ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมไม่ยกเลิกใบขับขี่ตลอดชีพครับ  (อ่าน 28706 ครั้ง)

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
พอดีไปต่อใบขับขี่ใหม่แล้วได้ไปทดสอบเบื้องต้น ผมยังเห็นหลายคนถือใบขับขี่กันแล้วแต่ยังสอบผ่านได้ยากอยู่เลย ทำให้คิดกลับไปว่าแล้วบางคนที่มีใบขับขี่ตลอดชีพเนี่ย ควรที่จะสอบวัดศักยภาพเป็นระยะเหมือนกันหรือปล่าว และที่อยากให้ไปดูคือส่วน วีดีโออบรมทำเป็นละครได้ดีมากครับ

เพื่อนๆคิดยังไงกับใบขับขี่ตลอดชีพบ้างครับมันดีกับความสะดวกสบายของเรา หรือว่าเราควรทดสอบศักยภาพ เป็นช่วงๆครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
Re: ทำไมไม่ยกเลิกใบขับขี่ตลอดชีพครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 12:03:41 »
ผมยังอยากได้เลยครับ ใบขับขี่ตลอดชีพเนี่ย เพราะขี้เกียจไปต่อ เหอะๆๆ

แต่ผมว่าทุก 5 ปีมันก็ดีเหมือนกันครับ เพราะเห็นว่าเดี๋ยวพอเวลาไปต่อ เข้าให้ทดสอบเล็กๆ น้อยๆ ด้วยหนิครับ

ใครไปต่อยังครับมาบอกเล่าให้ฟังด้วย เพราะของผมครบรอบต่อปีหน้า อิอิ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ 7777777

Re: ทำไมไม่ยกเลิกใบขับขี่ตลอดชีพครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 12:09:10 »
คิดเหมือนกันครับว่าทำไม...? ถ้าจำไม่ผิดคนเกิดปีพศ.2525จะเป็นปีสุดท้ายที่ได้ตลอดชีพ

คิดยังไงก็แปลกอยู่ดี... เพราะคนที่แก่มากๆๆๆบางคนไม่มีประสิทธิภาพที่จะขับรถได้แล้วด้วยซ้ำ แต่กฎหมายคุ้มครองว่าคุณขับได้ตลอดชีวิต... ซะงั้น

ps. ใบขับขี่ผมหมดอายุมาปีกว่าแล้ว ไม่ได้ไปต่อ โดนตร.จับก็ไม่ขอใบขับขี่ แต่ขอบัตรประชาชนแทน

สงสัยเหมือนกันว่า แล้วจะมีใบขับขี่ไปทำไม?

เด็กอายุต่ำกว่า18 ก็ขอบัตรประชาชนแทน ไม่มีการจับข้อหาไม่มีใบขับขี่เลย

งงๆนะตำรวจไทย

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 12:14:33 »
ต่อทุก 5 ปีก็ดีครับเป็นสร้างวินัยที่ดีในสังคม

ตลอดชีพตอนนี้ไม่มีการออกให้แล้วครับ ใครที่มีอยู่ก็โชคดีไปไม่ต้องมาต่อทุกๆ5ปี

อีก20ปีคงไม่ใครเหลือแล้วที่ถือใบขับขี่ตลอดชีพ คงล้มหายตายจากไปหมด จะเหลือแต่ต่อทุก 5 ปี

ตอนต่อใบขับขี่ก้ไม่ยุ่งยากเท่าไร แค่อบรมไม่กี่ชั่วโมง เสียค่าทำเนียม

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 12:14:49 »
ผมก็เกิดปี 2525 นะครับ แต่ขนส่งบอกทำไม่ได้แล้ว (ไปทำที่สวนผัก)

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 12:23:09 »
 ;D ;D ของเเบบนี้มันก็ ของใครของมันหละครับ คนที่ต้องไปต่อก็อยากให้คนอื่นต่อด้วย

ส่วนคนที่ได้ตลอดชีพเเล้ว เค้าก็พอใจของเค้าเเบบนั้น

หรือลองตอนนี้ มีเสนอให้ เเบบต่อทุก5ปี สามารถมาขอเปลี่ยนเป็นตลอดชีพได้ ผมว่า ก็ไปขอเปลี่ยนเป็นตลอดชีพกันเกือบหมดหละนะ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 12:28:49 »
ถ้าจำไม่ผิดปีสุดท้ายที่ให้ทำตลอดชีพได้ก็คือปี 2540 เพื่อนๆแม่ผมหลายคนแห่ไปทำกันใหญ่เลย

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 12:40:14 »
ผมยังอยากได้เลยครับ ใบขับขี่ตลอดชีพเนี่ย เพราะขี้เกียจไปต่อ เหอะๆๆ

แต่ผมว่าทุก 5 ปีมันก็ดีเหมือนกันครับ เพราะเห็นว่าเดี๋ยวพอเวลาไปต่อ เข้าให้ทดสอบเล็กๆ น้อยๆ ด้วยหนิครับ

ใครไปต่อยังครับมาบอกเล่าให้ฟังด้วย เพราะของผมครบรอบต่อปีหน้า อิอิ

ของผมเพิ่งไปต่อมาไม่ต้องทดสอบอะไรเลยคับ   ;D

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 13:10:35 »

อีก20ปีคงไม่ใครเหลือแล้วที่ถือใบขับขี่ตลอดชีพ คงล้มหายตายจากไปหมด จะเหลือแต่ต่อทุก 5 ปี

อ่านแล้วนี่ เอ่อ ผมจะตายตอนอายุ 50 นิดๆเองเหรอเนี่ย 5555
ผมถือเป็นรุ่นท้ายๆแล้วมั๊งที่ได้ใบขับขี่ตลอดชีพ จำได้ว่า ทำใบขับขี่ตอนปี 41 ส่วนใบขับขี่ตลอดชีพได้ตอนปี 45 ครับ

ส่วนตัวผมมองว่า ต่อเป็นแบบ 5 ปีก็โอเคนะ ติดที่ว่า ค่าธรรมเนียมน่ะมันต่างกันเยอะนะ
ผมทำตลอดชีพเสียไป 1000 บาท แต่ถ้าต่อราย 5 ปี เฉลี่ยก็ปีละ 100 บาทแน่ะ

ปล. ใบขับขี่ผมยังเป็นแบบเก่าอยู่เลย ว่าจะไปทำสมาร์ทการ์ดกับเค้ามั่ง ก็ขี้เกียจลางานไปทำ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 13:42:42 »
ถึงมันจะไม่สะดวกที่ต้องไปต่อ แต่ก็มีดีตรงที่ต้องทดสอบให้ผ่านครับ (แต่ถึงมีการทดสอบ มาตรฐานการขับรถของคนไทยก็....)

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 14:02:00 »
คนที่เกิดก่อนเดือน มิถุนายน พ.ศ.2526 จะเป็นรุ่นสุดท้ายที่ได้ ใบขับขี่ตลอดชีพครับ เพราะของผมเป็นหนึ่งในนั้น

บัตรแบบเก่าหาย ไปทำใหม่ ก็ยังได้ตลอดชีพ ในราคา 200 บาท เหมือนกับทางขนส่งเค้าก็ยังให้สิทธิเต็มที่สำหรับ

คนรุ่นเก่าๆ ที่ทันใช้กฏหมายเก่าๆ อ่ะครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 14:09:19 »
ก็เป็นเรื่องธรรมดาของกฏหมายล่ะมั้งครับ กฏหมายไปบังคับใช้ย้อนหลังไม่ได้ อย่างสมมติเกิดมีการยกเลิก ห้ามเด็กทำบัตรประชาชน  ต้องอายุ15เท่านั้นถึงทำได้
เด็กที่ำไปแล้วก็ไม่เกี่ยวอ่ะครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 14:28:31 »
แล้วถ้า คนได้ตลอดชีพ ทำบัตรหาย หรือ โดนจับแล้วไม่ไปเอาใบขับขี่ จะได้ ใบใหม่เป็นตลอดชีพไหมครับ อยากถามดูเพราะภรรยาเป็นตลอดชีพแล้วเค้าหวงเหลือเกินเก่าเยินเหมือนยันต์ติดกระเป๋าละ ส่วนผมใหม่กิ๊กทุก ห้าปี ( ผมก็happy กับการไปต่อนะครับ ชอบตรงดูวีดีโอบรรยาย ดูแล้ว เข้าใจว่าเราขับรถเลวๆ ไม่ใช่เราสบายและทำให้คนอื่นเดือดร้อน ) ตอนนี้ขับรถดีขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 14:34:41 »
บัตรหายก็ได้ตลอดชีพแหละครับ แค่เอาใบแจ้งคสามไปด้วยเพราะข้อมูลอยู่ในระบบ

แต่ถ้าโดนยึดใบขับขี่ไปนานอันนี้ผมไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 14:57:13 »
 ;D ยุคนั้น ใบขับขี่ตลอดชีพ ซื้อกันง่ายมาก ไม่ต้องขับรถเก่งก็ได้ 555+

(แม่ผมยังซื้อเลย ขับรถแทบจะไม่คล่องสักนิด)

ออฟไลน์ luktal_wangpha

• Jr. Member
  • **
  • ครูชำนาญการพิเศษ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 15:22:01 »
ลูกตาลเองก็ได้ตลอดชีพค๊ะ พ่อพาไปสอบรุ่นเกือบท้ายๆเหมือนกัน สอบมาด้วยความสามารถจริงๆ สมัยพ่อก็ไปสอบใบขับขี่ที่กองทะเบียนกรมตำรวจ ตั้งแต่ยังเป็นนักเรียนช่างใช้ฝีมือล้วนไม่ได้ซื้อค๊ะ(ไปสอบเองปู่ได้พาไป พ่อบอกว่าอยากขับรถมากแต่ปู่ไม่ให้ขับเพราะไม่มีใบขับขี่ พ่อจึงต้องดิ้นรนไปสอบให้ได้)  ทุกวันนี้พ่อสายยังกับเหยี่ยว ขับรถเตอร์ไซค์บิ๊กไบค์ท่องเที่ยวกับรุ่นลูกรุ่นหลานได้สบาย ไม่ต้องให้เป็นที่กังวลว่าจะขี่ตามไม่ทัน ส่วนรถยนต์ ถ้าถนนโล่งและปลอดภัยความเร็วสูงสุดเฉียด 80% ของรถคันนั้นมีให้เห็นเสมอ คนที่ได้ใบขับขี่ตลอดชีพไม่ใช่ว่าทุกคนจะได้มามั่วๆหรือไม่มีฝีมือนะค๊ะ 

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 16:42:26 »
อิจฉาคนที่มีใบขับขี่ตลอดชีพมากครับ  :)

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 17:20:27 »
ผมก็ตลอดชีพ ใบท้ายๆ ดีตรงไม่ต้องต่อบ่อย และต้องมีความรับผิดชอบ

แต่ไอเดียที่น่าชื่นชมครับ น่าจะต่อทุกๆ 2-5 ปี ครับ  ;)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 17:32:03 »
กฏหมายไม่ย้อนหลังนี่นา มันไหนมันใช้ได้ก็ใช้ไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 17:57:20 »
ผมมองอีกประเด็นนึงนะครับ เรื่องความรับผิดชอบ เมื่อเกิดอุบัติเหตุ
บางคนมีเงินซื้อรถเป็นแสนเป็นล้าน
แต่พอไปขับรถชนคนอื่น กลับไม่มีเงินจ่ายชดใช้ค่าเสียหาย
และก็ไม่ยอมทำประกันภัย ภาคสมัครใจ
พวกนี้ก็สมควรพิจารณาด้วยนะครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 18:01:53 »
ผมมองว่า คนที่ได้สิทธิ์ไปแล้ว ก็ช่วยไม่ได้ครับ เพราะรัฐสัญญาไว้แล้วว่าจะให้เขาตลอดชีพ จะมาเปลี่ยนทีหลังผมว่าไม่แฟร์ครับ

แต่การให้ต่อทุก 5 ปี ก็เป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ เพราะมันทำให้คนได้ทบทวนการขับขี่ที่ถูกต้อง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 18:49:01 »
เอาแบบขับให้มีจิตสำนึกก็พอมั้ง ทุกวันนี้ รถจักรยานยนขับ กลางถนน บีบแตรก็โกด งงมาก

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 19:35:36 »
คนที่เกิดก่อนเดือน มิถุนายน พ.ศ.2526 จะเป็นรุ่นสุดท้ายที่ได้ ใบขับขี่ตลอดชีพครับ เพราะของผมเป็นหนึ่งในนั้น

บัตรแบบเก่าหาย ไปทำใหม่ ก็ยังได้ตลอดชีพ ในราคา 200 บาท เหมือนกับทางขนส่งเค้าก็ยังให้สิทธิเต็มที่สำหรับ

คนรุ่นเก่าๆ ที่ทันใช้กฏหมายเก่าๆ อ่ะครับ

โอ้ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย ผมก็ได้ ตลอดชีพ แต่โดนน้ำ โดนความชื้น จนรูปข้างในมันละลายไปหมดละ อยากไปทำใหม่แต่ไม่กล้า กลัวโดนเปลี่ยนเป็นแบบ 5 ปี ฮ่าๆ

แต่ก็อยากได้ แบบสมาร์ทการ์ดนะ แบบเก่าดูแลยาก ต้องเคลือบพลาสติกไว้ ไม่งั้นเยิน

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 20:05:40 »

โอ้ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย ผมก็ได้ ตลอดชีพ แต่โดนน้ำ โดนความชื้น จนรูปข้างในมันละลายไปหมดละ อยากไปทำใหม่แต่ไม่กล้า กลัวโดนเปลี่ยนเป็นแบบ 5 ปี ฮ่าๆ

แต่ก็อยากได้ แบบสมาร์ทการ์ดนะ แบบเก่าดูแลยาก ต้องเคลือบพลาสติกไว้ ไม่งั้นเยิน
ไปทำใหม่ได้ครับ ของผมใบเก่าตลอดชีพหาย ไปยื่นขอทำใหม่ได้เป็นบัตรแข็งยังได้ตลอดชีพเหมือนเดิมครับ

HIGHSEA

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 20:43:23 »
ผมเองใด้ใบขับขี่ตลอดชีพตอนอายุ20กว่าๆ ซึ่งก่อนหน้านั้นต้องต่อปีต่อปี สองถึงสามครั้นะถึงจะได้แบบตลอดชีพนะครับ
พ่อผมสอนขับ สอนกฎจราจร พาไปสอบ ทั้งหมดทุกอย่าง จนถึงตอนนี้ก็จะ 20 ปีแล้ว ผมก็ยังใช้ใบเดิมอยู่และก็สะดวกดี
ไม่ต้องคอยไปต่อให้เสียเวลา แต่ผมก็ขับรถได้ปกติทั่วๆไปนะ ไม่เห็นว่าการไปต่ออายุจะทำให้ การขับรถมันดีขึ้นตรงใหน
ผมมองว่าการขับรถดีหรือไม่ มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับ อายุ เพศ วัย และใบขับขี่ นะครับ มันขึ้นอยู่กับจิตใต้สำนึกของคนที่นั่ง
อยู่หลังพวงมาลัย มากกว่า ว่าจะนึกถึงกฎจราจร เข้าใจ และเห็นใจ มีน้ำใจกับผู้ร่วมถนนมากแค่ใหน นะครับ
ต่อให้ต่อทุกปี อบรมทุกครั้ง แต่ไม่นำมาใช้เวลาขับรถก็ไม่มีประโยชน์ครับ
และที่สำคัญเข้าก็ยกเลิกแล้วด้วย ก็อย่างที่บางท่านเขียนแหละครับ ต่อรอตายไปก่อนเดี๋ยวก็หมดไปเอง ;D
แต่จะให้ยกเลิกแล้วมาต่อใหม่ ผมก็ไม่เห็นด้วยนะครับ วุ่นวายเปล่าๆ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 20:52:17 »
การต่อใบขับขี่ไม่ได้มีผลต่อการขับเลย เป็นเพียงการหารายได้อย่างนึงของรัฐเท่านั้น
ซึ่งผมว่ามันใช้ทรัพยากรเปลืองมาก เวลาไปทำทีคนเต็มตลอดเลย ใช้เจ้าหน้าที่เท่าไหร่อีก

ถ้าอยากได้เงินผมว่าเรียกเก็บอย่างเดียวไปเลย หรือไม่ก็เก็บให้เหมือนค่าน้ำค่าไฟ ตัดผ่านบัตรไปเลยดีกว่า

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 22:32:43 »
การต่อใบขับขี่ไม่ได้มีผลต่อการขับเลย เป็นเพียงการหารายได้อย่างนึงของรัฐเท่านั้น
ซึ่งผมว่ามันใช้ทรัพยากรเปลืองมาก เวลาไปทำทีคนเต็มตลอดเลย ใช้เจ้าหน้าที่เท่าไหร่อีก

ถ้าอยากได้เงินผมว่าเรียกเก็บอย่างเดียวไปเลย หรือไม่ก็เก็บให้เหมือนค่าน้ำค่าไฟ ตัดผ่านบัตรไปเลยดีกว่า

ผมขอเถึยงครับ ถึงมันจะขึ้นอยู่กับจิตสำนึกของแต่ละคนก็ตาม
แต่ในบางครั้ง  การอบรม การบรรยาย ก็ยังช่วยได้ ถึงแม้อบรม ร้อยคน ได้แค่ 5 คน ก็ยังดีกว่าไม่ได้เลย

ส่วนพวก 5 ปี พอแก่ตัวไป ก็ต้องทดสอบสมรรถนะทางสายตา ประสาทสัมผัสการรับรู้ การเบรคด้วย ผมว่าช่วยได้มากครับ

ทำไมผมถึงบอกอย่างนี้ เพราะ ทุกวันนี้ ผมยังเห็น คนอายุเกิน "80" มาขับรถอยู่เลย ทุกเช้าหน้าตลาด แต่ขับช้ามาก
เพื่อความปลอดภัย มีทุก 5 ปีดีแล้วครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 23:18:04 »
เฉยๆครับ ไม่ได้ช่วยอะไร ถ้าช่วยจริง ช่วยสอบให้เข้มตั้งเเต่ครั้งเเรกดีกว่า 

ถ้าครั้งเเรกปล่ยคนไม่มีคุณภาพ สอบผ่านได้ ครั้งต่อๆมาคนเเบบนั้นก็ต่อได้อีก ไม่น่ายาก

promt

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 02:39:18 »
นานมาแล้ว 20 ปีพอดี คนรุ่นใหม่ อาจจะไม่รู้เกี่ยวกับสิทธิ์กฏหมาย

ท้าวความหน่อย

ใบขับขี่รถมอเตอร์ไซค์
ปี 2534 ไปสอบใบขับขี่ ผ่านด้วยคะแนน 19/20 โดยผ่านในการสอบครั้งที่ 3
ครั้งที่ 1-2 ได้ 15 คะแนนทั้ง 2 ครั้ง นายทะเบียนเลยเอาหนังสือกฏจราจรให้ยืมอ่านก่อนไปสอบใหม่ในครั้งที่ 3
สอบวัดสายตาผ่าน ได้ใบขับขี่จักรยานยนต์แบบชั่วคราวมาใส่กระเป๋าเล่น
ปี 2535 ไปต่ออายุได้ 1 ปี
ปี 2536 ไปต่ออายุอีก นายทะเบียนถามว่าจะเอาแบบ 5 ปีหรือตลอดชีพ
เพราะความขี้เกียจเลยไปตอบว่าเอาแบบ ตลอดชีพ (จ่ายค่าธรรมเนียม 300 มั้งครับ)

ปี 2547 ก่อนจะไปเมืองนอก ทำบัตรหาย ผมจึงไปแจ้งที่ขนส่ง กรุงเทพฯ
เขาเช็คในระบบ ปรากฏว่าเป็นแบบ 6 เดือน (ซวยแล้ว)

แต่ผมยืนยันว่าผมได้แบบตลอดชีพแล้ว

ใบขับขี่รถยนต์
ปี 2537 ไปสอบใบขับขี่ข้อเขียนผ่านด้วยคะแนน 20/20 เป็นคนแรกที่ได้คะแนนเต็มในการสอบคร้้งแรก
สอบวัดสายตาผ่าน
สอบภาคปฏิบัติ ขับรถ รถที่มีให้ทดสอบเก่าโคตรยี่ห้อ DATSUN
เข้าเกียร์ไม่เลี้ยงคลัตซ์ ไม่เร่งเครื่องเป็นดับ ปราบเซียนชัดๆ เลย แค่เข้าเกียร์ไม่ให้เครื่องดับ ก็เครียดแล้ว
ตรงไป ถอยรถ เลี้ยวรถ ไม่เหยียบกรวย ผ่าน
ได้ใบขับขี่ 1 ปีมา
ปี 2538 ไปเปลี่ยนใบขับขี่ นายทะเบียนถามว่าจะเอาแบบไหน 5 ปีหรือตลอดชีพ
ตอบเลย ตลอดชีพ จ่ายเงินไป 700 (มั้งครับ)

ปี 2547 บัตรหาย ไปแจ้งที่ขนส่ง กรุงเทพฯ พร้อมกับใบขับขี่รถ จยย.
นายทะเบียนไปเช็คในระบบ ปรากฏว่าใบขับขี่รถยนต์เป็นแบบ 1 ปี จะเอาไหม
แต่ผมยังยืนยันว่าผมได้แบบตลอดชีพแล้ว (ซวยอีกแล้ว)

วิ่งหาสำเนาให้วุ่น
สำเนาใบขับขี่ จยย. ตลอดชีพ ผมไปขอคัดลอกที่โรงเรียนเก่าตอน ม. 6
ซึ่งผมจำได้ว่า ครูปกครองยึดไปเพราะขับรถมอไซค์เข้าไปในโรงเรียน
แล้วครูถ่ายเอกสารเก็บไว้ ที่ฝ่ายปกครอง นานแล้วแต่คุณครูเก็บเอกสารเราไว้อีก
ได้อานิสงค์จากการทำความผิด ไม่น่าภูมิใจเท่าไหร่ครับ
(คุณครูท่านนี้ เกษียณไปเมื่อ 3 ปีที่แล้ว ศิษย์ขอแสดงมุทิตาจิตต่อท่าน)

ส่วนใบขับขี่รถยนต์ ตลอดชีพ ผมจำได้ว่าตอนที่ขออนุญาตทำบัตรเข้าไปจอดรถที่ มหาวิทยาลัย
เคยให้สำเนาไว้ที่กองยานยนต์ จึงไปขอคัดลอก

แล้วนำทั้งสองสำเนาไปขอใหม่ที่ขนส่ง ได้ ตลอดชีพ กลับคืนมาทั้ง 2 ใบ ฮู่เล่

1 ปีครึ่ง ต่อมา พบว่า บัตรที่เราเคยว่าทำหาย ไม่ได้หายครับ
มันไปอยู่ที่ร้านถ่ายเอกสาร แล้วลืมไปเอา
เจ้าของร้านถ่ายเอกสารทัก และให้กลับคืนมา

ถามว่ายกเลิกใบขับขี่ตลอดชีพได้ไหม
ตอบเลยว่า ไม่ได้ครับ
เพราะถ้ากฏหมายใหม่ ไปทำให้กลุ่มคนรุ่นเก่า (X gen และ Gen ก่อนหน้า) เสียสิทธิ์
กฏหมายจะเว้นให้ครับ
ส่วนคนรุ่นใหม่ (Y gen) ก็ใช้กฏหมายใหม่ต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2012, 14:18:31 โดย promt »

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 11:17:21 »
คิดเหมือนกันครับว่าทำไม...? ถ้าจำไม่ผิดคนเกิดปีพศ.2525จะเป็นปีสุดท้ายที่ได้ตลอดชีพ

คิดยังไงก็แปลกอยู่ดี... เพราะคนที่แก่มากๆๆๆบางคนไม่มีประสิทธิภาพที่จะขับรถได้แล้วด้วยซ้ำ แต่กฎหมายคุ้มครองว่าคุณขับได้ตลอดชีวิต... ซะงั้น

ps. ใบขับขี่ผมหมดอายุมาปีกว่าแล้ว ไม่ได้ไปต่อ โดนตร.จับก็ไม่ขอใบขับขี่ แต่ขอบัตรประชาชนแทน

สงสัยเหมือนกันว่า แล้วจะมีใบขับขี่ไปทำไม?

เด็กอายุต่ำกว่า18 ก็ขอบัตรประชาชนแทน ไม่มีการจับข้อหาไม่มีใบขับขี่เลย

งงๆนะตำรวจไทย
ผมโดนประจำอะครับ ถึงปกติผมจะปั่นจักรยานเป็นหลัก แต่มอไซต์รถยนต์ผมก็ขับได้ นานๆขับที เจอ ตร.
เรียกทีไรก็โดน 500-600 บาททุกที (ขอลดๆ)  :D
H.