ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถขึ้นฮ้อย แล้วโช๊คอัพตาย(เสีย)  (อ่าน 44607 ครั้ง)

ออฟไลน์ todsapoom

• Newbie
  • *
ไม่กี่วันมานี้ผมเอารถไปเปลี่ยนหน้าคลัชท์แอร์ที่อู่ ช่างก็เอารถขึ้นฮ้อยตามปกติ พอซ่อมเสร็จเอารถลงมาปรากฎว่ารถด้านหน้ากระด้างมาก เป็นเกวียนเลย ก็เลยมาลองกดรถด้านหน้าดูกดแทบไม่ลงเลย คิดว่าโช๊คคงตาย ก็เลยทดลองวิ่งสัก3วันเผื่อจะดีขึ้น ลองขึ้นลูกระนาดแรงๆก็แล้ว ก็ไม่ดีขึ้น วันนี้ก็เลยไปเปลี่ยนโช๊คอัพหน้ามาหายเป็นปริดทิ้ง ขับรถอย่างมีความสุขเหมือนเดิม...

หลังจากนี้ควรจะทำอย่างไรครับ มีวิธีป้องกันรึเปล่าถ้าต้องเอารถขึ้นฮ้อยเพื่อซ่อมรถ? ถึงจะไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้อีก อยากใช้โช๊คอัพชุดดนี้ไปอีกสักแสนกิโล

รถ Toyota yaris'06 โช๊คอัพยี่ห้อ Tokico

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: เอารถขึ้นฮ้อย แล้วโช๊คอัพตาย(เสีย)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 19:52:47 »
มีทางเดียวครับ เปลี่ยนยี่ห้อโช้ค Tokico นี่โช้คกากครับ โตโยต้าจอมงกใช้โช้คห่วยๆนี่กับรถแทบทุกรุ่น

ถ้าเป็นไปได้ อย่ายกนานครับ ถ้าต้องยกนานควรมีอะไรมารองล้อ(หรือยกทั้งคันไปเลย)

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
Re: เอารถขึ้นฮ้อย แล้วโช๊คอัพตาย(เสีย)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 20:06:59 »
ไม่แน่ใจว่าช่วยได้มากน้อยแค่ไหนนะครับ แต่เวลาเอารถขึ้นฮ้อยทุกครั้ง ถ้ารู้ว่านานผมจะขอให้ช่างช่วยถอดล้อออกก่อน
เพราะล้อแต่ละวงรวมยางแล้วน้ำหนักเยอะนะครับ เวลายกลอยมันจะคอยดึงโช้คให้ยืดอยู่ตลอดเวลา ส่วนตัวผมว่าคงเป็นภาระให้โช้คอัพไม่น้อย

ปล...ความเชื่อส่วนบุคคลของผมเท่านั้น มั่วทฤษฎีส่วนตัวไปเรื่อย ไม่รู้ว่ามีผลช่วยมากน้อยแค่ไหนนะครับ แฮ่ๆ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 20:52:48 »
ทางแก้ก็คือถอดล้อออก หรือเอาอะไรมารองล้อเอาไว้ครับ

Tokico นี่ไม่กระจอกนะครับ ลองไปหาข้อมูลดีดีแล้วจะพบว่า
รถดีดีหลายค่าย รวมทั้งสำนักแต่งหลายเจ้า ก็เลือก Tokico ไปใช้กัน
มาสด้าที่บอกว่าช่วงล่างดีดีกัน ก็ช็อคอัพ Tokico ครับ

ปัญหาที่ต้องถามมากกว่าคือ โตโยต้าไปสั่งสเปคอะไรมา ถึงได้ตายง่ายกันขนาดนั้น

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 20:54:53 »
เอารถขึ้นฮอย มีโอกาศทั้งนั้นครับ
อย่างที่คุณ "keanetona การ photoshop" พูดครับ
บางรุ่นที่ว่าไม่มีปัญหา ยกค้างนานๆก็มีบ้างล่ะ

บางรุ่น เอาขึ้นฮอยแค่สลับยาง พอเอากลับลงมาโช๊คตายซะแล้ว

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 21:31:46 »
ผมเอารถไปเช็คที่ศูนย์โตโยต้าเมื่อต้นปีก็โดนแบบนี้ ลงมาโช๊ตตายไปเหมือนกันครับ ขับทีเหมือนขับรถม้า กระเด้งสุดๆ ก่อนเอารถเข้าไปไม่เป็นเลย พอลงมาพนักงานบอกว่า โช๊คตายต้องเปลี่ยน ผมเลยเอาเข้าศูนย์ที่อื่นเปลี่ยนแทนเพราะว่าศูนย์แรกตีราคามาแพงเกินครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 21:49:38 »
ถ้ารถใช้งาน แล้วโดนขึ้นฮ้อยส์นานๆมีโอกาสโช้คตายสูงมากครับ เป็นเรื่องปกติไม่เว้นแม่แต้ยี่ห้อละหลายๆแสน

โช้คแท้แพ้ฮ้อยส์ ครับ โชคดีขับๆอาจจะหายแต่ถ้าไม่หาย ซื้อใหม่โลด

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 21:55:54 »
ผมโดนมาแล้วครับขึ้นฮ้อยเปลี่ยน นมค.ทนขับเด้งเป็นเกวียนอยู่อาทิตย์กว่าๆถึงจะนิ่มลงหน่อย

ซึ่งก็ไม่เหมือนเดิมอยู่ดี สุดท้ายก็ให้ร้านเค้าเอาโช้คไปซ่อม โดนไปต้นละ 1,000 บาทครับ

ออฟไลน์ Peach

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 22:08:52 »
Camryที่บ้านผมก็เคยเป็นคับ เปลี่ยนยางขึ้นฮ้อยโช๊ค4ล้อตายหมดเลยคับ ต้องเสียทั้งยางเสียทั้งโช๊คเลยคับ =_=
05' Toyota Camry
11' Toyota Corolla Altis
04' Kia K2700

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 22:16:55 »
เอ่อ Yaris ก็โดนด้วยเหรอครับ นึกว่ามีแต่ Camry ซะอีก
เจอมาทั้ง 2 คันเลยครับ ACV30 2 ครั้ง  ACV40 1 ครั้ง

ออฟไลน์ todsapoom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 22:32:26 »
ผมโดนมาคราวนี้ต้องระวังมากกว่านี้แล้วครับ คงต้องทำตามที่พี่ๆเพื่อนๆบอกมาแหละครับ อย่างน้อยเวลาเอารถยกขึ้นก็ควรถอดยางออก น่าจะช่วยแก้ปัญหานี้ได้ไม่มากก็น้อย

แต่ที่ผมยังเปลี่ยนของ Tokico มาอีกรอบเพราะว่าโช๊คตัวนี้ราคาไม่แพง ผมหามาได้ต้นละ 1,100 แล้วมันยังอยู่ตามสเปคที่ผมต้องการคือนุ่มนวลพอใช้ได้คุ้มกับเงินที่จ่ายไปครับ ตอนแรกก็หายี่ห้ออื่น กะจะเปลี่ยนของ KYB Excel-G made in japan ราคาต้นละ 3,400 บาท แต่ตอนนี้ของหายาก ต้องรอหลายวัน แล้วผมก็ทนไม่ได้ที่ต้องใช้รถที่แข็งเป็นเกวียนแบบนี้ไปอีกหลายวัน และก็อาจจะสร้างความเสียหายให้กับส่วนอื่นๆ เช่น พวกบู๊ช ลูกยางต่างๆ อีก

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 08:15:40 »
ความรู้ใหม่เลย

ขอบคุณเจ้าของกระทู้เเละ เพื่อนสมาชิกที่เข้ามาตอบครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 08:21:51 »
เท่าที่เคยอ่านมา ก็เป็นอยู่ค่ายเดียวแหละครับที่เป็น ไม่เข้าใจว่าเพราะอะไร
หรือจะแบบพื้นฐาน คนใช้เยอะครับ 
แต่เห็นเปลี่ยนโช้คใหม่แล้วก็ไม่มีอาการแบบนี้กันอีกนะ หรือโช๊คมันถึงอายุของมันจริงๆครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 09:19:18 »
เอารถขึ้นฮอยส์ ถอดยางออก? ผมสงสัยครับ ว่าถือเพื่ออะไร

ไม่ถอด - ช่วงล่างมันก็มีน้ำหนักพอจะดึงให้โช้คมันลงมาสุดอยู่แล้ว รวมถึง พวกสตรัท สปริง แหนบต่างๆ มันดันอยู่แล้ว
ถอด -  น้ำหนักล้อหายไป ทำให้แรงสตรัท สปริง แหนบ ต่างๆ มันไม่ดันโช้คให้ยืดสุด?

คือสงสัยจริง ๆครับ ;)

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 09:39:40 »
ผมเจออาการนี้กับคายาบ้าในนิสสันเหมือนกัน เป็นโช้คเซียงกง
ขึ้นแม่แรงเพื่อถอดคอมแอร์แต่ขึ้นค้างเอาไว้นาน โช้คไม่ยอมยุบตัวเลย
สุดๆจริงๆ ไม่ใช่เด้งแบบโช้ครั้งไม่อยู่นะ แต่มันเด้งจากตัวยางเลย
เวลาลองกดที่ซุ้มล้อ มันจะยุบแต่ไม่ยอมยืด วิ่งไปมันก็เตี้ยไปเรื่อยๆ
ตอนนั้นต้องทนใช้เพราะไม่มีเวลาไปซ่อม
 ประมาณ2อาทิตย์ อาการต่างๆมันก็ค่อยๆหายไปเอง
ทีแรกกะว่าจะไปซ่อมแต่ตอนนี้คงไม่ต้องซ่อมและ
เพราะมันหายเป็นปกติเหมือนไม่่เคยมีอะไรเกิดขึ้น

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 10:51:08 »
ได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 10:56:31 »
เก็บไว้ในหน่วยความจำ
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 15:35:24 »
Triton Plus ก็ โตกิโกะ ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 08:20:17 »
เอารถขึ้นฮอยส์ ถอดยางออก? ผมสงสัยครับ ว่าถือเพื่ออะไร

ไม่ถอด - ช่วงล่างมันก็มีน้ำหนักพอจะดึงให้โช้คมันลงมาสุดอยู่แล้ว รวมถึง พวกสตรัท สปริง แหนบต่างๆ มันดันอยู่แล้ว
ถอด -  น้ำหนักล้อหายไป ทำให้แรงสตรัท สปริง แหนบ ต่างๆ มันไม่ดันโช้คให้ยืดสุด?

ที่ให้ถอดเพราะน้ำหนักล้อครับ แต่ถ้าจะให้ชัวร์ หาอะไรมารองล้อไว้เลยดีกว่า
ถ้าให้เปรียบเทียบ ก็เหมือนกับเราดึงเสาอากาศของรถยนต์ที่ยืดได้หดได้จนสุด แล้วคาไว้
กับอีกกรณีคือ ดึงจนสุด แล้วออกแรงง้างดึงต่อไปอีก ความเสียหายที่เกิดขึ้นไม่เท่ากันครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 10:50:30 »

ที่ให้ถอดเพราะน้ำหนักล้อครับ แต่ถ้าจะให้ชัวร์ หาอะไรมารองล้อไว้เลยดีกว่า
ถ้าให้เปรียบเทียบ ก็เหมือนกับเราดึงเสาอากาศของรถยนต์ที่ยืดได้หดได้จนสุด แล้วคาไว้
กับอีกกรณีคือ ดึงจนสุด แล้วออกแรงง้างดึงต่อไปอีก ความเสียหายที่เกิดขึ้นไม่เท่ากันครับ

อ่อ เห็นภาพเลยครับ เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณพี่ Nuay Paul R.  มากครับ