ผู้เขียน หัวข้อ: Teana J32 จะกลายเป็นรถบ้านที่วิ่งดี แทนที่Civic 2.0 หรือเปล่า  (อ่าน 23744 ครั้ง)

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
ออกตัวควอเตอร์ไมล์ ที่จริงถ้าขับเทสสักสองสามรอบก็จะเริ่มชินกับการชิงไฟนะครับ

อันดับแรกสำหรับเกียร์ออโต้ คือเข้าเกียร์ D ค้างไว้เท้าขวาส้นเท้าเหยียบเบรกปลายเท้าแตะคันเร่งเลี้ยงไว้ที่ประมาณ 2,000-2,500 รอบ เกินกว่านี้ฟรีทิ้งเปล่าๆ
พอจังหวะไฟสัญญาณวิ่งลงมาเหลืองสุดท้ายก็ส่งคันเร่งออกไปเลยครับ(ชิงไฟ) แล้วก็ไล่ไปตามเกียร์ ทางที่ดีเปิด O/D ไว้ด้วยก็ดี
เพราะจะได้ช่วยเวลาเข้าเส้น(ระยะเบรกที่คลองห้ามันน้อยเหลือเกิน)

ถ้าเกียร์ธรรมดาก็วิธีเดียวกัน เข้าเกียร์1 คาไว้เหยียบครัชเร่งรอบไว้ที่ประมาณ 2,000 รอบ
สำหรับเกียร์ธรรมดาผมจะใช้ปลายเท้าเน้นว่าปลายเท้าซ้ายเหยียบครัชไม่ใช่ทั้งเท้าเหยียบนะ พอจังหวะชิงไฟผมแค่บิดส้นเท้านิดนึงเพื่อให้ครัชมันสปริงยกไปเลย
จะดีกว่าเหยียบทั้งเท้าซึ่งจะเสียเวลาตอนถอนครัช

;D  ไว้แพนไปวันไหนส่งข่าวด้วยนะ เดี๋ยวไปเทรนด์ให้ เอารถแพนละกัน  ;D
ผมสวนAstinaเซตโบตอนแรกๆได้ เพราะผมชิงไฟชนะนี่แหละ ซักพักพอบูสต์เขามาเต็ม โดนยาวครับพี่น้อง ;D
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ ton99

• Jr. Member
  • **
ผมชอบจับคู่ ประเภทที่คิดว่ามันวิ่งสูสีเป็นหลัก  เพราะเวลาวิ่งมันจะดูสนุก
แต่บางคู่ ก็เป็นประเภทที่ไม่รู้ผล  เพราะตอนวิ่งมันได้ลุ้น
ประเภทรู้ว่าขาด  อันนี้จะไม่ค่อยเอามาวิ่งกัน
เพราะคนดู  ดูไม่สนุก  และคนที่วิ่งโดนทิ้งขาดก็คงไม่ชอบด้วย
แต่ก็มีบ้างที่คนขับอยากลองวิ่ง  เพราะอยากรู้ว่าขาดขนาดไหน

ส่วน Civic2.0 กับ Mazda2.0  อันนี้จะวิ่งหรือเปล่า ต้องแล้วแต่คนขับทั้งคู่
เพราะเดิมๆมา  ก็มองออกว่า Civic คงขึ้นขาด
และแถมตอนนี้ Civic ตาถังไปใส่ e manage มาแล้ว มันวิ่งดีกว่าเดิมแบบพอควรเลย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ถ้าอยากจัด ไม่ยาก พาจูนเนอร์ไป disengage โปรแกรมออก ก็วิ่งได้แล้ว

จะลองอะไรลองอย่างที่อยากลองเลย ขึ้นขาด เราก็ได้รู้อยู่ดีว่าขาดมากหรือน้อยเพียงใด
ไอ้ที่เค้าว่าทิ้งเป็นทุ่ง..ทุ่งอะไร ทุ่งหมาเมินหรือทุ่งนาผืนน้อย จะได้รู้

จัด Jazz SV ให้คันนึงได้ไหม? เพราะเห็นคนถ่ายคลิปออกมาแล้ว Jazz น่าจะทิ้ง Tiida 1.6ได้
เป็นทุ่งกุลาร่ำไห้ ม้าก็เยอะกว่าตั้ง 11 ตัว เกียร์ก็ทดดีกว่า ล้อและยางก็เล็กกว่า มันต้องทิ้งเป็นทุ่งกุลาได้อยู่แล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
ตอนแรกผมคิดว่ามีสวิชเปิดปิดกล่องซะอีก

รถผมReflashกล่องมา ตอนนี้ไม่รู้สึกอะไรแล้วครับ แบบว่าชินเท้า แต่ก็ดีครับ ทำมาฟรี ไม่เสียตังค์ 55 ;D

;D ทุงกุลาร่ำไห้
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V