ปกติละครับ เคยเห็นมีแบบ ตรวจรถใหม่ มีให้โหลดอยู่ แต่จำไม่ได้ว่าเวปไหน

ปล 0 นี้ผมเพิ่งไป service มา รอรถอย่างนาน ไป 10 โมง เสร็จ 4 โมงเย็น

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
ข้อแนะนำการตรวจรถป้ายแดงนะครับ  เวลาผมออกรถผมเช็คอย่างงี้ครับ
  1. ดูสภาพตัวถัง สี ภายนอกรอบคันทั้งหมดครับ ขอให้ดูในที่สว่างสักหน่อยนะ เพื่อจะได้ดูว่าตัวถังมีรอบบุบ ลักยิ้ม บ้างหรือไม่ เอียงคอตะแคงๆ รับแสงสะท้อนดูให้รอบคันเลยครับ  ไฟหน้า ไฟท้ายด้วยนะครับ ว่ามีรอยด่าง รอยร้าวหรือไม่
 2. ดูสี ว่ามีร่องรอยแต้ม รอยถลอกหรือไม่ ให้ทำพร้อม ๆ กันไปกับข้อ 1.
3. ดูห้องโดยสารภายใน เบาะมีรอยตะเข็บแตก หรือเย็บไม่เรียบร้อยหรือไม่ มีรอยขาด รอยปริหรือไม่ มีการยุบตัวหรือไม่
     คอนโซล สวิสซ์ระบบไฟฟ้าทั้งหมด เช็คให้หมดเลยครับ ทั้งแสงสว่าง กระจกทุกบานขึ้นลงแล้วฝืดมั้ย มีเสียงเอี๊ยดอ๊าดมั้ย กระจกข้างปรับได้ลื่นหรือไม่
     การปรับเบาะติดขัดหรือไม่ สรุปว่าตรวจให้ละเอียดทั้งหมด ทุกเม็ดครับ ไม่ต้องไปเกรงใจใครทั้งสิ้น
4. ประตูทุกบาน กระโปรงรถทุกบาน เปิดปิดต้องเงียบ ไม่เอี๊ยดอ๊าดนะครับ ไม่มีอาการประตูตกให้เห็น
5. ห้องเครื่องดูของเหลวทั้งหมดว่าอยู่ในระดับที่ถูกต้องหรือไม่ หม้อน้ำ มีรอบบุบ บู้บี้หรือไม่  และหากมีรถรุ่นเดียวกับเราอยู่ด้วย ขอเค้าเปิดดูเปรียบเทียบกันไปเลยครับ
6. ลองขับเลยครับ สังเกตุเสียงต่าง ๆ ว่ามีเสียงอะไรดังก็อก ๆ แก็ก ๆ หรือเสียงอื่น ๆ ที่ผิดปกติอะไรบ้าง ( ไม่ต้องเปิดเครื่องเสียงนะครับ )

หากว่าพบสิ่งผิดปกติ ก็ต่อรองกันดูครับ ถ้ามันมากและเราไม่พอใจ ขอเปลี่ยนคันไปเลยนะ แต่ถ้าเล็ก ๆ น้อย ๆ ให้เค้าซ่อมหรือปรับแต่งให้จบก่อนออกรถครับ

นอกจากนี้ก็ตรวจเช็คเอกสารให้ถูกต้องครบถ้วนด้วย รวมทั้งของแถมถ้ามีก็เอาให้ครบนะครับ ถ้าไม่ครบก็ต้องให้เค้ายืนยันให้ได้ว่าเมื่อไหร่
แล้วถึงเวลาทวงเลยครับ
ให้คิดว่า นี่เป็นสิทธิของเราโดยชอบนะครับ ไม่ต้องเกรงอกเกรงใจกัน แล้วมีเสียความรู้สึกทีหลังครับ
อย่าลงนามในเอกสารใด ๆ ทั้งสิ้น ก่อนที่เราจะตรวขเช็คอย่างละเอียดแล้วนะครับ