ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้ไหมครับ สัมภาษณ์ผ่าน แต่ไม่รับเข้าทำงาน  (อ่าน 15546 ครั้ง)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
เรื่องมีอยู่ว่าผมไปสัมภาษณ์งานที่บริษัทแห่งนึง (ไม่ขอเอ่ยนาม แต่เป็นบริษัทที่ใหญ่+มีชื่อพอสมควร)
โดยสายงานที่ผมทำต้องไปออฟฟิตพระราม 6 (สำนักงานใหญ่อยู่ถ.รัชดา)
ได้เข้าสัมภาษณ์กับนายจ้าง(หรือหัวหน้าฝ่าย)โดยตรง มีจนท. HR นั่งข้างๆ ตามมาตรฐานการสัมภาษณ์งานทั่วไป

ผ่านมา 1สัปดาห์ โทรมาแจ้ง สัมภาษณ์ผ่านแล้ว
อยู่ในช่วงส่งเอกสารไปให้ผู้ใหญ่ฝั่งนู้นเซ็นเพื่อออกหนังสือสัญญา
แต่ไม่ชัวร์ว่าจะได้เริ่มงานกลางเดือนไหม

ผ่านมาอีก 1 สัปดาห์แล้วกลับเงียบมาก โทรไปหาพี่ HR 2 รอบ เขาบอก ยังไม่ส่งหนังสือกลับมาเลย
คนอื่นๆที่สัมภาษณ์ผ่านอีก 2-3 คนก็ยังไม่ส่งมาเหมือนกัน

เพื่อนเก่าผมซึ่งทำงานที่นั่นและเป็นคนช่วยวิ่งเต้นเรื่องนี้เขาก็บอกว่าให้ใจเย็นๆ พูดประมาณว่า
"ที่นี่ Process รับคนเขาทำงานค่อยข้างยุ่งยาก ใช้เวลานาน เชื่อตู ตูบอกว่ามรึงได้ก็คือได้"

ก็เลยสงสัยว่ามีไหมครับ บริษํทที่สัมภาษณ์งานกับนายจ้างผ่าน แต่เวลาจริงเปลี่ยนใจไม่รับดีกว่า
เพราะจากวันแจ้งผล ก็ผ่านมา 2 สัปดาห์แล้ว เริ่มถอดใจ และไปร่อนใบสมัครตามหน่วยงานอื่นๆแทน
บวกกับพึ่งออกจากงานเก่า เลยออกอาการเคว้งนิดๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เป็นไปได้ครับ

เพื่อนผมเคยสัมภาษณ์ ปตท ผ่านได้ไปคุมงานที่ภาคใต้แต่เกิดเหตุการเมืองกลางกรุงซะก่อนจนป่านนี้ยังไม่ได้รับการติดต่ออีกเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
ถ้าบริษัทใหญ่ การเดินเรื่องอาจช้าหน่อยนะครับ
ส่วนใหญ่ สัมภาษณ์ผ่านแล้ว ไม่น่าจะมีปัญหา ถ้าเป็นสอบข้อเขียนผ่าน แต่สัมภาษณ์ไม่ผ่าน อันนี้มี

นอกจากจะเจอเด็กเส้น มายึดตำแหน่งไป

อยากให้รออีกหน่อย แต่จะไปสมัครที่อื่นเผื่อไว้ก็ไม่เสียหายครับ

ขอให้ได้งานที่ชอบนะครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

บริาัทผมก็ช้าครับ  ช้าจนเป็นเดือนยังมีเลย เรื่องเอกสารเซ็นสำคัญๆ อะไรพวกนี้ คนละจังหวัดกัน

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ไม่ทันขาดคำ โทรมาแล้วครับ นัดเซ็นสัญญาอาทิตย์หน้า เริ่มงาน เมษา

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ  :D

ออฟไลน์ THEKHAM

ไม่ทันขาดคำ โทรมาแล้วครับ นัดเซ็นสัญญาอาทิตย์หน้า เริ่มงาน เมษา

ยินดีด้วยครับ ;)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ยินดีด้วยครับ

keanetona

GreenG

ของผม ยังหางาน ผู้แทน(Sale) ไม่ได้เลยครับ...เศร้า :'(
ที่ทำจันทร์-ศุกร์นะครับ :'(

เพราะตัวกำลังจะเรียน ต่อ โท