ผู้เขียน หัวข้อ: ถามช่วงล่าง และ อารมณ์ในรถกระบะครับ(พี่ Jimmy เชิญด้วยครับ)  (อ่าน 5674 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
กำลังตัดสินใจระหว่าง Ford 2.2 6AT 4Dr. Wildtrack  กับ  Chevrolet Colorado 4Dr. 2.8LTZ 6AT
รถสองคันนี้มันให้ Feeling ต่างกันยังไงในภาพรวม
ช่วงล่างเป็นยังไง(นุ่ม แข็ง เกาะ หนักแน่น เบา)
คันไหนอัตราเร่งดีกว่ากัน(0-100 , 80-120)
ขอบคุณครับ
ปล.ตอนนี้ใจไปทาง Colorado มากกว่าตรงที่มี Traction Control กับ แอร์มี Heater มาให้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อัตราเร่ง ของ Ford Ranger 2.2 6AT 4x4 WildTrak (Double Cab)  VS. Chevrolet Colorado 2.8 6AT 4x4 LTZ (Flex Cab)

* หมายเหตุ ตัวเลขนี้ ระบุเฉพาะรุ่นย่อยที่เจ้าของกระทู้ถามเท่านั้น
แต่ละรุ่นย่อย ตัวเลขจะออกมา เหลื่อมล้ำ หรือแตกต่างกัน โปรดเช็ครุ่นย่อยให้ดีๆ ก่อนถามต่อจ้ะ

0 - 100 Ranger ได้ 13.20 / 80 -120 ได้
0 - 100 Colorado = ยังมิได้ลอง
(แต่เกียร์ธรรมดา 5 จังหวะ 2.8 4x4 Flex Cab LTZ
0 - 100 ได้ 11.67 วินาที
80 - 120 ได้ 8.28 วินาที (ที่เกียร์ 4 อย่างเดียว ถ้าเกียร์ 3 เชนจ์ ขึ้น 4  ตัวเลขจะเป็น 8.49 วินาที
(เกียร์อัตโนมัติ มีแนวโน้ม ตัวเลขด้อยกว่านี้)

Colorado ช่วงล่างนุ่มกว่า Ranger พยายามจะแน่นหนึบ แต่ก็ยังแอบมีรายการย้วยนิดๆ ให้เห็น ไม่มากนัก
ดีกว่ารุ่นก่อน แต่ Ranger จะให้ความมั่นใจในการขับขี่ความเร็วสูงที่ดีกว่า ขณะเดียวกัน ก็ต้องแลกมา
ด้วยความสะเทือนทั้งในช่วงความเร็วต่ำ และความเร็วปานกลางมากกว่าชัดเจน

แต่ Ranger มีความคล่องตัว ในสภาพการจราจรติดขัดดีกว่า Colorado นิดนึง
ด้วยความช่วยเหลือของพวงมาลัย ที่มีระยะฟรี กำลังดี ไม่มากไป นิ่ง แม่นยำในแบบที่
รถกระบะควรจะมี แต่น้ำหนักเบากว่าที่คิดไว้ ส่วน Colorado เหมาะกับการขับทางไกลสบายๆมากกว่า
และมีระบบเบรก ที่มีการตอบสนองของแป้นเบรกที่ดีกว่า Ranger

โครงสร้างตัวถัง ในการรองรับทุกสภาพการขับขี่ มีแนวโน้มว่า Ranger จะดีกว่า Colorado ครับ

ที่ความเร็วประมาณเท่าไรที่ Colorado จะเริ่มไม่เกาะ
หรือ Ranger จะเริ่มเกาะถนนกว่า Colorado ครับ
ในความคิดพี่ รถที่มีแรงบิดเท่านี้ Traction Control ถือว่าจำเป็นไหมครับ
แล้วถ้าให้พี่เลือกฟรีคันหนึ่ง ระหว่าง
Colorado C-Cab 2.8LTZ 6AT 4WD Z71 หรือรุ่น Top สุดของ Colorado
กับ Ranger 2.2 4Dr. 6AT Wildtrack 4WD  หรือรุ่น Top สุดของเครื่อง 2.2
พี่จะเลือกคันไหนครับ อิอิ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mrtonyocz

• Newbie
  • *
ford เหอะครับ

โด้ไปหาอ่านเอาครับ

http://www.newcolorado-club.com/index.php?action=forum

อ่านเยอะๆแล้วจะรู้

ออฟไลน์ [J]e[w]

ถ้าอยากทั้งนุ่มและเกาะลองมองมาสด้าดูครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ไปดูรถทั้ง 2 คันมาอีกรอบ แล้วก็จอง Colorado ไปแล้วครับ
อีกอย่างการบริการทั้งก่อนและหลังการขายโดยรวม Chevrolet ดูแล้วน่าจะดีกว่าครับ
ปล.ศูนย์ต่างจังหวัดนะครับ

ออฟไลน์ Everlast

• Newbie
  • *
แอร์ของโคโลราโด้ไม่มี Heater นะครับ เป็นออโต้เฉยๆ ส่วนตัวผมก็ชอบระบบเซฟตี้ของโคโลราโด้มากกว่าของอำนวยความสะดวกของเรนเจอร์
พวกเปิดปิดไฟหน้า ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ วอยซ์คอนโทรล ใช้แมนนวลเอาก็ได้