ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างใช้คันเก่าต่อไปดับกิเลสให้ได้ ซื้อคันใหม่รุ่นปัจจุบัน หรือจะซื้อรุ่น minor change ดีครับ  (อ่าน 7714 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
มีเรื่องรบกวนครับ ขอถามความเห็นว่าควรจะเอายังไงดี
ระหว่างใช้คันเก่าต่อไป หรือซื้อคันใหม่ดี สำหรับคันใหม่ก็ลังเลอีกว่าจะเอาตัวปัจจุบันหรือเอาตัว minor change ดี

เนื่องจากพอดีตอนนี้เข้าสู่ปีที่ 5 กับรถคันปัจจุบันครับ
กิเลสกำลังพุ่งปรี๊ด อยากได้รถใหม่มาตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว แต่ก็งกครับ เลยไม่ตัดสินใจจองไปซะที
จนกระทั่งตอนนี้รถเก่าผมถึงเวลาต้องซ่อมแล้วก็เลยเป็นช่วงที่ต้องรีบตัดสินใจว่าจะทำอย่างไรดีครับ

ปัจจุบันนี้ผมใช้ civic 2.0 เดิมๆ สนิท ก็ยังใช้เีไม่มีปัญหาอะไรวิ่งไป 140,000 กม เครื่องยังฟิต สตาร์ทติดง่าย อิอิ
แต่ยางชุดปัจจุบันก็ลากใช้มา 70,000 กมแล้วครับ ไม่รู้ใช้เข้าไปได้ยังไง
ช่วงล่างก็เสียงดังแล้ว น้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์ก็ถึงเวลาต้องเปลี่ยนพอดี และยังต้องทำเบรคด้วยเนื่องจากผ้าเบรคหมดกับจานเบรคนี่เจียร์จนต้องเปลี่ยนจานแล้ว
(ไม่รู้เป็นอะไรผมขับคันนี้ทีไรเจียร์มาใหม่ๆอยู่ได้ไม่เกิน 7 วันก็คดอีก สงสัยผมจะใช้เบรคหนักไปครับ)

หลังจากคำนวณค่าซ่อมคร่าวๆ ก็มีหลายเงิน ค่ายางก็ 2 หมื่นแล้ว (ไหนจะเล็งแม็กใหม่กับเบรคที่จะยกมาจาก type R อีก) เผลอๆ อาจจะเกิน 5 หมื่นครับ
ถ้ารวมรายการในวงเล็บเข้าไปนี่เกินไปเยอะแน่นอน

และแล้วความคิดเรื่อง prius ก็แว๊บเข้ามาครับ
เนื่องจากมันคงช่วยประหยัดน้ำมันได้มาก แถมยังเป็นรถใหม่ สบายใจไปอีกหลายปี
แต่ทีนี้ก็ยังมีปัญหาอีกว่าถ้าซื้อจะซื้อรุ่นปัจจุบันหรือรุ่น MC ดี
เมื่อคำนวณส่วนลดของแถมต่างๆ ถ้าผมซื้อตัวปัจจุบัน เมื่อดาวน์คันใหม่เสร็จผมจะเหลือเงินตั้ง 5 หมื่นซึ่งอาจจะไปโปะดาวน์เพิ่มหรือเอาไปเลียงสาวๆ ก็ยังได้
แต่หากซื้อตัวใหม่ ผมต้องควักกระเป๋าอีกราวๆ 3 หมื่น (ตัว MC ที่จะซื้อเป็นตัว top ไม่ใช้ top option ที่มีมูนรูฟครับ)
ในขณะที่ผ่อนต่างกันหลักร้อยบาท

เรื่อง option ที่มันต่างกันพอสมควรก็พอจะรู้อยู่ครับ แต่ติดตรงที่ว่าหากออกตัวปัจจุบันคงต้องเอาไปติดจอกับหล้องมองหลัง เพราะบางทีพ่อแม่เอาไปขับแล้วชอบถอยชนครับ
เลยอยากติดไว้เพื่อความสบายใจ (หรือไม่ก็ถอยชนกล้องพังไปด้วยเลย) ทำไปทำมาแล้วก็อาจจะต้องเสียเงินอีก 3-4 หมื่นอยู่ดี แต่ถึงยังไงก็ยังถูกกว่าออกตัว MC อีกหลายหมื่น

ซึ่งจริงๆ มันก็ไม่มากแต่ผมแค่อยากหาทางที่คุ้มที่สุด พอดีเมื่อวานนี้เพิ่งไปจดทะเบียนเปิดบริษัทใหม่ แล้วอีกไม่นานก็จะโดนเรียกเงินไปลงทุนในบริษัทใหม่เร็วๆ นี้แล้ว ก็เลยงกนิดหน่อยครับ
(ตัวผมไม่เก็บเงินสด ไม่ฝากธนาคาร พอมีเงินก็เอาไปต่อยอดเรื่อยๆ เสียงดีครับ)
อยากขอความเห็นว่าถ้าเป็นท่านสมาชิกทั้งหลายจะเลือกแบบไหนครับ

ขับคันเก่า เอาไปซ่อมให้ดี แล้วก็ใช้ไปอีกยาวๆคงไม่มีอะไรเสียอีกเพราะทำไปหมดแล้ว แต่งหล่อซะหน่อย ผ่อนอีกไม่นานก็หมด รถขับสนุก วิ่งได้ 220+
ขับคันใหม่ รุ่นปัจจุบัน ประหยัดน้ำมันขึ้น แต่อาจจะต้องใจเย็นลงหน่อย เอาไปทำเครื่องเสียงใหม่ เผลอๆ เสียงดีกว่ารุ่น MC อีก
หรือเลือกคันใหม่ MC เพิ่มเงินนิดหน่อย ได้ทุกอย่างครบ เบาะไฟฟ้า กระจกพับไฟฟ้า จอ dvd กล้อง ภายในสีดำ ฯลฯ ดีครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
เป็นผมใช้ civic ต่อครับ แล้วเอาไปทำให้ใหม่หมด โฉมนี้สวยนานด้วย อิอิ

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
ถ้าเป็นผมคงใช้คันเก่าครับ เอาไปทำใหม่ใช้ได้อีกนาน แล้วพี่เพิ่งเปิดบริษัทใหม่ด้วย ผมว่าเอาเงินมาลงทุนให้งอกเงยก่อนดีกว่าครับ

แล้วค่อยซื้อทีหลังก็ได้ครับ ตอนนี้ที่บ้านผมก็เป็นครับ คุณพ่ออยากมีบ้านเป็นของตัวเอง ก็เลยว่าจะสร้าง แต่ก็คิดแล้วคิดอีก ไม่กล้าสร้าง

แต่คิดไปคิดมาเอาเงินมาลงทุนทำธุรกิจก่อนดีกว่าครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ -*PoM*-

• Full Member
คันเก่าครับ มันยังสวยอยู่เลย
ถ้าอยากประหยัด LPG เลย ประหยัดกว่า Prius อีกครับ
Prius ที่จะเปลี่ยนไม่มีอะไรแตกต่างจากคันเก่ามากเลย ยกเว้นอัตราการกินน้ำมันซึ่งก็ประหยัดตังโดยใช้พลังงานทดแทน

ออฟไลน์ 2k

เอาซีวิคที่มีอยู่ไปปรับปรุงใส่ช่วงล่างให้ใหม่หมดทุกชิ้น แค่หกแสนกิโลยังสบายๆอยู่ได้อีกหลายปี  :)

การขายรถแล้วซื้อใหม่เป็นทางแก้ไขภาระค่าน้ำมันที่ผิดเพราะนอกจากการขาดทุนราคาขายต่อที่โดนกดราคาแล้วยังจะต้องสู้กับราคาค่าการตลาดรถใหม่อีก ซึ่งราคาจริงๆของมันจะเห็นตอนขายมือสองนี่แหละ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ simcity

ตอบยากครับ

ขึ้นอยู่กับเงินในกระเป๋าล้วน

ถ้าเงินเหลือ รายได้ต่อเดือนสบายๆ แน่นอน

ก็สอยคันใหม่เลยครับ

แต่ถ้าต้องหมุนเดือน ชน เดือน ซื้อคันใหม่แล้วทำให้ชีวิตรู้สึกลำบากขึ้น

ก็ขับคันเดิมครับ

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
เป็นผมใช้คันเดิมแน่นอน เอาเงินไปเปลี่ยนพวกชิ้นส่วนสึกหรอให้หมด

หลังจากนั้นเอาไปติด LPG หัวฉีดวิ่งสบายๆได้อีกยาวๆเลย

ส่วนจะไปทำเป็น Type R ให้รถมันดูมีสเน่ห์ขึ้นอันนี้แล้วแต่ชอบเลย

เพราะผมว่า Civic FD เครื่อง 2.0 มันต่อยอดได้เยอะนะครับ Paddle Shift ก็มี ไฟหน้า HID จากโรงงาน

เอาไปแต่งอีกนิดหน่อยมีแตะ 200 ม้า  ;D

ออฟไลน์ eRaJap

• Jr. Member
  • **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
คันเก่าค่ะ ชอบ civic ตัวนี้ สวย เท่มากมายค่ะ ดูยังไงก็ไม่เบื่อ
Prius ถ้าเท้าหนักๆ ก็ไม่น่าจะประหยัดอยู่ดี ไหนจะค่าแบตอีก

ออฟไลน์ vellcap

Civic FD มันสวยได้อีกนานครับ อย่าเพิ่งเปลี่ยนเลยครับ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ
แถมยังเป็น 2.0 อีก  อ๊ากกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ dEsiGnz

• **
ผมว่าใช้คันเก่าดีกว่าครับ ตัว 2.0 นี่ผมว่ามัน perfect มากเลยนะครับ อยากประหยัดอาจจะเอาไปติด LPG ก็ได้นี่ครับ

หมั่นดูแลบ่อยๆ คงไม่มีปัญหาอะไร ส่วนช่วงล่างเสียงดังผมว่าน่าจะเป็นเพราะยางมันเก่ามากแล้วเนื้อยางเลยแข็ง ทำให้เกิดเสียงมากกว่าครับ

อาจจะไม่มีอะไรเสียก็ได้ครับ

ออฟไลน์ tfirst01

civic 2.0 ด้วยนะ
ถือว่าเป็น "เทพ" เลยล่ะในบรรดารถบ้านด้วยกัน
อย่าเพิ่งขายมันเลยครับ
ยังเทพได้อีกนานเลย

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
คันเก่า Civic FD เป็นคำตอบสุดท้าย เอาไปเปลี่ยนอะไหล่ที่เสื่อมสภาพเปลี่ยน ยาง เบรก ถ่ายน้ำมันเครื่อง ก็ถือว่าโอเคแล้วครับแต่ถ้าอยากเท่หาชุดแต่ง Typr-R ใส่และยิ่งถ้าเป็นสีขาวและใส่ล้อ Typr-R สีขาวเขาไปล่ะก็กลายเป็นม้าสีหมอกเลยครับหรือชุดแต่ง J's Racing ก็หล่อนะครับและใส่ช่วงล่างดีๆเป็นอันจบ ผมว่ามันหล่อกว่า prius มากมายครับขับมันส์กว่าเยอะ ดูดหญิงกว่าเยอะ Civic ตัวนี้ถือว่าเป็นบอดี้นึงในตระกูลที่ออกแบบมาดีและสวยมากเลยนะครับ และและอีกอย่างรถคันนี้ก็ยังใช้ได้อีกนานเก็บเงินไว้ทำธุระกิจไว้มีเงินเยอะๆแล้วค่อยไปดูรถที่ดีๆได้ครับ  8)

ออฟไลน์ Ruksadindan

ยังไม่เห็นเก่าเลยครับ สภาพดีก็ขับต่อไปเถอะ

ขอโทษทีครับไม่ได้เข้ามาตอบเลย
ผมพยายามเข้ามาอยู่ แต่คอมเป็นไรไม่รู้ มันจะ scroll ลงมาด้านล่างตลอดทุกหน้าเลย
บางทีมันก็ zoom เข้าออกเอง จะบ้าตาย
ทำอะไรไ่ม่ได้เลย (เป็น iMac ครับ ถามเพื่อนก็ไม่เคยเจออาการนี้ งง เพิ่งเป็นมาได้ 2-3 วัน)
เดี๋ยวขอไปปล้ำกับมันต่อครับ พรุ่งนี้เช้าจะมาตอบอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

ใช้คันเก่าแน่นอนครับ รุ่นนี้ยังเท่ได้อีกหลายปีิ ไมล์ไม่เยอะด้วย ใส่ชุดแต่งเทพๆผมว่าพรีอุสยังต้องหลบครับ

ออฟไลน์ Nioka

ถึงผมจะเงินเหลือๆ ผมก็ใช้คันเก่าเหมือนกันครับ มันเป็นรุ่นที่ผมประทับใจhonda

ส่วนตัวรถ5ปีคือปี 2007คงยังไม่ใช่ตัวminor

เป็นผมถ้าเริ่มเบื่อกับรูปลักษณ์แล้ว อาจจะไปเปลี่ยน ไฟ กันชนหน้าหลัง

ให้เป็นตัวminorแก้เบื่อครับ

ออฟไลน์ YenChar

บูรณะใหม่ ใช้ซัก 3-4 ปี ค่อยขาย น่าจะดีครับ

เข้าใจอารมณ์เดียวกันเลย
มีเงิน มีรถรุ่นใหม่ อยากเปลี่ยน อยากได้ใจจะขาด แต่คันเดิมยังใช้ได้ดีอยู่
ต้องดับกิเลสให้ได้

ออฟไลน์ kimjung

อารมณ์เดียวกับผมช่วงก่อนเลย แต่ตอนนี้บรูณะไปเรียบร้อย เพราะได้เคลมซ่อมเครื่องตอนลุยน้ำ กับเคลมสีรอบคันที่อู่พ่อตา
ตอนนี้สวยปิ้ง คงอยู่ด้วยกันไ้ด้อีกอย่างน้อยๆ 3 ปี รอดูรถรุ่นใหม่ๆเปิดตัวให้ครบๆ ก่อน อิอิ

ออฟไลน์ apinui

ผมก็กำลังอยากได้คันใหม่เหมือนกัน แต่เป็น BT50 นะที่อยากได้ตอนนี้(อยากได้สุดๆอะ) แต่ผมก็ไม่เอาครับ ตอนนี้ผมใช้ D-max ตัว 2004 อยู่ ใช้มา 7 ปีแล้ว เดียวผมจะบอกวิธี ดับกิเลสไว้เผื่อเอาไปใช้นะครับ

1.ลองนำรถไปทำช่วงล่างก่อนครับ หาโช๊คอัพยี่ห้อดีๆใส่ ตามกำลังทรัพย์ครับ พร้อมกับเปลี่ยนยาง พร้อมล้อแม็กเลยก็ได้ รวมแล้ว งบน่าจะไม่เกินแสน(ถ้าล้อไม่ราคาเทพมากนะ) เพียงเท่านี้ คุณก็จะรู้สึกรักรถขึ้นอีกเยอะครับ เวลาขับจะรู้สึกมั่นใจขึ้น เวลามายืนมองรถก็จะดูมันน่าขับขึ้น ช่วงล่างให้ความรู้สึกที่ต่างออกไปจากเดิมๆ ทำให้คุณรู้สึกเหมือนมีรถใหม่มาขับ สำหรับผม ก็ขับเดิมๆเหมือนกันครับแรกๆ แต่พอไปเปลี่ยนโช๊คอัพมาใหม่ ขอบอกว่า ขับสนุก ลุยมันส์มากๆครับ

2.นำรถไปเข้าคาร์แคร์ ขัดเคลือบสีเอาสวยๆเลย ขัดลบรอย ฟื้นฟูสภาพสีไปเลยครับ เค้าจะเช็ดทั้งข้างนอก ข้างใน เหมือนใหม่น่าใช้ขึ้น เวลาเราขึ้นไปนั่งจะได้กลิ่นหอมๆ กับสีรถเงาๆ

ผมทำ 2 อย่างนี้ล่ะครับทำให้ผมตัดสินใจขับ D-max คันเก่าอยู่ เพราะมันทำให้รู้สึกว่า ... มันก็ยังแน่นดีนิ ... สี ก็ยังใหม่อยู่นะ .... แถม ไม่ต้องไปผ่อนมันอีก เอาเงินมาเติมน้ำมันอย่างเดียว ขับแล้วรู้สึกมีความสุขขึ้นอีกเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ menglovekai

• **
รถสมัยนี้ซ่อมง่ายมากๆ  เท่าที่อ่านมาคือ คุณจะไม่ซ่อมมันเลยจะใช้ไปจนกว่าจะวิ่งไม่ได้ ใช่มั๊ย

ถ้าอยากประหยัด ไปติด LPG หัวฉีดเทพๆ เลยครับ เติมทีละห้าร้อย สบายกระเป๋ากว่าเยอะ
ค่าซ่อมบำรุงก็ไม่ได้โหดร้าย ถ้าทำอย่างสม่ำเสมอนะ

ของแต่งก็เยอะ แต่งดีดีหล่อไปอีกนาน ตัวถังนี้เป็น ถ้า type R วิ่งดีที่สุดในบรรดา civic ด้วยกันเน้อ
เปลี่ยนโช๊คเปลี่ยนล้อ เปลี่ยนยาง ทำเครื่องเสียง แค่นี้ผมก็ว่ามัน ใช้ได้แล้วนะ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ผมขอใช้คันเก่าให้ถึงขีดสุดจริงๆก่อนครับ รถเป็นพาหนะแต่ใจจริงก็อยากได้อิจฉาคนรถสวยๆมากครับ :D

ออฟไลน์ Jew

• **
ผมก็ขอใช้คันเก่าเหมือนกัน เพราะมันก็ยะังใหม่เหมือนเพื่อนสมาชิกคนอื่นว่า อีกอย่างการไม่มีหนี้ คือลาภอันประเสริฐครับ 
เเต่ถ้าท่านไม่เดือดร้อนเรื่องเงินก็ทำในสิ่งที่ทำเเล้วมีความสุขครับ

ออฟไลน์ Zx-III

ติดlpg เอาไปแต่ง type rr ทำสีใหม่สวยเลยครับ

จริงๆ ผมเป็นคนดูแลรถมากๆ ครับ เคลือบสีอาทิตย์ละครั้ง สียังเงาแว๊บ
อื่นๆ ก็บำรุงรักษาตามระยะ น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ HKS ตลอด

เรื่องยางที่ผมไม่เปลี่ยนเพราะจริงๆ อยากเปลี่ยนแม็กด้วยครับ แต่แม็กแท้มึอสองก็ราคา 5-6 หมื่น รวมยางอีกก็โดนไป 8 หมื่น
ปรากฎว่าเกิดงกขึ้นมา เลยไม่ทำซะที 555
ส่วนช่วงล่างที่ผ่านมามันก็ไม่มีอะไรเสียแต่ตอนนี้เวลาลงหลุมเริ่มมีเสียงดัง พวกบูชยางต่างๆ คงเริ่มไปละ
และพัดลมหน้าเครื่องก็เริ่มส่งเสียงดังแล้ว (อันนี้ไม่กี่บาทหรอก)
ส่วนเบรคเนี่ย ผมคงจะเจียร์บ่อยไปจนจานบางหมดแล้ว ประกอบกับอยากจัด brembo สักชุด เพราะรู้สึกว่าเบรคเดิม เปลี่นผ้าเบรคแล้วก็ยังเอาไม่ค่อยอยู่ครับ
ทั้งหมดนี้เลยทำให้ผมยิ่งงกเพิ่มขึ้นอีก เพราะรวมๆ แล้วมันหลายตังครับ (ตอนนี้ลด spec ล้อแม็กลงมาเป็นแม็กแท้ของไทยแทนละครับ ประหยัดไปหลายหมื่น)

ตอนนี้ผมตั้งงบบูรณะไว้ประมาณ 6-7 หมื่นสำหรับช่วงล่าง ล้อ ยาง เบรค ถ้าทำก็ทำทีเดียวไปเลย (Ohlins กับ Tein ยังฝันอยู่ครับ ราคามันไม่เป็นมิตรเลย)
ขออนุมัติแฟนไปแล้วให้แฟนพิจารณาว่าจะเลือกทางไหนครับ
ผมถือคติเชื่อแฟนแล้วชีวิตจะรุ่งเรืองครับ (แต่เชื่อแล้วจะทำตามมั้ยมันอีกเรื่องครับ 55)

เพิ่มเติมนิดนึงคือรถคันนี้เดิมเป็นของน้องครับ ผมก็ช่วยจ่ายบ้างอะไรบ้าง แต่ไม่รู้ไปทำอีท่าไหนเธอเอาไปรีไฟแนนซ์มาแล้วก็มาทิ้งให้ผมใช้ซะงั้น
ผมก็เลยรับมรดกมาแบบงงๆ แล้วก็ผ่อนต่อ
(อันที่จริงสมัยก่อนผมไม่ต้องใช้รถ เช้าไปรถแฟน อยู่บริษัทมีคนขับรถให้ คันนี้เลยจอดไว้บ้าง ให้แม่กับน้องใช้บ้าง จนตอนนี้ทำกิจการตัวเองมา2ปี ถึงได้ใช้รถนี่แหละ)
สรุปว่าผลจากการรีไฟแนนซ์ทำให้ ณ ตอนนี้ผมต้องผ่อนเหลืออีกประมาณ 3 แสน
ตอนแรกกะจะเอาเงินไปปิดแต่เช็คดูมันแทบไม่ได้ส่วนลดเลย (ไม่รู้เค้าคำนวณยังไง) ก็เลยเก็บเงินไปลงทุนอย่างอื่นไปแล้ว
นี่ก็เป็นปัจจัยหนึ่งที่ผมนำมาตัดสินใจด้วยครับ

จริงๆ เงินทองก็ไม่ได้มีมากมายครับ หาเช้ากินค่ำ (ดึกๆ ถ้าหิวก็กินครับ) ใช้อะไรเลยต้องคิดหนัก ช่วงนี้กำลังพยายามสร้างดอกผลให้งอกงาม
แต่ผมเป็นประเภทที่คิดว่าถ้าเก็บอย่างเดียว ไม่ใช้เลยก็ไม่รู้จะหาเงินมาทำไม
ก็เลยเป็นข้ออ้างซื้อของให้ตัวเองอยู่เสมอๆ ครับ :D :D

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าคุณไม่มีภาระอะไร ยังไม่มีครอบครัว
จะเปลี่ยนรถเพื่อถือเป็นกำไรชีวิต ตอบแทนที่ทำงานหนัก มันก็โอเคนะครับ
คุณจะมีโอกาสได้ใช้เงินเต็มที่โดยที่ไม่ต้องมากังวลถึงอนาคตข้างหน้า ก็ตอนช่วงที่คุณยังไม่มีครอบครัวนี่แหละครับ

ตัวผมเอง ตอนซื้อ Jazz เมื่อ 5 ปีก่อน ตั้งใจว่า พอรถวิ่งได้ราวๆ 4 ปี หรือเต็มที่ไม่เกิน 5 ปี ซึ่งถ้าคิดเป็นก.ม. ก็ราวๆ 160,00 - 200,000 ก.ม. ก็จะเปลี่ยนแล้ว เพราะขี้เกียจซ่อม แต่ทุกวันนี้วิ่งไปแล้ว 2.2 แสนก.ม. ถามว่าอยากเปลี่ยนไหม แน่นอนครับ อยากเปลี่ยน เงินที่จะเปลี่ยนรถก็มี แต่ก็เสียดายครับ อยากเก็บเงินไว้ลงทุนมากกว่า

ผมมีครอบครัวแล้ว ดังนั้นการใช้เงินย่อมต้องคิดให้ละเอียดมากกว่าเดิม สมัยก่อนคิดแค่เงินใช้พอเดือนชนเดือนก็พอ แต่เดี๋ยวนี้มองข้ามไปเป็นปีเลยครับ แพลนล่วงหน้าว่าจะใช้จ่ายเงินเท่าไหร่ดี ควรจะมีเงินเก็บเท่าไหร่ดี

ปล. ผมเห็นด้วยกับหลายๆความเห็นนะครับ รถคุณวิ่งไป 1.4 แสนก.ม.เอง เอาไปเช็คช่วงล่าง เปลี่ยนยาง ติดแก๊ส รวมๆไม่ถึงแสนแน่ครับ ประหยัดเงินกว่าไปออกพรีอุสร่วมครึ่งล้านเลยครับ

ออฟไลน์ jimsrsa

เอาเงินไปอัพคันเดิม ใส่ช่วงล่างเทพ ยางเทพ แอร์โร่พาร์ท แถมติดแก็สด้วยเอ้า ใช้งบไม่เกินแสน
ถ้าเปลี่ยนคันใหม่นี่ ใช้อีกหลายแสนนะ เก็บไว้ทำอย่างอื่นเถอะ

ออฟไลน์ samhead

• Newbie
  • *
คันเก่าค่ะ ชอบ civic ตัวนี้ สวย เท่มากมายค่ะ ดูยังไงก็ไม่เบื่อ
Prius ถ้าเท้าหนักๆ ก็ไม่น่าจะประหยัดอยู่ดี ไหนจะค่าแบตอีก

ประโยคนี้ได้ยินบ่อย ถ้าชอบศึกษารถ prius อีกสักนิด จะได้ความรู้เพิ่มเติม และเปลี่ยนทัศนคติได้ว่า
เท้าหนักๆ ก็ยังประหยัดกว่ารถระดับเดียวกันอยู่ดี ส่วนค่าแบตก็ไม่ต้องห่วงเขารับประกัน 10 ปีอีกต่างหาก อเมริกาใช้มาตั้งแต่ปี 97 ส่วนใหญ่ก็ยังไม่เปลี่ยนแบตกัน

ออฟไลน์ MC Stradale

ดูเหมือนกับ จขกท ก้จะรักรถคันนี้มากอยู่เหมือนกันนะครับ ผมว่าใช้คันนี้ไปก่อนดีกว่า ถ้าจะต้องนำเงินไปลงทุนต่ออ่านะครับ ทำโน่นนี่ซะใหม่ก้ใช้ได้แล้ว ยังไม่ต้องซื้อใหม่หรอกครับ

มีเงินเก็บไว้เผื่อยามฉุกเฉินบ้างก้ดีนะครับ  ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
หูย ของคุณเรียกว่าเก่าแล้วเหรอเนี่ย ยังใช้งานได้อีกนานเลยครับ ถ้าอยากเปลี่ยนจริงใจเย็นหน่อยดีกว่าเดี๋ยว L12F ออกมาแล้วโดนใจเดี๋ยวจะเซ็ง หลังจากนี้ก็จะมีพาเหรดออกมาอีกหลายรุ่น เอาให้โดนจริงๆก่อนดีกว่า ถ้ายังเลแบบนี้แสดงว่ายังไม่โดนจริง

มาแลกกันขับดีกว่า ของผมสามห่วงยังไม่เก่าเท่าไหร่ อิอิอิ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น