ผู้เขียน หัวข้อ: กล่องที่ใช้ น้ำมันE85  (อ่าน 5963 ครั้ง)

ออฟไลน์ big1731

• Jr. Member
  • **
กล่องที่ใช้ น้ำมันE85
« เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 13:59:58 »
รถที่แปลงกล่องที่ให้ โฆษณา ให้ใช้น้ำมัน e85 ได้นี่มันคืออะไรครับ และมันมีผลเสียต่อเครื่องยนต์หรือเปล่าครับอยากลองเหมือนกัน มีใครลองแล้วมั่งครับ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
Re: กล่องที่ใช้ น้ำมันE85
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 16:59:47 »
E20 กับE85 มีสัดส่วนของปริมาณเอทานอลที่ผสมลงไปแตกต่างกัน
หลักการทำงานของชุดคิต เท่าที่ผมเคยหาข้อมูลมานิดหน่อย
คือการเซ็ตกล่องตัวนึงเพื่อปรับค่าบางอย่างในECU ให้จ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงออกไปมากขึ้น
เพราะE10 E20 E85 จะให้ค่าพลังงานความร้อนไม่เท่ากัน
สิ่งที่ต้องระมัดระวัง คือปริมาณเอทานอลที่ผสมลงไปในน้ำมันแต่ละประเภทจะไม่เท่ากัน
ซึ่งนั่นก็หมายถึงอุปกรณ์ท่อเชื้อเพลิงต่างๆภายในรถแต่ละรุ่นก็จะออกแบบมาต่างกัน เพื่อให้รองรับเชื้อเพลิงให้ได้ตามสเปคโรงงาน
บางคนมีรถเก่าที่สเปคโรงงานระบุให้ใช้E10 แล้วไปติดตั้งแต่ไม่ได้ปรับเปลี่ยนระบบท่อส่งน้ำมันภายในรถด้วย เห็นเครื่องเดินเรียบดีก็คิดว่าไม่มีปัญหาแล้ว
แต่พอใช้งานไปในระยะยาว อาจจะมีปัญหาตามมาในส่วนนี้ได้นะครับ หนักๆนี่ถึงขั้นไฟใหม้ห้องเครื่องรถได้เลย
ที่สำคัญสำหรับรถที่ไม่ได้มีสเปคจากผู้ผลิตว่าเติมE85ได้ ติดตั้งแล้วประกันเครื่องยนต์ขาดนะครับ

.-_-.

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 18:53:47 »
อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าถ้าติด E85 Kit แล้วมีอะไรที่ต้องเปลี่ยนและควรจะเปลี่ยนให้รอรับ E85 ได้อย่างปลอดภัยบ้าง เช่นท่อยาง ลูกลอย แล้วอะไรอีกครับ

ออฟไลน์ kiss

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 19:21:13 »
เครื่องยนต์คงอาจจะไม่มีครับ แต่ปัญหามันจะอยู่ที่ เส้นทางที่มีน้ำมัน E85 ไหลผ่าน
หากส่วนไหนเป็นยางที่ไม่ทนต่อ e85 ยางอาจจะเสื่อมได้
ซึ่งหากจะทำจริงคงไม่ได้ลงแค่กล่องแน่นอน ต้องเปลี่ยนอย่างอื่นด้วย

ผมว่าเพิ่มอีกนิดได้แก๊สแล้วน่าจะคุ้มกว่าอีกครับ

ออฟไลน์ naikai

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 19:59:31 »
ของผม มิตซู นิวแลนเซอร์ ใช้มาปีกว่าแล้วครับ
เครื่องยนต์ปรกติ ครับ ผมใช้สลับกันกับน้ำมัน E20
เพียงแต่จอดนาน ๆ จะสตาร์ทติดยากนิดหนึ่ง
จากข้อมูลของที่มีคนไปทำคล้าย ๆ วิจัยมา คือเปรียบเทียบการสึกหรอ มีแค่ท่อยางบางชิ้น
แต่ถ้ารถที่ใช้ E20 ได้ รู้สึกว่า จะทนต่อสภาพแอลกอฮอร์ได้ แต่ไม่รู้นานสักเท่าไร ตั้งแต่ใช้มา ยังไม่มีกลิ่นรั่วของน้ำมัน
ผมกลัว LPG เลยไม่ติด ตอนออกรถมีแถมติดแก๊สด้วย ไม่เอาเลยครับ
แนะนำครับ ถ้าติด ควรอยู่ใกล้ๆ ปั๊มที่มีขายครับ ถ้าอยู่ไกล ๆ ลองคำนวณดูครับ ว่าคุ้มหรือไม่
บางจากมีขายหลายแห่งดูจากเว็บได้ครับ

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 02:00:31 »
จากที่เคยศึกษามาคร่าวๆ เจ้ากล่องนี้ทำหน้าที่คล้ายๆกับพวกกล่องพ่วงหรือ Piggy back เพื่อปรับอัตราส่วนผสมของ A/F ratio
ให้เหมาะสม เนื่องจากเอทานอลมีค่าความร้อนต่อหน่วยต่อเวลาเผาใหม้ต่ำกว่าน้ำมันเบนซินอยู่ประมาณ 20-30% โดยปกติแล้ว
กล่อง ECU ของรถจะปรับการจ่ายน้ำมันเบนซินในสภาวะปกติที่ A/F ratio ประมาณ 14.7/1 สำหรับแก๊สโซฮอล์ E10, E20 กล่อง
ก็จะปรับลด A/F ratio หรือที่ใช้ภาษาช่างพูดกันว่าจ่ายให้หนาขึ้นตามสัดส่วนของเอทานอล แต่กล่อง ECU ของรถส่วนใหญ่แล้ว
จะถูกโปรแกรมมาเพื่อรองรับการจ่ายเชื้อเพลิงสูงสุดแค่แก๊สโซลล์ฮอล E20 เจ้ากล่อง FFV kit พวกนี้จึงเกิดขึ้นมาเพื่อขยายขอบ
เขตการจ่ายน้ำมันให้มี A/F ratio ให้สอดคล้องกับแก๊สโซลล์ฮอล E85 นั่นเอง ซึ่งการจ่ายที่บางไปมากๆอาจเกิดความเสียหาย
แก่ลูกสูบได้ และสมรรถนะไม่ดีเท่าที่ควร แต่ก็มีรถบางรุ่นที่มีแอบมีโปรแกรมการจ่ายน้ำมันสำหรับ E85 แต่รองรับแแค่ E20 ซึ่งคง
เป็นอานิสงค์จากการทำตลาดในหลายภูมิภาคทั่วโลก การจะแปลงให้เป็น FFV สมบูรณ์ต้องเปลี่ยนระบบทางเดินน้ำมันให้รองรับ
ด้วยเหตุผลและรายละเอียดเพิ่มเติมลองหาในกูเกิ้ลดู โดยเฉพาะส่วนที่ต้องแช่อยู่ในถัง และควรเปลี่ยนกลองเบนซินหลังจากเริ่ม
ใช้ E85 1-2 ถังแรก

ออฟไลน์ lepon

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 10:12:25 »
ที่ผมใช้อยู่ ประหยัดน้ำมันเฉลี่ย 0.5 บาท/กม.
(เทียบกับ E85 กับ โซฮอลล์91)

ใช้มาแล้ว 6 เดือน ระยะทาง 5-6พันกม.
ไม่ได้ทำอะไรกับท่อยาง (ท่อทางเดินน้ำมันส่วนใหญ่เป็นพลาสติก)
ลูกลอยปกติ กรองเบนซินในถังก็ยังสะอาด
อาการเครื่องยนต์ การสตาร์ท รอบเครื่องยังปกติ (จะสังเกตุอยู่ตลอด)

คุ้มสำหรับผม เพราะใช้รถน้อย และทางผ่านมีปั๊มให้เติม
ถ้าติด lpg กว่าจะคุ้มทุนคงนานมาก
เผอิญเจอ ชุดคิตE85 มือสองใหม่ๆ แต่ราคาถูกๆ
เลยซื้อมาติดตั้งเอง ถึงตอนนี้ ก็ใช้งานได้ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2012, 10:17:39 โดย lepon »