ผู้เขียน หัวข้อ: รับรถมาแล้ว ขอเวลาหน่อย จะทำรีวิวให้ครับ Freed SE & Jazz JDM  (อ่าน 12004 ครั้ง)

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
รับรถมาแล้วครับ

จากก่อนหน้าที่ว่าจะซื้อเพิ่มคันนึง ปรากฏว่า มีเหตุให้กิเลศแตก ทำให้ได้สองคันนี้มาแทน Mazda3 5D ที่ต้องขายออกไป

คันแรกครับ จองที่หลัง แต่ได้รถก่อน

HONDA FREED SE สีขาวมุก ราคา 830,000 บาท

ซื้อในนามบริษัท ดาว์ไป 280,000 ยอดจัด 550,000 ดอกฮอนด้า 2.4% ผ่อน 4 ปี

คันนี้ผมชอบตั้งแต่แรก แต่ราคาไม่ไหวจริง แต่พอต้นกุมภาที่ผ่านมา ราคามันลงมาที่ 820,000 บาท

และเป็นรถสำหรับที่บ้าน ไปไหนมาไหน  ผู้โดยสารส่วนใหญ๋ เป็นเด็กเล็ก และคุณยายผมเอง ขนได้หมดทั้งบ้าน

อีกคันนึงครับ

HONDA JAZZ JDM  สี Sunset Orange ราคา 751,000 (Lot2 DVD Pioneer 5.8")

ซื้อสด โดยมาแทน มาสด้า 3 ใช้ทำงาน และรับส่งลูก เดินทางไม่เกิน 3 คน และประหยัดน้ำมัน แต่คุณภาพไม่ต่างจาก 3

คันนี้เป็นคันที่ตัดสินใจว่าจะซื้อเพิ่ม จริงๆ และให้ 3 กับพี่สาวใช้แทน

สำหรับ Freed SE ภายในเดือนนี้ จะรีวิว เพิ่มเติม จากที่คุณจิมมี่ได้ทดสอบไว้แล้วว่ามีความต่างอย่างไรบ้าง (เคยขับตัวนำเข้าแรกๆมาแล้ว)

ส่วน JAZZ JDM ประมาณเดือนเมษา จะจัดให้ว่า ต่างกับ TH อย่างไร คุ้มไหมที่เพิ่มเงินไม่กี่หมื่น (สำหรับผม ไม่มีสิทธิรถคันแรกน่ะ)

บอกคร้าวก่อนว่า Honda หมกเม็ดครับ  ;D ยกดูแล้วถึงจะรู้

อันนี้ครับ Jazz TH ไม่มี เซนเซอร์ ที่ต่อกับช่างล่าง ทั้งหน้าหลังครับ รู้ไหม มันมีไว้ทำไม มันมีดียังไง ทำไม ฮอนด้าไทยไม่บอก  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2012, 13:00:16 โดย NineKlao »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
อุ้ย เซนเซอร์อะไรอ๊ะ :o
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ไม่ต้องห่วงครับ Jazz ทั้งไทย และ ญี่ปุ่น

แอบซ่อนความลับไว้เยอะมาก  ;D

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
VSA Sensor รึป่าว

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
รถหล่อมว็ากกกครับๆๆ :)

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ล้อสวย ทั้ง rpf1 เเละ type c เลย

รบกวนรีวิวเทียบการขับขี่ เทียบกันด้วยนะครับ เพราะส่วนไหญ่คนจะเลือกระหว่างฟรีดกับเเจ้สเเละซื้อคันเดียว เต่มีสองคันเเบบนี้หายากอยากเทราบว่า เครื่องเดียวกันเเต่อยู่คนละบอดี้ จะวิ่งต่างกันมากมั้ยเอ่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2012, 14:52:53 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
มาเป็นคู่เลย
งามมากครับ
อยากรู้ว่าเซ็นเซอร์นั่นไว้ทำอะไร

ละก็ไม่ใช่แค่ H หรอกที่หมกเม็ด ทุกยี่ห้อในไทยนั่นแหละ มันต้องมีกันบ้าง ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Bimmer Boy

รีวิวเร็วๆนะครับ กำลังจะจองฟรีดวันจันทร์นี้ แต่คงเปลี่ยนใจไม่ทันแล้วเพราะชอบที่สุดในตัวเลือกที่มีในตลาด

ออฟไลน์ -*PoM*-

เซนเซอร์ปรับระดับไฟห้น้า hid ครับ มี 2 ตัว หน้าซ้าย กะ หลังซ้ายครับ

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
รถหล่อมากครับ แม็กสวยครับ  :D
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ shando

ใครจะซื้อตามคิดให้ดีๆนะครับ ราคานี้เค้าำม่รวมล้อ ต้องหาล้อใส่เองทั้งคู่เลย ;D

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เซนเซอร์ปรับระดับไฟห้น้า hid ครับ มี 2 ตัว หน้าซ้าย กะ หลังซ้ายครับ

น่าจะใช้ครับ เพราะตอนแรกคิดว่าเป็น VSC แต่ดูสายที่ต่อจากกล่อง

กลับไม่มีสายรอสำหรับปรับไฟสูงต่ำ ครับ หรือ VSC เลย ( เรื่องนี้ต้องหาคำตอบครับ)

เพราะในTeana J32 อีกคัน HID ปรับสูงต่ำ ออโต้เหมือนกัน ก็ไม่มีเซนเซอร์ครงนี้น่ะครับ

และมี ทั้งหมด 4 ตัวครับ ต่อแขนยึดกับ ปีกนกล้างอีกทีนึง แต่ช่างที่เขาแปลงJazz JDM เขาบอกว่าไม่มีเซนเซอร์นี้มาน่ะ

แต่สามารถต่อครุยฯ ได้ครับ ซึ่ง Jazz MC TH ตัดทิ้งไป

ส่วนตัวนี้ของด้านหลัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2012, 18:16:46 โดย NineKlao »

ออฟไลน์ PEAY

สปอยเลอร์หลังคาแจ๊ส สวยมากของอะไรครับ ผมไม่ชอบทั้ง mugen / modulu  เลย

ออฟไลน์ redsun

น่าใช้ทั้งคู่เลยครับ

ปล.เชียร์ JAZZ JDM ครับ COOL  ;)

ออฟไลน์ simcity

ถอยออกมาปุ๊บ เปลี่ยนล้อเลย

ใจรักมากครับพี่

ปล. ผมเกือบจะโดนเจ้า Freed น้อยไปแล้วเหมือนกันครับ

กำลังจะไปจอง แต่พอไปลองขับที่โชว์รูม ยังไม่ประทับใจเท่าไหร่ครับ อัตราเร่งอืดมาก

แต่ก็อย่างว่า เครื่อง 1.5 แบกตัวถังขนาดนั้น

แต่มันเหมาะกับรถครอบครัวจริงๆ สำหรับขับในเมือง ไปได้หลายคน ขนาดกระทัดรัด

ไม่เทอะทะเหมือน Alphard หรือ H1 เน้นขับแบบใจเย็นๆ

ขึ้นลงสะดวก ขนของได้เยอะ และ ราคาประหยัด 

สปอยเลอร์หลังคาแจ๊ส สวยมากของอะไรครับ ผมไม่ชอบทั้ง mugen / modulu  เลย

Fit RS ครับ 6,500  ;D

ถอยออกมาปุ๊บ เปลี่ยนล้อเลย

ใจรักมากครับพี่

ปล. ผมเกือบจะโดนเจ้า Freed น้อยไปแล้วเหมือนกันครับ

กำลังจะไปจอง แต่พอไปลองขับที่โชว์รูม ยังไม่ประทับใจเท่าไหร่ครับ อัตราเร่งอืดมาก

แต่ก็อย่างว่า เครื่อง 1.5 แบกตัวถังขนาดนั้น

แต่มันเหมาะกับรถครอบครัวจริงๆ สำหรับขับในเมือง ไปได้หลายคน ขนาดกระทัดรัด

ไม่เทอะทะเหมือน Alphard หรือ H1 เน้นขับแบบใจเย็นๆ

ขึ้นลงสะดวก ขนของได้เยอะ และ ราคาประหยัด 

;D ส่วนล้อ Weds SA97 ที่ซื้อมาจากซิม ถอดจาก 3 เอาไปใส Teana แล้ว ดูดุขึ้นจมเลย แฟนชอบมากก

จริงๆ รถครอบครัวมอง V60 ไว้ และรอ Odessey ด้วย แต่ราคาตัวแรก 2.2 ตัวหลัง 2.6 ล้าน

เทียบแล้ว การใช้งานไม่ต่างกัน นั่ง 6 คน (ผู้ใหญ่ 4 เด็ก 2 ) ไปแค่ บางแสน หัวหิน แค่นี้

และไว้รับส่ง คุณยายไปรพ.  เลยจบที่นี้ครับ หมดไป 1.2 ล้าน ได้รถ 2 คัน

แต่ใจจริง อยากได้ Odessey มากครับ ยิ่งราคาเปิดมาเท่านี้ด้วย แต่ถ้าดาว์ 1.2 ล้าน ต้องไปผ่อนต่ออีก 1.4 ล้านแนะ

ซื้อได้ที่ไหนครับ :)อยากได้มั่ง ที่ศูนย์มีปล่าว ของแท้เลยรึปล่าวครับ

ซื้อได้ที่ไหนครับ :)อยากได้มั่ง ที่ศูนย์มีปล่าว ของแท้เลยรึปล่าวครับ

แท้ครับ ไม่ได้ซื้อศูนย์ ดูหน้าซื้อขายในครับ Jazz ทั้ง2 ที่น่ะครับ

ออฟไลน์ au_GSR

• Jr. Member
  • **
ผมสนใจGE JP อยู่เหมือนกัน

เพราะไปลองขับ Freed มาแล้วรู้สึกว่าช่วงต้นมันอืดไปนิด ยังไม่เคยขับGE นะคับ

ขับแล้วให้ความรู้สึกต่างกับGE Thai มั้ยครับ โดยรวมนะ

แล้วพอทราบมั้ยว่าบอดี้GE จะเปล่ียนโฉมเม่ือไหร่

แท้ครับ ไม่ได้ซื้อศูนย์ ดูหน้าซื้อขายในครับ Jazz ทั้ง2 ที่น่ะครับ

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ Hokkaido

ผมสนใจGE JP อยู่เหมือนกัน

เพราะไปลองขับ Freed มาแล้วรู้สึกว่าช่วงต้นมันอืดไปนิด ยังไม่เคยขับGE นะคับ

ขับแล้วให้ความรู้สึกต่างกับGE Thai มั้ยครับ โดยรวมนะ

แล้วพอทราบมั้ยว่าบอดี้GE จะเปล่ียนโฉมเม่ือไหร่

เท่าที่ถามจากคนที่ออกรถมาแล้ว ความรู้สึกที่ต่างจาก Jazz Thai คือการเก็บเสียงที่ดีกว่าครับ

ส่วนจะเปลี่ยนโฉมเมื่อไหร่ ผมว่าบ้านเราก็คงปี 2014 นู่นแหละครับ ถึงจะได้ใช้กัน

ออฟไลน์ Tae-rx

• Jr. Member
  • **
รอชมรีวิว Freed นะครับ พอดีที่บ้านสนใจอยู่เหมือนกัน