ผู้เขียน หัวข้อ: แบตเตอรีระเบิดครับ  (อ่าน 23679 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
แบตเตอรีระเบิดครับ
« เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 11:45:41 »
อีกหนึ่งอันตรายครับ สด ๆ ร้อน ๆ เมื่อกี้เอง  นั่งทำงานอยู่ ลูกน้องผมมารายงานว่า รถลูกค้าแบตเตอรี่ระเบิด
มีการต่อพ่วงสาย เพราะแบตหมด  มีคนเจ็บครับ ส่งโรงพยาบาลแล้ว เบื้องต้นหมอยังไม่ทราบว่าตาจะบอดหรือเปล่า
เพราะโดนน้ำกรดกระเด็นเข้าทั้งสองตา  เดี๋ยวผมก็ต้องไปเยี่ยม

ทีนี้ก็เลยอยากทราบวิธีการต่อพ่วงสายแบตที่ถูกต้องครับ ว่าควรทำอย่างไร แต่แบตที่มันน่าจะระเบิดได้ เราควรสังเกตุสภาพภายนอกยังไงบ้างครับ
ผมพอมีวิธีอยู่บ้าง ตอนนี้ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่
 คือ
1. สายแดงขั้วบวก ให้ต่อจากรถที่แบตมีไฟ มาต่อเข้ากับรถที่ไม่มีไฟ
2. สายดำขั้วลบ ต่อจากกราวด์ ( ไม่หใ้ไปต่อกับขั้วแบตโดยตรง ) ของรถที่ไม่มีไฟ มาต่อกับรถที่มีไฟ
พอเครื่องยนต์ติดแล้ว เวลาถอดสายให้ทำย้อนกลับในสองข้อแรก
ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือเปล่าครับ กลัวจำผิด

เดี๋ยวผมไปเยี่ยมคนเจ็บแล้วก็จะมาดูสภาพรถอีกทีครับ แล้วมีอะไรที่น่าสนใจก็จะมาเล่าให้ฟังแล้วกันครับ
ไม่แน่ใจว่าระเบิดเพราะอะไร เพราะรถก็ไม่ได้เก่าครับ

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
Re: แบตเตอรีระเบิดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 11:51:50 »
อีกหนึ่งอันตรายครับ สด ๆ ร้อน ๆ เมื่อกี้เอง  นั่งทำงานอยู่ ลูกน้องผมมารายงานว่า รถลูกค้าแบตเตอรี่ระเบิด
มีการต่อพ่วงสาย เพราะแบตหมด  มีคนเจ็บครับ ส่งโรงพยาบาลแล้ว เบื้องต้นหมอยังไม่ทราบว่าตาจะบอดหรือเปล่า
เพราะโดนน้ำกรดกระเด็นเข้าทั้งสองตา  เดี๋ยวผมก็ต้องไปเยี่ยม

ทีนี้ก็เลยอยากทราบวิธีการต่อพ่วงสายแบตที่ถูกต้องครับ ว่าควรทำอย่างไร แต่แบตที่มันน่าจะระเบิดได้ เราควรสังเกตุสภาพภายนอกยังไงบ้างครับ
ผมพอมีวิธีอยู่บ้าง ตอนนี้ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่
 คือ
1. สายแดงขั้วบวก ให้ต่อจากรถที่แบตมีไฟ มาต่อเข้ากับรถที่ไม่มีไฟ
2. สายดำขั้วลบ ต่อจากกราวด์ ( ไม่หใ้ไปต่อกับขั้วแบตโดยตรง ) ของรถที่ไม่มีไฟ มาต่อกับรถที่มีไฟ
พอเครื่องยนต์ติดแล้ว เวลาถอดสายให้ทำย้อนกลับในสองข้อแรก
ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือเปล่าครับ กลัวจำผิด

เดี๋ยวผมไปเยี่ยมคนเจ็บแล้วก็จะมาดูสภาพรถอีกทีครับ แล้วมีอะไรที่น่าสนใจก็จะมาเล่าให้ฟังแล้วกันครับ
ไม่แน่ใจว่าระเบิดเพราะอะไร เพราะรถก็ไม่ได้เก่าครับ

ขอให้ผู้ประสบเหตุ อาการปลอดภัยครับ

น่ากลัวจังเคยพ่วงแบต 2 ครั้ง ไม่เคยต่อกราวเลยครับ --"

เป็นเพราะแบตเก่าด้วยหรือปล่าวครับ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 12:37:55 »
ผมเคยต่อแต่ บวกเจอบวก  ลบเจอลบ  ก็สตาร์ทติดทุกครั้ง
ไม่รู้ผิดหรือถูก

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 12:43:36 »
ผมเคยต่อแต่ บวกเจอบวก  ลบเจอลบ  ก็สตาร์ทติดทุกครั้ง

เป็นการต่อที่ไม่แนะนำครับ เพราะมีโอกาสฟลุ๊ค "ตู้ม" กลายเป็นโกโก้ครั้นได้สูง

คีมขั้วลบฝั่งแบตเสีย ต้องเสียบกับพื้นที่โลหะภายในห้องเครื่องเพื่อเป็นกราวน์ครับ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 12:54:46 »
ผมเคยต่อแต่ บวกเจอบวก  ลบเจอลบ  ก็สตาร์ทติดทุกครั้ง

เป็นการต่อที่ไม่แนะนำครับ เพราะมีโอกาสฟลุ๊ค "ตู้ม" กลายเป็นโกโก้ครั้นได้สูง

คีมขั้วลบฝั่งแบตเสีย ต้องเสียบกับพื้นที่โลหะภายในห้องเครื่องเพื่อเป็นกราวน์ครับ
ออ ครับ ขอบคุณครับ
แสดงว่าผมยังโชคดี :D

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 13:21:03 »
ขั้วบวกคันไม่มีไฟ => บวกคันมีไฟ

ขั้วลบคันมีไฟ => หูหิ้วเครื่องยนต์คันไม่มีไฟ

คันมีไฟสตาร์เครื่อง และเร่งเครื่อง => คันไม่มีไฟสตาร์ท

ออฟไลน์ Schnitzel

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 13:31:10 »
ยังไม่มีคำตอบที่ให้เหตุผลว่าทำไมจึงไม่ให้ต่อขั้วลบของแบตที่มีไฟไปที่ขั้วลบของแบตที่ไม่มีไฟตรงๆ แต่ให้ต่อไปที่ตัวถังแทน

เลยอยากเพิ่มเติมว่าเหตที่ไม่ให้ทำเช่นนั้นเพราะเวลาเราคีบจากขั้วลบไปที่ขั้วลบโดยตรง โดยปกติการคีบขั้วแบตมันมักจะเกิดประกายไฟอยู่แล้ว

ไม่ว่าจะคีบไปที่ขั้วหรือที่ตัวถัง แต่ประเด็นคือว่า หากจะเกิดประกายไฟขึ้นมาก็ให้มันห่างจากตัว แบตเตอรี่ ให้มากที่สุด มันจึงจะปลอดภัยเพื่อหลีกเลี่ยง

สารระเหยที่ออกมาจาก แบตเตอรี่ ลุกติดไฟกรณีที่เกิดประกายไฟที่ขั้วลบซึ่งมันอยู่ใกล้กันมากเกินไป

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 13:34:29 »
ขอให้ผู้เคราะห์ร้ายจงหายป่วยโดยเร็วพลันด้วยเถิด

ข้อมูลดีมากครับ
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 13:35:51 »
ยังไม่มีคำตอบที่ให้เหตุผลว่าทำไมจึงไม่ให้ต่อขั้วลบของแบตที่มีไฟไปที่ขั้วลบของแบตที่ไม่มีไฟตรงๆ แต่ให้ต่อไปที่ตัวถังแทน

เลยอยากเพิ่มเติมว่าเหตที่ไม่ให้ทำเช่นนั้นเพราะเวลาเราคีบจากขั้วลบไปที่ขั้วลบโดยตรง โดยปกติการคีบขั้วแบตมันมักจะเกิดประกายไฟอยู่แล้ว

ไม่ว่าจะคีบไปที่ขั้วหรือที่ตัวถัง แต่ประเด็นคือว่า หากจะเกิดประกายไฟขึ้นมาก็ให้มันห่างจากตัว แบตเตอรี่ ให้มากที่สุด มันจึงจะปลอดภัยเพื่อหลีกเลี่ยง

สารระเหยที่ออกมาจาก แบตเตอรี่ ลุกติดไฟกรณีที่เกิดประกายไฟที่ขั้วลบซึ่งมันอยู่ใกล้กันมากเกินไป

อันนี้จริงครับ

อยากทราบสาเหตุของเจ้าของกระทู้

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 14:03:21 »
น่าสงสารมาก ขอให้ผู้บาดเจ็บปลอดภัยด้วยครับ เป็นผมผมรับไม่ได้จริงๆขอให้ปลอดภัย ขอให้ปลอดภัย ขอให้ปลอดภัยครับ

คุณเจ้าของกระทู้กลับมาแล้วรบกวนพิมพ์เล่าอาการให้ทีนะครับ

อันตรายรอบด้านจริงๆ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 14:28:47 »
ถามอีกนิด ครับ
เราทำขั้นตอนไหนก่อนหลัง หมายถึงต่อขั้วทางไหนก่อนถึงจะปลอดภัย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 14:54:19 »
รถยนต์ถ้าต่อผิดขั้วมันก็ไม่ระเบิดไม่ใช่เหรอครับ

มันจะมีคล้ายตัดวงจรอยู่แล้วถ้าไหม้ก็ไม่ลามไปถึงส่วนอื่น 

มันน่าจะมีนะครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ luktal_wangpha

• Jr. Member
  • **
  • ครูชำนาญการพิเศษ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 15:03:13 »
ขอดูรูปหน่อยค๊ะ จะได้จำไว้เป็นอุทาหรณ์ ว่าต้องต่อพ่วงแบบไหนจึงจะปลอดภัย

ออฟไลน์ Boyd

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 15:19:15 »

เคราะห์ร้ายจังครับ ขอให้ไม่เป็นไรมากนะครับ

ผมเคยต่อผิดสลับขั้ว ....ฟิวส์เมนขาด

ผมเคยต่อขั้วลบไม่ลงตัวถัง ....พ่วงสำเร็จทุกที

รู้วิธีที่ถูกต้องแต่ทำแบบนี้ทุกทีไม่มีปัญหาเลยครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 16:00:57 »
น่าจะเกิดจาก การเปิดฝาเติมน้ำกลั่นแล้ว เวลาคีบเกิดประกายไฟ ทำให้เกิดระเบิดครับ  ส่วนจะคีบผิดขั้วหรือถูกขั้วก็ไม่ทำให้เกิดระเบิดครับ ถ้าไม่มีประกายไฟ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 16:01:35 »
ถามอีกนิด ครับ
เราทำขั้นตอนไหนก่อนหลัง หมายถึงต่อขั้วทางไหนก่อนถึงจะปลอดภัย

ตามนี้ครับ

1. ขั้วบวกคันไม่มีไฟ => ขั้วบวกคันมีไฟ

2. ขั้วลบคันมีไฟ => หูหิ้วเครื่องยนต์คันไม่มีไฟ

3. คันมีไฟสตาร์เครื่อง และเร่งเครื่อง อันนี้ ควรทำนะครับ โดยเฉพาะเวลาไปพ่วงให้กับรถที่มีเครื่องยนต์ดีเซล เด๋วจะกลายเป็นว่าพากันแบตหมดทั้ง 2 คัน

4.  คันไม่มีไฟสตาร์ท

ที่ให้ต่อขั้วบวกก่อนแล้วค่อยต่อขั้วลบ เพื่อความปลอดภัยครับ

ถ้าต่อขั้วลบก่อน

เวลาเราจะต่อขั้วบวกจากคันแรกไปคันที่สอง ปากคีบอาจจะไปโดนตัวถังที่เป็นเหล็กโดยบังเอิญ หรืออาจหลุดมือล่วงลงไปในห้องเครื่อง

ซึ่งมันจะลัดวงจร เพราะส่วนของตัวรถทั้งคันที่เป็นโลหะมันคือขั้วลบ

การลัดวงจรที่ขั้วแบตแบบนี้ ไม่มีฟิวส์ช่วยตัดวงจร

มันจะลัดวงจรไปจนกว่าสายไฟจะขาด หรือตัวนำหลุดออกจากกันไปเอง

ซึ่งมันนานพอที่จะทำให้ไฟไหม้รถ หรือแบตระเบิดได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 16:09:14 โดย banch »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 16:18:31 »
กลับมาจากเยี่ยมคนเจ็บและคุยกับหมอเฉพาะทางเจ้าของไข้แล้วครับ
คนเจ็บอาการปลอดภัยดี ตาซ้ายไม่น่าห่วงครับ แต่ตาขวาโดนเศษโลหะบาดที่ตาดำด้วย
แต่ไม่ใช่จุดสำคัญที่ทำให้ตาบอดได้ ผ่าตัดออกแล้วครับ เพียงแต่หมอกังวลเรื่องการติดเชื้อ
ต้องพักรักษาตัวนานหน่อยครับ

ผมยังไม่ได้ไปดูที่เกิดเหตุและสภาพรถกับแบตที่ระเบิดเลยครับ ห่วงคนเจ็บมากกว่า
แล้วประกันก็มาเร็ว ไปเร็ว เอารถไปเข้าศูนย์แล้ว ยังไม่มีเวลาตามไปดูครับ เพราะผมอยู่ปัตตานี
รถเอาไปเข้าศูนย์หาดใหญ่ครับ

ได้ถามคนเจ็บไปไม่มากนัก แต่ถามจากคนขับรถของบริษัทผมที่เอารถกระบะไปต่อพ่วง
รถของคนเจ็บเป็นรถบริษัทเค้าเองครับ แต่ว่าใช้หลายมือ อายุรถ 3 ปีกว่า ๆ เป็นรถเก๋งครับ
คนขับรถผมบอกว่ารถยังดูใหม่ดี แต่สภาพห้องเครื่องสกปรกมาก แบตมันไม่ได้ระเบิดตูมตามจนแหลกหรอกครับ
โอเปอเรเตอร์บริษัทผมแจ้งว่าระเบิด ทำเอาตกใจ คิดว่าหน้าเละไปแล้ว

เท่าที่ฟังทั้งคนเจ็บและคนขับรถผมเป็นลักษณะปะทุมากกว่า
  เหตุการณ์คร่าว ๆ ได้ความว่า คนเจ็บเป็นผู้ต่อสายพ่วงเอง แล้วก็สตาร์ทติดแล้วด้วยครับ
ผมถามคนเจ็บไปว่า เอาคีมหนีบจับที่ขั้วทั้งสองขั้นหือเปล่า เค้าบอกว่าจับที่ขั้วทั้งสองเลย แต่จำไม่ได้ว่าจับเส้นไหนก่อน

ท่ีนี้พอสตราทติดแล้ว ก็กำลังจะมาปลดสายออก แต่ยังไม่ได้ลงมือ เค้าเอาจุกมาปิดฝาก่อนครับ ( แสดงว่ามีการเติมน้ำกลั่นแล้วไม่ได้ปิดฝาก่อน )
ระหว่างที่กำลังก้มปิดฝาจุกอยู่ เจ้าคนขับรถของผมก็ดันไปเร่งเครื่อง  ( ไม่รู้ว่าเร่งทำไม เจ้าตัวก็ไม่รู้ครับ เข้าใจว่าจะทำให้ไฟเต็มเร็วขึ้น )
ตอนนั้นเองก็ มีเสียง ปุ้ง ดัง ๆ แล้วก็เจ็บปวดแสยปวดร้อนตามาก คนขับรถผมก็เลยรีบนำตัวส่งโรงพยาบาลเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 16:22:02 โดย adis »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 16:26:58 »
ผมสันนิษฐานว่า แบตของรถคงจะหมดอายุแล้ว เพราะ 3 ปีกว่า ๆ แล้ว และคงใช้มาเรื่อย ๆ มั้ง
หรืออาจจะเปลี่ยนแบตมาแล้วก็ได้ คนเจ็บเองก็ไม่รู้ครับ
 ทีนี้อาจจะลัดวงจรอย่าที่เพื่อนสมาชิกว่ามา ประกอบกับไม่ได้ปิดจุก พอมันมีแระดันปะทุก็เลยโดนเต็ม ๆ
เศษโลหะที่เข้าไปในลูกตาน่าจะเป็นเศษ โลหะในแบตครับ ผมดูแล้วน่าจะใช่ครับ

ระวัง ๆ กันด้วยนะครับ เวลาพ่วงแบตทำให้ถูกขั้นตอนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 16:47:57 »
แก๊ส ไฮโดรเจนเหรอฮะที่ระเบิด?

ที่เกิดจากตะกั่ว กะ กรดซัลฟูริค เป็น เลดซัลเฟต กะ แก๊สไฮโดรเจน...

งง

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 17:21:19 »
นับว่าโชคดีมากๆ ขอให้คนเจ็บหายไวๆครับ ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ ผมไม่เคยได้ยินเรื่องแบตฯระเบิดเลย ขอบคุณที่นำมาเตือนใจกัน  :)

ออฟไลน์ 2C-T

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 17:24:04 »
ไปเปิดฝามันก็มีโอกาสพุ่งอะครับ น้ำกรดกับแผ่นธาตุโลหะทำปฏิกิริยา+กับการชาร์จไฟเข้าไปต่อเนื่องทำให้เกิดความร้อน
น้ำที่พุ่งขึ้นมาน่าจะเกิดจากจุดนี้ครับ
และอาจเกิดจากประกายไฟตอนที่เร่งเครื่องส่งตอนที่กำลังจะไปปิดฝาแบตด้วยครับ

ปล.เคยพ่วงแบตไปเมื่ออาทิตย์ก่อนแบตร้อนจี๋เลยดีที่ไม่ระเบิดแบบนี้ ^^!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 17:37:17 โดย 2C-T »

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 19:01:45 »
น่าจะเป็น แก๊สไฮโดรเจนนะที่ระเบิด แต่ไอที่กระเด็นมาด้วยนี่สิ ซัลฟิวริกแท้ๆ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 19:30:45 »
.......ปี 1972 ผมถูกแบตเตอรี่ระเบิดแตก และเปลือกแบคฯแตกเป็นชิ้นเล็กๆกระเด็นพร้อมน้ำกรดใส่หน้าและน้ำกรดเข้าตา 2 ข้าง  เหตุมันเกิดดังนี้ครับ  ผมนำแบตฯดีช๊าจเต็มไปพ่วงแบตฯที่ไฟอ่อนในรถที่สตาร์ทเกือบไม่หมุน  ผมพ่วงตามที่เคยเรียนช่างมา บวกพ่วงบวก/ลบพ่วงลบ  ให้เจ้าของรถสตาร์ทได้  เนื่องจากเครื่องรถ 8 สูบที่ร้อนมากอยู่ก่อน  อีกทั้งเป็นคาร์บิวฯ 4 barrel  น้ำมันท่วม เจ้าของรถจึงสตาร์ทยาวต่อเนื่องจนไอน้ากรดระเหยออกทางรูระบายจากฝาปิดเติมน้ำกลั่นจนผมมองเห็นควันไอน้ำกรด  ผมสัญญานให้เจ้าของรถหยุดสตาร์ทก่อน  เพื่อจะขยับคีบสายให้กดขั้วแบตฯได้แน่นขึ้น  ระหว่างกำลังจับคีบสายจับขั้วเพื่อเปลี่ยนตำแหน่งอยู่นั้น  เจ้าของรถใจร้อนเรียกใช้ไฟโดยการสตาร์ทเครื่องทั้งๆที่คีบสายเพิ่งแตะสัมผัสขั้วแบตฯ  จึงเกิดประกายไฟแลบไปจุดระเบิดไอน้ำกรด  แบตเตอรี่ลูกที่อยู่ในห้องเครื่องยนต์ระเบิดตูม  แตกกระจายกระจายเต็มใบหน้าผมเลย  เด็กฝรั่งเพื่อนในปั๊มเห็น จึงลากสายน้ำประปามาฉีดทั่วใบหน้าผม สั่งให้กลอกนัยตาไปซ้าย/ขวา  เหลือกตาขึ้นบน/ลงล่าง  ทำซ้ำๆอยู่หลายนาที  แล้วผู้จัดการก็พาไป ร.พ. ล้างตากับทำแผลเล็กๆเลือดฉ่างเต็มใบหน้า  หมอใส่เจลโปะปิดนัยตานอน ร.พ. 2 วัน หมอจึงเปิดล้างเจลรักษานัยตาออก  นัยตามัวไปหลายวัน  ปัจจุบันปกติดีครับ 

........นั่นเป็นเหตุการณ์จริง  ที่ผมเห็นและทราบต้นเหตุด้วยตนเอง  และเพื่อนร่วมงานสมัยโน้นก็วิเคราะห์ต้นเหตุการระเบิดของแบตเตอรี่ไว้ตรงกันคือ  แผ่นธาตุในแบตฯร้อนจัดจนน้ำกรดเกือบเดือดเป็นไอระเหยลอยขึ้นกระทบประกายไฟแล้วระเบิดอย่างแรง!!!!

ออฟไลน์ limsiri

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 20:16:33 »

เนื่องจากแบตเตอรจะปล่อยกาซไฮโดรเจนออกมาครับ

อ้างจากเวปของ Panasonic

http://www.rsbattery.com/images/Instruction_manual_Thai_2.pdf

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 20:48:15 »
ตามความเข้าใจ คือการที่ไฟฟ้าวิ่งอยู่ในแบตมากๆ มันไปทำให้น้ำแตกตัวครับ(Electrolysis) และทำให้เกิดไฮโดรเจนขึ้น ยิ่งไฟเข้าไปรวดเดียวเยอะๆ ปฏิกิริจึงเกิดเร็วมากจนระเบิดครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 21:28:43 »
น่ากลัวจังครับ เพิ่งเคยได้ยิน ผมเคยมั่วทำเองกับพี่ๆด้วยตั้งสองครั้งจั๊มแบตเนี่ย คราวหนาเรียกช่างดีกว่า

ออฟไลน์ John Cena

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 16:41:06 »
ขอถามอีกข้อนึงว่า

รถเก๋งแบตหมด จะใช้รถกระบะพ่วง ได้หรือไม่ครับ

เคยได้ยินช่างเขาคุยกับลูกค้า

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 09:21:01 »

รถเก๋งแบตหมด จะใช้รถกระบะพ่วง ได้หรือไม่ครับ

เท่าที่อ่านไฟร์ที่สมาชิกแนบมาให้  มันอยู่ที่กำลังไฟของแบตในรถแต่ละประเภทครับ
ผมไม่ค่อยจะรู้มากเท่าไหร่ คอยเพื่อนสมาชิกที่รู้จริงมาตอบเพิ่มเติมอยู่เหมือนกันครับ
  แต่ถ้าเลือกได้ เก๋งก็ควรต่อพ่วงกับเก๋งนะ ผมว่านะ แล้วก็ต่อให้ถูกวิธีข้างต้น

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 10:38:43 »

ได้ครับ ขอให้ 12V เหมือนกันครับ