ผู้เขียน หัวข้อ: รถพันห้าวิ่ง 140 จะกินน้ำมันกว่ารถเครื่องพันแปดวิ่ง 140 หรือเปล่าครับ  (อ่าน 9875 ครั้ง)

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
เพราะใช้ทั้งสองแบบขับทางไกลผมรู้สึกว่าเครื่องเล็กเวลาวิ่งเร็วๆนี่มันกินมากกว่าเครื่องใหญ่กว่าหรือเปล่าครับเพราะสังเกตุดูรอบนี่สูงกว่าเครื่องพันแปดแน่นอนครับเวลาวิ่งที่ความเร็วระดับนั้นรบกวนผู้รู้ทุกท่านด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมล้มเลิกความคิดว่ารอบต่ำต้องประหยัดกว่ารถรอบสูงแล้ว ซึ่งจริงๆมันไม่ได้บอกอะไรเราเลย

อยากรู้ต้องลองดูครับว่าคันนั้นๆเป็นยังไงจริงๆแล้ว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เล่าประสบการณ์ให้ฟัง
ผมเคยเดินทางโดยเอา Camry 2.4 วิ่งยาวๆ ความเร็วประมาณ 120
กับอีกครั้งลอง Altis 1.6 วิ่งที่ความเร็ว 120 เท่ากัน เส้นทางเดียวกัน
อัตราสิ้นเปลือง(โดยประมาณ) Camry 2.4   ได้ 14 กม./ลิตร
                                           Altis 1.6             15 กม./ลิตร

ต่างกันนิดเดียว ทั้งที่ความแรงความปลอดภัยความสะดวกสบาย ต่างกันเยอะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
ผมเคยเดินทางโดยเอา Camry 2.4 วิ่งยาวๆ ความเร็วประมาณ 120
กับอีกครั้งลอง Altis 1.6 วิ่งที่ความเร็ว 120 เท่ากัน เส้นทางเดียวกัน
อัตราสิ้นเปลือง(โดยประมาณ) Camry 2.4   ได้ 14 กม./ลิตร
                                           Altis 1.6             15 กม./ลิตร

ต่างกันนิดเดียว ทั้งที่ความแรงความปลอดภัยความสะดวกสบาย ต่างกันเยอะ
เปรียบเทียบแบบนี้ มันเลยดูน้อยหรือป่าวครับ แล้วพี่วิ่งทางไกลๆ กี่กิโล ประมาณ 100-200 กิโลได้หรือป่าวครับ
เครื่องมันต่างกันตั้ง 800 CC  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 22:02:37 โดย Bier »

ออฟไลน์ 6162002

ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆคงไม่เกี่ยวครับ เครื่องเล็กๆ ประสิทธิภาพจะต่ำที่ความเร็วสูงมากๆ จนเครื่องใหญ่กว่าอาจจะประสิทธิภาพสูงกว่า

แต่ผมว่าความเร็ว 140 เครื่อง 1.5 รับได้สบายๆครับ

ออฟไลน์ YenChar

เพิ่งกลับจากอุทัยธานี
วีออส เครื่อง 1.5  นำมันเต็มถัง รถโล่งๆ วิ่ง 140-160 ตลอดเส้นทาง ลากยาวๆตลอดสายเอเชีย
เอากิโลเมตรที่ได้ หารด้วยน้ำมันที่เติมกลับเข้าไป ได้ 13.8 โลลิตร
ขากลับ วิ่ง 120 ชิลๆขำๆ วัดเหมือนเดิมได้ 15 โลลิตร

อีกคันเพื่อน ขับไปด้วยกัน ขับตามหลังกัน ซีวิค FD 1.8 น้ำหนักบรรทุกพอๆกัน
วิ่งเท่ากัน เติมน้ำมันพร้อมกัน
ขาไปได้ 12 โลลิตร ขากลับได้ 16 โลลิตร

ถ้าซัดยาวๆ เร่งๆเบรคๆ รถเล็กก็ประหยัดกว่าอยู่ดี
แต่ถ้ารอบนิ่งๆ วิ่งยาวๆเนียนๆ ที่ความเร็วสูงๆ รถใหญ่ประหยัดกว่า"จริง" ครับ

วีออส เครื่อง 1.5  นำมันเต็มถัง รถโล่งๆ วิ่ง 140-160 ตลอดเส้นทาง ลากยาวๆตลอดสายเอเชีย
เอากิโลเมตรที่ได้ หารด้วยน้ำมันที่เติมกลับเข้าไป ได้ 13.8 โลลิตร
ขากลับ วิ่ง 120 ชิลๆขำๆ วัดเหมือนเดิมได้ 15 โลลิตร

อีกคันเพื่อน ขับไปด้วยกัน ขับตามหลังกัน ซีวิค FD 1.8 น้ำหนักบรรทุกพอๆกัน
วิ่งเท่ากัน เติมน้ำมันพร้อมกัน
ขาไปได้ 12 โลลิตร ขากลับได้ 16 โลลิตร

ถ้าซัดยาวๆ เร่งๆเบรคๆ รถเล็กก็ประหยัดกว่าอยู่ดี
แต่ถ้ารอบนิ่งๆ วิ่งยาวๆเนียนๆ ที่ความเร็วสูงๆ รถใหญ่ประหยัดกว่า"จริง" ครับ
ขอบคุณมากครับที่แชร์ประสบการณ์การใช้งานให้ทราบครับ  ;)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อัตราสิ้นเปลือง(โดยประมาณ) Camry 2.4   ได้ 14 กม./ลิตร
                                           Altis 1.6             15 กม./ลิตร

เปรียบเทียบแบบนี้ มันเลยดูน้อยหรือป่าวครับ แล้วพี่วิ่งทางไกลๆ กี่กิโล ประมาณ 100-200 กิโลได้หรือป่าวครับ
เครื่องมันต่างกันตั้ง 800 CC  :)
เชียงใหม-น่านครับ
เติมเต็มถังเชียงใหม ไปเติมอีกทีลำปางครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

อัตราสิ้นเปลือง(โดยประมาณ) Camry 2.4   ได้ 14 กม./ลิตร
                                           Altis 1.6             15 กม./ลิตร

เครื่องมันต่างกันตั้ง 800 CC  :)
เชียงใหม-น่านครับ
เติมเต็มถังเชียงใหม ไปเติมอีกทีลำปางครับ

อ๋อ แสดงว่ารถเครื่องใหญ่ ถ้าวิ่งไกลๆ วิ่งความเร็วคงที่ ในน้ำหนักบรรทุกที่ใกล้เคียงกัน จะมีประสิทธิภาพมากกว่ารถเครื่องเล็กและประหยัดกว่าใช่ไหม๊ครับ

ออฟไลน์ Nighthawk

• Sr. Member
  • Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
แอคคอด 2.4 หยัดกว่า Civic FD 1.8 พิสูจมาด้วยตัวเองเลยครับ ตอนนี้ขาย Civic FD 1.8 ไปแล้ว ;D

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
จากโจทย์
คำตอบคือ ส่วนมาก ใช่ ขึ้นอยู่กับเทียบรถยี่ห้อ/รุ่นไหน

แต่ถ้าวิ่งช้า ไม่เกิน 80  รถเล็กจะประหยัดกว่าครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
คันไหนต้องใช้แรงม้าน้อยกว่าที่ความเร็วนั้นๆ ก็ย่อมประหยัดกว่าครับ
1500 วิ่ง 140 ใช้ม้าไป 110
1800 วิ่ง 140 ใช้ม้าไป 105 งี้ น้ำหนักบรรทุกเท่ากัน 1800 ก็ประหยัดกว่าเห็นๆ

ออฟไลน์ Despinaauto

ผมใช้ accord 3.0 g7  และ  accord 2.4 g 8

วิ่งทางไกล ส่วนใหญ่เกิน 140 ตัว 2.4 กินกว่าเล็กน้อย

ใช้ในกรุงเทพ กินเท่ากันครับ  ประมาณเกือบ 10 k/l

ผมกับแฟนล้มเลิกความคิดที่ 3.0 กินนำ้มันมากกว่าไปเลย

เกือบทุกครั้งที่เติมนำ้มัน ผมจะคำนวณอัตรากินนำ้มันตลอดครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ผมมีทั้งพันห้าและพัดแปค

เครื่อง 1.5 วิ่งทางไกล 110 รอบเครื่อง 3500 กิน 16 กิโล/ลิตร

เครื่อง 1.8 วิ่งทางไกล 120 รอบเครื่องไม่ทราบ กิน 20 กิโล/ลิตร

ปล. เครื่อง 1.8 บวกมอเตอร์ไฟฟ้า หุหุหุ  ::)

ออฟไลน์ pongisra

ผมใช้ accord 3.0 g7  และ  accord 2.4 g 8

วิ่งทางไกล ส่วนใหญ่เกิน 140 ตัว 2.4 กินกว่าเล็กน้อย

ใช้ในกรุงเทพ กินเท่ากันครับ  ประมาณเกือบ 10 k/l

ผมกับแฟนล้มเลิกความคิดที่ 3.0 กินนำ้มันมากกว่าไปเลย

เกือบทุกครั้งที่เติมนำ้มัน ผมจะคำนวณอัตรากินนำ้มันตลอดครับ

G7 2.4 ในเมืองรถติดๆผมไม่เคยได้เกิน 7.5 เลยครับ ปกติ 6.5 ตลอด

ถ้า 140+ นิ่งๆก็ 12

ออฟไลน์ Despinaauto

เวลาออกตัวผมจะไม่กดคันเร่งมากครับ  จังหวะการเร่งกับการผ่อนคันเร่ง

รถคันแรกที่ผมขับจะมีเข็มวัดอัตราการกินนำ้มัน  ผมขับอยุ่ 10 ปี

ฝึกการขับที่กินนำ้มันน้อยที่สุดจนเคยครับ  เลยได้ตัวเลขดี  ผมขับรถเร็วนะครับ

เพื่อนที่ใช้ 2-3 คน  กินที่ประมาณ  8  k/l  ครับ สำหรับ 2.4

อ้อ...มีอีกเรื่อง  civic fd 1.8 ผมคันหนึ่ง  พอเปลี่ยนยางเป็น Primacy  LC  กินนำ้มันน้อยลง ประมาณ 1 k/l ครับ  ใครเป็นเหมือนผมบ้าง

ออฟไลน์ MC Stradale

เอ.... อันนี้มันขึ้นอยู่กับเครื่องยนต์ของแต่ละค่ายด้วยหรือเปล่าครับ แต่ผมก้เคยคำนวญดูเหมือนกันนะ เวลาขับ Mazda 2 ของน้อง กับขับ Teana ของตัวเอง ถ้าขับเร็ว Teana น่าจะประหยัดกว่า

promt

• บุคคลทั่วไป

กด Like ให้ครับ

ออฟไลน์ pongisra

เอ.... อันนี้มันขึ้นอยู่กับเครื่องยนต์ของแต่ละค่ายด้วยหรือเปล่าครับ แต่ผมก้เคยคำนวญดูเหมือนกันนะ เวลาขับ Mazda 2 ของน้อง กับขับ Teana ของตัวเอง ถ้าขับเร็ว Teana น่าจะประหยัดกว่า

+1 ครับ Accord G7 2.4 กับ Mazda 2 นี่ถ้าเกิน 120-140 Mazda 2 กินน้ำมันกว่าชัดเจน

ออฟไลน์ burutrad

+1 ครับ Accord G7 2.4 กับ Mazda 2 นี่ถ้าเกิน 120-140 Mazda 2 กินน้ำมันกว่าชัดเจน

นั่นแหละครับของผมก็เทียบ teana กับน้อง 2 เหมือนกัน... :) :)

ออฟไลน์ banch

อยู่ทีว่ารอบเครื่องที่ใช้ที่ความเร็วนั้นๆ เครื่องตัวไหนมีประสิทธิ์ภาพสูงกว่ากัน

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
ว่ากันเป็นคันๆครับ  อยู่ที่น้ำมันด้วยว่าเติมอะไร 

1.5 AT ที่ใช้วิ่ง 140  รอบประมาณน่าจะ2500-3000
E20       ได้ประมาณ  14.9
E10 (95)ได้ประมาณ  16.9  มีบางครั้งได้ 18.5 แต่ส่วนใหญ่ได้ 16.9

ตอนนี้เปลี่ยนยาง จาก 185/65/15  มาเป็นยางเส้นผ่าศูนย์กลางเพิ่มขึ้น 195/65/15
E20       ได้ประมาณ  13.9
E10 (95)ได้ประมาณ  15.9    แต่ค่าน้ำมันต่อเที่ยวเท่าเดิม  สงสัยไมล์เพี้ยน (แต่ตรงกับGPS)