ผู้เขียน หัวข้อ: มิติความกว้างยาวของรถ วัดยังไงครับ  (อ่าน 5224 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
คือผมสงสัยครับว่า  ในเสปครถที่เค้าระบุ ความกว้าง ยาว สูง
เค้าวัดที่ตำแหน่งไหน ( ภายในตัวรถหรือภายนอก )
แล้ววัดกันเป็นมาตรฐานเดียวกันหรือเปล่า
  พอดีไปดูรถสองยี่ห้อ  ตามคู่มือระบุความกว้างมา คัน A กว้างกว่าคัน B
  แต่พอลองไปนั่งเทียบกันจริง ๆ และลองวัดจากระยะแขนของตัวเอง
  คัน B มันดันกว้างกว่าคัน  A ครับ  งง ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: มิติความกว้างยาวของรถ วัดยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 11:41:08 »
ปกติวัดภายนอกหมดครับ
มีไม่กี่รุ่นที่จะบอก กxยxส ภายใน
ละก็มิติภายนอก อาจไม่เกี่ยวกับภายในไปทั้งหมด
ข้างนอกกว้างกว่า แต่ข้างในแคบกว่าเจอเยอะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mewzabahl

Re: มิติความกว้างยาวของรถ วัดยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 11:41:35 »
แอบงง เหมือนกันครับ  ระหว่าง cityกะalmera   cityยาว 4415  almeraยาว 4425   มันต่างกัน เซนเดียวเองแต่ไปดูตัวจริง  เหมือนalmera ยาวกว่ามากเลย  หลอกตา  :o :o

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 18:29:44 »
   วัดส่วนที่กว้างสุด( ไม่รวมกระจกมองข้าง )  ยาวสุด

ถ้าละเอียดก็จะบอกส่วนกว้างภายในด้วย  และอื่นๆ