ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการขับรถให้ปลอดภัย กรณีรถเสียหลักต้องปะทะกับสิ่งกีดขวางโดยเฉพาะหลังคารถ  (อ่าน 5631 ครั้ง)

ออฟไลน์ JAAP01

• Sr. Member
นอกจากต้องมีสติแล้ว การจัดตำแหน่งเบาะนั่งขณะขับทั้งคนขับและผู้โดยสารต้องห่างจากพวงมาลัยให้มากที่สุดเจ้าของรถเขาบอกไว้ เจอใน Thaitritonclub ครับ อุบัติเหตุรถนักเรียนตัดหน้ากระทันหันหักหลบแล้วรถเสียหลักฟาดกับต้นไม้ข้างทางครับ รอดทั้งคนขับกับผู้โดยสาร ครับ ใครไม่ชินกับการนั่งขับห่างจากพวงมาลัยรถควรฝึกไว้บ้างครับน่าจะเป็นประโยชน์
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?p=656860#poststop

ขอบคุณท่านเจ้าของรถครับ ขอพระคุ้มครอง

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ที่จริงทางรอดคือเบรคแล้วไม่หลบ การหักหลบมันทำให้เราตายมากกว่ารอด กรณีโชคดีมากกว่าครับ+กับการที่ไม่ประมาท อะไรก็ช่างตัดหน้าเบรคแล้วอย่าหักหลบยกเว้นความเร็วที่คิดว่าหลบได้แต่จริงๆไม่ค่อยหลบได้หรอก

อีกอย่างคือเราหลบแล้วเราตายแต่ไอคนที่ตัดหน้ามันก็ขับลอยชายไปเฉยๆไม่เดือดร้อนอะไรหรอกครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ที่จริงทางรอดคือเบรคแล้วไม่หลบ การหักหลบมันทำให้เราตายมากกว่ารอด กรณีโชคดีมากกว่าครับ+กับการที่ไม่ประมาท อะไรก็ช่างตัดหน้าเบรคแล้วอย่าหักหลบยกเว้นความเร็วที่คิดว่าหลบได้แต่จริงๆไม่ค่อยหลบได้หรอก

อีกอย่างคือเราหลบแล้วเราตายแต่ไอคนที่ตัดหน้ามันก็ขับลอยชายไปเฉยๆไม่เดือดร้อนอะไรหรอกครับ
ตามนี้แหละครับ

ออฟไลน์ warez

เห็นด้วยครับ รถออกแบบให้ปลอดภัยจากการชนมากกว่่าการกลิ้ง

ออฟไลน์ wiizkaya

• Full Member

เห็นด้วยครับ รถออกแบบให้ปลอดภัยจากการชนมากกว่่าการกลิ้ง
เห็นด้วยอีกคนครับ

ออฟไลน์ redsun

เห็นด้วยอีกเสียงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 07:30:00 โดย redsun »

ออฟไลน์ LimitedEdition

"นั่งห่างจากพวงมาลัยที่สุด"

ไม่ถูกอ่ะครับ ใช่ เวลาโดนชนด้านหน้าเต็มแล้วจะได้ไม่อัดกับพวงมาลัย
และไม่โดน Airbag กระแทกจนกระดูกหัก ช้ำใน แต่มันควบคุมรถไม่ได้ดี
นั่งก็ต้องนั่งให้ถูกต้อง หลังพิงพนักเต็มแล้ว ข้อมือวางอยู่บนพวงมาลัยที่ 12 นาฬิกาพอดี

ออฟไลน์ tokyo

ตอนขับรถใหม่ๆก็เคยนะ  อยากขับรถแบบอารมณ์รถซิ่ง
กดเบาะเตี่ยสุด ถอยเบาะไกลสุด
เท้าอะเหยียบแป้นถึง แต่แขนอะต้องยืดจับพวงมาลัยตลอดเวลา 
เมื่อยแขนมากครับ

ทุกวันนี้ต้องยกเบาะขึ้นมาสูงหน่อย เพื่อจะได้ไม่ต้องถอยไปไกลมาก
ขยับมาไกล้แต่เบาะยังเตี้ยอยู่ก็ไม่ไหว เมื่อยขาแทนอีก
07 mazda 3

ออฟไลน์ adis

ดูรูปแล้วน่ากลัวมากครับ  ขอบคุณ จขกท. ที่นำมาโพสด้วย และอยากให้เพื่อน ๆ สมาชิกมีเรื่องอะไรดี ๆ
ที่เกี่ยวข้องกับความปลอดภัยมานำเสนอกันมาก ๆ เลยครับ ร่วมด้วยช่วยกันลดอุบัติเหตุกันดีกว่า
ไม่ใช่พอถึงเทศกาลทีก็มารณรงค์กัน มันไม่ค่อยมีประโยชน์มากเท่าไหร่ครับ

ผมมีความเห็นเพิ่มเติมสักหน่อยนะครับ เกี่ยวกับการนั่งขับรถเนี่ย ท่านั่งที่ถูกต้องควรจะเป็นอย่างไร
การที่นั่งห่างพวงมาลัยมากที่สุดก็ช่วยได้พอสมควรครับ แต่ถ้าจะให้ดีที่สุดคือ นั่งให้เหมาะสมกับสรีระของแต่ละคน และ
มีความสะดวกในการใช้อุปกรณ์ต่าง ๆ ในรถมากที่สุด

และรถแต่ละรุ่นก็จะออกแบบภายในมาไม่เหมือนกันครับ บางรุ่นปุ่มอะไรต่ออะไรเยอะไปหมด ใช้ยาก หรือมีการบดบังเวลาใช้งาน
ผู้ออกแบบอาจจะเน้นความสวยงาม ความหวือหวามากเกินไป  แต่เน้นความปลอดภัยน้อย
แต่บางรุ่นก็ออกแบบมาเน้นที่ความปลอดภัย ความสะดวกในการใช้งานมากกว่าความสวยงาม อันนี้ใครมีรถอะไรใช้อยู่ก็ต้องพยายามปรับตัวเอง
ในการใช้ให้ง่ายที่สุดเอาเองด้วยครับ 

ซึ่งมันก็จะสัมพันธ์กับท่านั่งเวลาขับตามสรีระของแต่ละคน ถ้าเราปรับเบาะให้ห่างพวงมาลัยมากที่สุด
แต่ว่าเวลาเข้าเกียร์ต้องเอื้อม เวลากดปุ่มอะไรต่ออะไร ต้องเอื้อม อย่างนี้แสดงว่าท่านั่งเราไม่เหมาะแล้วครับ ต้องขยับเบาะ
ให้ใกล้เข้ามา ท่านั่งที่เหมาะคือหลังต้องแนบติดพนักพิง แล้วเวลาใช้เกียร์ใช้ปุ่มอะไรไม่ต้องเอื้อมมาก ที่สำคัญต้องรัดเซฟตี้เบลด้วยนะ
การเอื้อมมือใช้งานต่าง ๆ ทำให้รถเสียการทรงตัวได้ง่ายครับ บางทีไม่มีอะไรมาตัดหน้า แต่เอื้อมมือไปเท่านั้น ก็เกิดอุบัติเหตุได้แล้ว

ปรับระดับความสูงต่ำของเบาะตามสรีระ ไม่ต่ำไปหรือสูงไป เพียงพอที่จะวางขาและบังคับเบรค คลัช และคันเร่งได้ง่าย โดยที่ท่อนขาช่วงบนไม่ต้องขยับมากปรับระดับพวงมาลัยให้พอดีกับช่วงแขน ข้อศอกต้องงอเล็กน้อย เพียงพอที่จะสาวพวงมาลัยซ้ายขวาได้ โดยที่หลังยังนิ่งแนบอยู่กับพนักเบาะครับ

ส่วนท้ายทอยก็ต้องปรับหมอนรอง ให้ตรงกับท้ายทอยนะครับ ไม่ใช่หมอนรองสัมผัสกับต้นคอ เวลาเกิดอุบัติเหตุ คอจะหักได้ครับ
เซฟตี้เบลให้พาดผ่านตรงกระดูกหัวไหล่ ไม่ใช่ไหปลาร้าหรือราวนมครับ

ข้อควรระวังอีกอย่างสำหรับรถกระบะยกสูงหรือ SUV ก็คือ อย่าลืมว่าศูนย์ถ่วงของรถจะอยู่สูงเช่นกัน ทำให้พลิกคว่ำง่ายกว่ารถเก๋งหรือรถที่เตี้ยกว่า
ดังนั้นอย่าขับเร็วครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19857.0.html

ออฟไลน์ MC Stradale

โชคดีมากๆอยู่เหมือนกันนะครับเนี่ยที่รอดมาได้ ผมว่านั่งห่างจากพวงมาลัยมาก มันทำให้เราเมื่อยมากกว่านะครับ มองด้านหน้าก้ไม่ค่อยจะเห็นด้วย

promt

• บุคคลทั่วไป

เห็นด้วยอีกเสียงครับ

เบรคก่อน ถ้าเอาไม่อยู่ให้ชน เป็นความคิดที่ไม่ถูกต้องนัก

คนขับต้องประเมินสถานการณ์ให้ดีครับ

ถ้ารถเล็กกับรถเล็ก หรือเล็กกว่า เบรคก่อน ถ้าเอาไม่อยู่แล้วชน เป็นทางเลือกที่ดีที่สุดแล้ว

ถ้ารถเล็กกับรถใหญ่ หรือใหญ่กว่า เบรคก่อน ถ้าเอาไม่อยู่แล้วชน จองหน้า 1 ไทยรัฐ และจองศาลาวัดไว้เลยครับ

ถ้ารถเล็กกับรถใหญ่ หรือใหญ่กว่า เบรคก่อน ถ้าเอาไม่อยู่แล้วค่อยหักหลบ จะเอาคว่ำหรือลงข้างทาง หรือเกาะกลาง ให้เลือกเอาสักอย่าง
รักษาชีวิตไว้ครับ ถ้าไม่ตาย ยังได้ใช้หนี้ัหัวโต แล้วดาวน์คันใหม่มาขับ