ผู้เขียน หัวข้อ: พฤติกรรมไม่เหมาะสมของผู้ใช้รถใช้ถนนบางคน  (อ่าน 5277 ครั้ง)

ออฟไลน์ macsweet7

• Newbie
  • *
หลายวันมานี้ (แทบทุกวัน)  ผมพบเห็นพฤติกรรมของคนขับรถอย่างหนึ่งที่ขัดตาผมมาก คือ คนขับรถที่ยื่นแขนออกมานอกรถ  ในมือคีบบุหรี่  พ่นควันออกมานอกรถ  ทิ้งขี้บุหรี่ลงบนถนน  ยิ่งไปกว่านั้นพอสูบจนหมดมวนก็ดีดก้นบุหรี่ทิ้งอย่างไม่แยแส 

เช้านี้ยิ่งแย่ใหญ่  เจอมากับตัว ระหว่างรถจอดติดบนถนน ไอ้คันข้างผมดีดก้นบุหรี่ทิ้งอีท่าไหนไม่รู้  มันมาค้างบนที่ปัดน้ำฝนฝั่งผู้โดยสารรถผม  แฟนผมเลยเปิดกระจกลง  ในจังหวะเดียวกับที่เค้าเองก็ยกมือและกล่าวคำขอโทษ  ผมก็เลยไม่ได้ต่อว่าอะไร  ไม่อยากยุ่งยากช่วงเช้า       

ฝากเพื่อนๆ ด้วยนะครับ  เรื่องเล็กๆน้อยๆ ที่สะท้อนความรับผิดชอบในการอยู่ร่วมกัน  อย่าเพิกเฉยจนเรื่องเหล่านี้กลายเป็นเรื่องธรรมดาที่จำใจต้องฝืนก้มหน้าก้มตายอมรับมัน  ง่ายๆ ครับเริ่มที่ตัวท่านเอง

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
Re: พฤติกรรมไม่เหมาะสมของผู้ใช้รถใช้ถนนบางคน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 10:10:53 »
ผมก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ หลังๆเลยมีที่เขี่ยบุหรี่ไว้ในรถเลย แต่ก็ยังพลั้งเผลอทิ้งกลางถนนอยู่บ่อยๆ

ตอนเด็กๆก็รังเกียจคนที่สูบบุหรี่แล้วพ่นออกมาจากรถเหมือนกันครับ คิดในใจว่าทำไมไม่ปิดกระจกแล้วรมควันตัวเองไปซะ

บางคนหนักกว่าทิ้งก้นบุหรี่ไม่พอยังถุยน้ำลายเป็นว่าเล่นอีก

ถ้ายังมีบุหรี่ขายบนโลกนี้อยู่ ปัญหาที่ท่านจขกท.ประสบมานั้น มันยากจะแก้จริงๆ...

เพราะความมักง่ายมันไม่เข้าใครออกใครครับ เหมือนพวกเข้าผิดเลน ไม่ก็ไปแทรกตรงทางขึ้นสะพานทั้งหลาย ไม่ก็กินที่ไหนทิ้่งที่นั่น มันเป็นสันดานรถไทยเลยก็ว่าได้

อีกทางแก้คือ ใช้กฎหมายให้จริงจัง แล้วทุกอย่างจะดีเอง ซึ่งก็ยากที่จะเป็นแบบนั้นอีก :-\ :-\

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
Re: พฤติกรรมไม่เหมาะสมของผู้ใช้รถใช้ถนนบางคน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 10:37:46 »
เคยเจอเหมือนกันครับ

ตอนผมอยู่มหาลัย มีเด็กคณะอื่น ชอบทำแบบนี้แหละ ยื่นแขนออกมา แล้วดีดขี้บุหรี่ วันนั้น ที่หน้ามหาลัยจะเป็นที่กลับรถ เพื่อนผมขับมอเตอร์ไซค์ไปข้างๆ แล้วมันดีดขึ้นบุหรี่ มันก็ปลิวเข้าตาเพื่อนผมสิครับ ทีนี้เพื่อนผมก็จอดรถเพราะเคืองตา หันไปมองหน้ามันก็ขับรถออกไปอย่างไม่แยแส(ไฟเขียวพอดี)

แล้วไอรถคันนี้มันก็จะขับเข้ามหาลัยเป็นประจำ เพื่อนผมต้องเจอบ่อยๆ มันเลยไปจับกบหรือแมลงสาบนี่แหละ ใส่ถุงเอาไว้ ถอดป้ายทะเบียนมอไซค์ออก ขับเข้าไปใกล้ๆแล้วโยนเข้าไปในรถคันนั้น จำได้ว่าคนขับเปิดประตูโดดออกมาจากรถ ออกอาการแต๋วแตกเลยทีเดียว

เลวมะ เพื่อนผม 5555

*ปล เล่าให้ฟังเฉยๆนะครับ แต่ไม่ควรทำ โชคดีว่ารถคันนั้นน่าจะเป็นเกียร์ธรรมดา ถ้าเป็นเกียร์ออโต้ ตอนมันโดดออกมานอกรถ รถอาจจะไหลไปชนคันหน้าได้*
ปล 2 เรื่องเปิดกระจกขับรถ สมัยก่อนเคยได้ยินเรื่องมีการโยนของจำพวกยาเสพติด ของผิดกฎหมายเข้าไปในรถ ระวังกันด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2012, 10:40:22 โดย Satanic za' »

ออฟไลน์ Schnitzel

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 11:10:22 »
ที่เขี่ยบุหรี่ในรถ บ้านเราสมัยนี้ไม่ค่อยเห็นมีแล้ว (แต่รถมิตซูสเปซวากอนมี) เจ้าของรถคันไหนสูบบุหรี่ก็ไม่มีที่เขี่ย
เลยมาเขี่ยใส่ชาวบ้าน เรื่องนี้ผู้ผลิตรถควรจะมีทางออกให้ด้วย
 บางประเทศที่คนสูบบุหรี่มาก เช่น เกาหลี ที่ ๘ ใน ๑๐ คนจะสูบบุหรี่ในรถบ้านเขาจะมีที่เขี่ยบุหรี่ไว้ให้ สูปไป ขับไป เขี่ยไป ก็ไม่สร้างความเดือดร้อนให้ใคร

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 11:23:12 »
ขับรถว่าแย่แล้ว แล้วคุณเคยไปสัมเพงมั้ย? เดินช่วงที่คนเยอะๆแล้วมันมีหนึ่งในนั้นสูบบุหรี่แล้วพ่นออกมา โอ้วแม่เจ้า! คนนับร้อยที่เดินเบียดกันยังต้องมาเจอพวกแบบนี้อีก ดูอย่างสิงคโปรสิ แค่ถุยน้ำลายยังโดนปรับเลยแล้วทำไมประเทศไทยไม่มีแบบนี้บ้าง (โค-ตะ-ระ ทุเรศเลย บ้านเราอะ)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 11:36:29 »
ยอมรับครับว่าเป็นหนึ่งในคนที่สูบบุหรี่ขณะขับรถ แต่ผมจะมีขวดพลาสติกเล็กๆ ตัดปากขวดออก ใส่น้ำไว้หน่อยนึงวางเอาไว้ตรงที่วางแก้ว เอาไว้ทิ้งก้นบุรี่ ไม่ทิ้งลงพื้นถนน ผมเคยขับตามขับรถสูบบุหรี่ แล้วพวกทิ้งก้นบุหรี่ขณะรถกำลังวิ่ง เห็นเป็นประกายไฟเลยครับ หวาดเสียว

บางทีเราเห็นคนอื่นทำพฤติกรรมแบบนี้เราก็ไม่ชอบ แต่พอเราทำเอง เราแทบไม่คิดว่าคนอื่นจะไม่ชอบ ก็จะพยายามปรับเปลี่ยนพฤติกรรมครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 11:56:43 »
ยื่นแขนออกมานอกรถระวังจะโดนรถเร็วกว่าเฉี่ยวมือขาดฉัวะ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 12:50:55 »
ผมพึ่งโดนกับตัวเองเมื่อเช้าเอง คนขี่มอไซเขาขี่ไปสูบไป ผมก็ขับตามไปเรื่อยๆ แล้วเหมือนเขาสูบได้ที่แล้วมั้ง เลยถุยน้ำลายลงถนน แต่ด้วยความที่ลมพัดแรงมั้ง น้ำลายยืดเป็นเส้นมาแหม่ะที่กระโปรงหน้ารถผม ในใจก็ "ยี้…หยะแหยง" แต่มอไซคันนั้นหันหลังมาเห็นพอดี เลยขอโทษขอโพยใหญ่ ส่วนผมน่ะ ตอนนั้นคลื่นไส้สุดๆ แต่ก็ทนขับต่อไป (ยี้… ><)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 13:04:07 »
ผมก็เห็นบ่อย ปกตินั่งรถตู้บ.ไปทำงานขาไปไม่เห็นหรอกอยู่ในภวังค์แต่ขากลับจะมองนอกหน้าต่างประจำเห็นคันนึงบ่อยแคมรี่นั่งหลัง อาจเป็นระดับผู้บริหารควันขโมงเชียว อีกคันมาร์ชผู้ชาย 4 คนยื่นแขนออกมากันหมดพร้อมนิ้วที่คีบบุหรี่

ผมไม่เคยสูบบุหรี่ก็เลยสงสัยว่าคนที่สูบเนี่ยเค้าสูบไปทำไมกัน เผาเงินทิ้ง เผาสุขภาพทิ้ง ภาพลักษณ์ดูแย่ลง สังคมรังเกียจ ทำให้เป็นคนมักง่ายขึ้น ปากเหม็น เสื้อผ้าผมเผ้าเหม็น การงานก็ได้น้อยลงเพราะมัวแต่หาเวลาไปดูดบุหรี่ หรือรู้แล้วแต่ว่า ผิดถูกรู้หมด แต่มันอดไม่ได้กัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ectomor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 15:18:22 »
ผมไม่สูบบุหรี่ แต่ก็พอทำใจยอมรับกับการพ่นควัน บนถนน
 แต่ทิ้งก้นบุหรี้นี้สิเห็นแล้วจี๊ด ไปอยู่โลกไหนมาเหรอครับ
ที่เขายังมีนิสัยชอบทิ้งขยะบนถนนเนี้ย

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 16:06:08 »
มันอยู่ที่จิตสำนึกของแต่ละคนด้วยครับ

ผมก็สูบในรถตัวเอง แต่จะมีที่เขี่ย เป็นของตัวเองในรถเสมอครับ

หากหาที่เขี่ยไม่ได้ จะยอมเสียสละ น้ำขวดในรถ (ดื่มสักอึกสองอึก) แล้วเขี่ยลงน้ำขวดนี่แหละครับ :)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 19:36:21 »
เคยเจอเหมือนกันครับ

ตอนผมอยู่มหาลัย มีเด็กคณะอื่น ชอบทำแบบนี้แหละ ยื่นแขนออกมา แล้วดีดขี้บุหรี่ วันนั้น ที่หน้ามหาลัยจะเป็นที่กลับรถ เพื่อนผมขับมอเตอร์ไซค์ไปข้างๆ แล้วมันดีดขึ้นบุหรี่ มันก็ปลิวเข้าตาเพื่อนผมสิครับ ทีนี้เพื่อนผมก็จอดรถเพราะเคืองตา หันไปมองหน้ามันก็ขับรถออกไปอย่างไม่แยแส(ไฟเขียวพอดี)

แล้วไอรถคันนี้มันก็จะขับเข้ามหาลัยเป็นประจำ เพื่อนผมต้องเจอบ่อยๆ มันเลยไปจับกบหรือแมลงสาบนี่แหละ ใส่ถุงเอาไว้ ถอดป้ายทะเบียนมอไซค์ออก ขับเข้าไปใกล้ๆแล้วโยนเข้าไปในรถคันนั้น จำได้ว่าคนขับเปิดประตูโดดออกมาจากรถ ออกอาการแต๋วแตกเลยทีเดียว

เลวมะ เพื่อนผม 5555

*ปล เล่าให้ฟังเฉยๆนะครับ แต่ไม่ควรทำ โชคดีว่ารถคันนั้นน่าจะเป็นเกียร์ธรรมดา ถ้าเป็นเกียร์ออโต้ ตอนมันโดดออกมานอกรถ รถอาจจะไหลไปชนคันหน้าได้*
ปล 2 เรื่องเปิดกระจกขับรถ สมัยก่อนเคยได้ยินเรื่องมีการโยนของจำพวกยาเสพติด ของผิดกฎหมายเข้าไปในรถ ระวังกันด้วยนะครับ

555555555555555555555555

ผมนึกภาพตาม ฮากลิ้งเลย ก๊ากกกกๆๆๆ

ปล. แต่ก็ไม่ควรทำนะครับ ฮิ้วๆๆ
ปล.2 ถ้าเป็นผม อาจจะเล่นแรงกว่านั้น หึหึหึ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 23:14:59 »
ขี้เก็กน่ะไม่ว่า แต่ไอ้พวกนี้มันก็ควรใช้ที่เขี่ยบุหรี่ในรถให้เป็นประโยชน์หน่อย ไม่ใช้โบ้ยปัญหาให้คนอื่นแบบนี้
(ถ้าใครอ่านโคนัน บางทีเอากล้องแพนไปในรถ จะเห็นลุงโมริทิ้งบุหรี่เต็มที่เขี่ยครับ แกไม่เห็นต้องโยนเลย)

ออฟไลน์ Jim lover

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 12:40:07 »
ต่อไปจะไม่ทำอีกแล้วคร้าบบบบ

ออฟไลน์ Jim lover

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 13:02:38 »
พยายามมีจิตสำนึกแล้วครับ
อยู่เลนขวาสุด ช่วงมีแสงแดด ชักมือเขี่ย แว๊ปๆ เร็วๆ ให้คนหลังมองไม่เห็น พอถึงก้น ดีดด้วยนิ้วกลาง ออกไปให้เเรงสุดขีด คิดว่าคงไม่โดนใคร
ช่วงมืดๆ พยายามสะสมขี้ให้เป็นแท่ง ไม่เขี่ยออกนอกรถบ่อยๆประกายแสงมันเห็นชัด พอได้เป็นแท่งแล้วค่อยย่ืนมือออกไป
พอใกล้จะหมด ถือจนกว่าไฟแดงๆจะมอดไป บางทีถือจนขี้ฟุ้งกระจายภายในรถ อยากได้ขวดมากกกก
ทุกอย่างที่ว่ามาผิดหมด ใครเคยทำแบบผมบ้าง คงไม่มี ถ้ามีเลิกได้แล้วจ้า ชาวเค้าบ้านเดือดร้อน
แบบว่าบางทีคิดถึงแต่ตัวเอง ลืมนึกถึงคนอื่น ต้องขออภัยไว้นะที่นี้ด้วย
... แต่ถ้าเลิกสูบได้เลย ยิ่งดีครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2012, 13:16:20 โดย Jim lover »