ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้ข่าวนี้มั่งครับ Honda ย้ายการลงทุนไปอินโด ???  (อ่าน 11026 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ไปเจอมาในเวปนึงเค้าคุยกันว่า Honda ตอนนี้เริ่มย้ายการลงทุนไปที่อินโดแล้วเพราะไม่มั่นใจกับสถานการณ์ในประเทศไทย ผมฟังแล้วก็ยังงงๆอยู่ว่ามันจะไปง่ายขนาดนั้นเชียวรึ รุ่นหลักๆยอดขายในไทยก็เยอะอยู่คุ้มการผลิตอยู่แล้ว ใครอยู่วงในช่วยอัพเดตข่าวหน่อยครับ  ???  ???  ???

ออฟไลน์ pongisra

ส่วนตัวเชื่อว่าไม่จริงนะครับ

..... ไม่งั้นคงไม่บริจาก 100M

ออฟไลน์ vut

• Jr. Member
  • **
ไม่จริงครับ บ้านผมติดกับนิคม และเพื่อนผมก็ทำอยู่ในนั้นเขาไม่ได้ย้ายครับ เพื่อนผมบอกมาว่าเขาแค่ย้ายline สำคัญไปไว้ที่ระยอง กับ โคราชครับ ที่อยุธยาก็ปกติอยู่ครับ
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออฟไลน์ power_on

• **
เค้าไปเปิดเพิ่งที่อินโดอีกที่เพื่อรองรับยอดขายของประเทศอินโดที่เพิ่มขึ้นครับ  ;D

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ขยายลงทุนเพิ่มที่นั่นมังครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

การย้ายคงไม่ง่ายขนาดนั้นมั้งครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mongolias

ฮอนด้า คงไม่ย้ายฐานหรอกครับ เพราะยอดขายในไทยก็ยังถือว่าเป็นหนึ่งในเจ้าตลาดอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Peach

• **
เมื่อตะกี้ดูข่าวในทีวี เค้าบอกว่าฮอนด้าขยายการลงทุนไปอินโดนิเซียเปนมอเตอร์ไซค์คับ
05' Toyota Camry
11' Toyota Corolla Altis
04' Kia K2700

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
น่าจขะชยายมากกว่านะครับ

ไม่น่าจะย้าย  :D

ออฟไลน์ bongo

• **
ข่าวที่อ่านมาเห็นบอกว่า ฮอนด้ากำลังเล็งที่จะสร้างฐานการผลิตที่ใหม่ที่อินโดนีเซีย น่าจะเสร็จประมาณ 2014 (ถึงแม้ว่าฐานการผลิตที่อินโดนีเซียเคยเจอปัญหาคนงานหยุด
ประท้วง แต่ฮอนด้าคิดว่าปัญหาเรื่องคน สามารถรับมือได้ง่ายกว่าปัญหาจากภัยธรรมชาติ) และฐานการผลิตแห่งใหม่นี้ คาดว่าจะใช้ผลิต Jazz, CRV และ Freed ซึ่งถูกผลิต
อยู่แล้วในอินโดนีเซียและจะมีอีกบางรุ่นที่จะถูกผลิตเพิ่มเข้ามา โดยอาจจะเป็น Brio หรือไม่ก็ City
Source: http://paultan.org/2012/03/15/honda-to-build-new-factory-and-expand-indonesian-output/

ออฟไลน์ 7777777

ผมว่าไม่แปลกที่ขยายการผลิตเพิ่มเติม และก็ไม่แปลกเลยหากเค้าตัดสินใจย้ายไปทั้งหมดจริงๆ

เพราะถ้าที่ไทยเกิดอะไรขึ้นอีก Hondaหรือค่ายรถอะไรก็ตาม มีแต่เสียกับเสีย... และไทยไม่ได้ออกมารับผิดชอบอะไรทั้งนั้น

พูดง่ายๆคือ โดนก็โดนไปดิ คนอื่นเค้าก็โดนกันทั้งนั้น... และไม่มีข้อสรุป หรือทางแก้ไขที่เรียกความมั่นใจกลับมาได้เลย

พูดตามตรง ผมรู้สึกเห็นใจต่างชาติที่มาลงทุน แต่โดนน้ำท่วมเล่นงานจริงๆ

เหมือนมีเพื่อนมาอาศัยที่บ้านเราเอง แต่วันถัดมา ของใช้ส่วนตัวของเพื่อนโดนแม่บ้านของเราเองยกเค้าไปหมด...

ออฟไลน์ prai

ผมว่ายังไม่ไปไหน เพราะอุตสาหกรรมประเทศไทยมีความสำคัญอย่างมากต่อญี่ปุ่น และญี่ปุ่นก็มีความสำคัญมากต่อเศรษฐกิจไทย
และญี่ปุ่นเองก็มีปัญหาเรื่องค่าเงินที่แข็ง ทำให้นักลงทุนไปลงทุนในต่างประเทศเพิ่มมากขึ้น

อินโดฯ ภูมิประเทศเป็นหมู่เกาะ ทำให้เกิดแผ่นดินไหวและสึนามิได้ง่ายและป้องกันยากกว่า น้ำท่วม เยอะ

ทั้งนี้ รัฐบาล ต้องให้ความชัดเจนเรื่องการป้องการน้ำท่วม กรุงเทพฯ และนิคมอุตสหกรรม แต่ผมเห็นแผนแม่บทแล้วก็โอเคกับการรับมือ
และยังมีโครงการด้านการพัฒนาสาธารณูปโภคอีก ผมเชื่อว่านักลงทุนสนใจ ผมเองยังสนใจเลย ขอให้รัฐบาลทำให้ได้อย่างที่พูดก็แล้วกัน ญี่ปุ่นไม่หนีไปไหนหรอก
เพราะลักษณะนิสัยคนไทยสามารถเข้ากันได้กับญี่ปุ่น คนไทยอ่านออกเขียนได้ และ ฯลฯ ครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
เขาจะย้าย บริโอ้ ไปผลิตขายที่นั่นเป้นหลักเปล่าครับ บ้านเรามันขายไม่ได้แล้วนิ ;D

ออฟไลน์ nonp

ย้ายการลงทุน กับ ขยายการลงทุน

มันไม่เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ Nut_K

ผมว่าน่าจะเป็นขยายแผนการลงทุนโรงงานผลิตชิ้นส่วนหลักๆเพิ่มไปที่อินโดนีเซียมากกว่าครับ

เพราะน้ำท่วมปีที่แล้วนี่ทำเอาหยุดผลิตรถกันไปพักใหญ่เลย

ถ้าปีนี้ยังจะท่วมอีกผมว่าไม่แน่ Honda น่าจะย้ายไประยองหรือฉะเชิงเทรามากกว่าที่จะย้ายไปอินโดนีเซียเลย ( ไม่นับค่าแรง 300 บาทนะ  ;D )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2012, 12:43:24 โดย integra »

ถึงได้มาถามในนี้คนวงในเยอะเหลือเกิน จะได้มีข้อมูลที่ถูกต้องไปบอกเค้าไงครับ

ออฟไลน์ delete

ลองคิดดูกันกับประชาคมอาเซียน อาจจะทำให้ทั้ง10 ประเทศ ไม่มีภาษีระหว่างกัน จะผลติที่ไหนก็ได้ก็ขายได้ที่ราคาเท่าๆกัน

ฮอนด้าคงมองว่าไม่จำเป็นต้องทุ่มกำลังการผลิตไว้ในที่ๆเดียวทั้งหมด หากเกิดปัญหาจะได้กระจายความเสี่ยงลงไปมั้งครับ

แต่ผมว่าทำไมฮอนด้า ไม่ตั้งโรงงานแถวชลบุรี ระยองเผื่อไว้ซักโรงมั่งนะครับ

ออฟไลน์ hutzero

ค่อยๆย้ายครับ  คือไม่ลงทุนไนไทยเพิ่ม  แต่ไปขยายที่อื่นเพิ่ม  จนเป็นสายการผลิตหลัก
ส่วนที่เหลืออยู่ในไทยก็ยังคงทำต่อไป  เท่าที่พอทำได้

(หลายบริษัทในนิคมบางปะอินที่ผมทำอยู่ก็ไปตั้งฐานหลักที่มาเลย์กับเวียดนามแทนแล้วครับ
เพื่อนๆส่วนใหญ่เริ่มตีตั๋วเครื่องบินไปเตรียมพร้อมวางฐานตามประเทศต่างๆตั้งแต่ต้นเดือนที่ผ่านมา)

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member

เค้าว่าไม่ย้ายแน่ๆครับ.. แต่ ไม่ลงทุนเพิ่มในไทยอีกแล้ว.. กลัว!!  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Honda เอง ก็เมียงมองไปที่ ระยอง อยู่ครับ
อาจจะมีเป็นโรงงานใหม่ แห่งที่ 2 กระจายความเสี่ยง
และเป็นอีกฐานผลอิตหนึ่ง ที่ช่วยให้ฮอนด้า ไม่ต้องมีปัญหามากนัก ถ้าโรจนะจมน้ำอีก

ออฟไลน์ nonp

ถึงได้มาถามในนี้คนวงในเยอะเหลือเกิน จะได้มีข้อมูลที่ถูกต้องไปบอกเค้าไงครับ

งั้นผมมาตั้งตารอข้อมูลวงในด้วยคนนะครับ  ;D

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
+1 ระยองครับ ปัจจุบันก็เป็นฐานใหญ่ของรถยนต์หลายค่ายแล้วทั้งอีสเทริน์ฯ และใหม่คือเหมราช และ supplier ก็มากตามมา ใครจะทิ้งโอกาสเหล่านี้ supplier กลุ่มใหญ่และจะลดต้นทุนค่าขนส่ง ลดเวลา ได้อีกบาน

ออฟไลน์ vut

• **

งั้นผมมาตั้งตารอข้อมูลวงในด้วยคนนะครับ  ;D และข่าวที่ว่าน้ำท่วมรถหมดหลายร้อยคันก็ไม่จริงครับ
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออฟไลน์ Tyde

ผมว่าถ้าย้ายก็คงย้ายมาระยองน่ะแหละครับ  เพราะโรงงานรถส่วนใหญ่ก็อยู่นั่นกัน

ออฟไลน์ mamaman

แปลว่า กำลังการผลิตบ้านเราต้องลดลงเพราะไปผลิตที่ตลาดอินโดด้วย

TOYOTA มีแล้ว

กรรมเอาข้อมูลจากในนี้ไปตอบมาโดนมาว่าเป็นพวกแดงซะอีก เบื่อพวกสุดโต่งจริงๆเลย ไม่อธิบายเค้าต่อล่ะ เซ็ง

ออฟไลน์ mothsan

ตอนนี้รถยนต์ทุกเจ้าก็ไปขยายการลงทุน เพิ่มจำนวนการผลิตที่อินโดกันหมดแล้วครับ เพราะที่นั้นตลาดกำลังโตครับ รองจากอินเดียครับ
และรองจากจีนอีกที ส่วนตลาดในไทยเริ่มอิ่มตัวเลยครับ อัตราการโตไม่กี่%เองครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

ทาง Honda เองก้เคยบอกเอาไว้ไม่ใช่หรอครับ ว่าจะไม่หนีไปไหน ยังคงจะตั้งฐานการผลิตอยู่ที่นี่อยู่

แต่ทั้งนี้ก้หวังว่ารัฐบาลจะให้ความสำคัญกับเรื่องอุทกภัยมากๆ แทนที่จะเอาแต่พูดว่า "เรารับมืออยู่" นะครับ

ออฟไลน์ mamaman

อินโด ประชากรเยอะกว่าไทยครับ
หากเปิดโรงงานจะประหยัด ค่าขนส่งรถไเยอะ

ขนาดไทยเรา ยอดขาย เป็นหมื่นคันต่อเดือน อินโดคงมากกว่า