ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบแนวทางการลดค่าใช้จ่ายเรื่องน้ำมันของพี่ๆ(เช่น บัตร credit)  (อ่าน 13046 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ตอนนี้ ราคาน้ำมันก็แพงขึ้นทุกวัน อยากทราบแนวทางของพี่ๆหน่อยครับ ว่าทำยังไงบ้าง
แต่ขอเป็นแนวทางในการประหยัดค่าน้ำมัน ด้วยการใช้สิทธิพิเศษ หรือการใช้โปรโมชั่นต่างๆ เช่น บัตรเครดิต บัตรนั่นนู่นนี่ ไม่เกี่ยวกับการใช้รถให้น้อยลง ขับให้ช้าลง ไม่ลากรอบ อะไรแบบนี้นะครับ

**ขอแก้ไขนะครับ สำหรับโปรของบัตร gasohal club  ผิดพลาดอย่างแรง

ผมลองไปอ่านมาแล้ว ก่อนหน้านี้ มีโปรโมชั่น เติม E20 จะได้รับส่วนลด 60 สตางค์/ลิตร เท่ากับว่าทุกๆ 1000 บาทจะได้ส่วนลด 24 บาท แต่ตอนนี้หมดโปรไปแล้ว

ตอนนี้เหลือแต่โปรโมชั่น เติมน้ำมันราคาเดิมในวันที่ขึ้นราคา และสะสมแต้ม ลิตรละ 1 แต้ม E20 ได้ 2 แต้ม (ไม่รุ้ว่าเปลี่ยนหรือยัง รุ้สึกจะหมดแล้วเหมือนกัน) เมื่อครบ 500 แต้ม แลกน้ำมันได้ 100 บาท
เท่ากับว่า ใช้แต้ม 250 แต้ม เป็นเงินในการเติมน้ำมัน 500 * 38 = 19000 บาท จะได้น้ำมันฟรี 100 บาท 555 (โอ้โห แถมเยอะจนน่าตกใจ 555 แต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้)

และใช้คู่กับบัตรเครดิตของไทยพาณิชย์(แฟมิลี่พลัส ได้ลด 1 % แต่จะไม่ได้แต้ม) หรือบัตรของกรุงศรี ถ้าเติมที่บางจาก ก็จะได้ลด 1% เท่ากับว่า ผมเติมน้ำมันครบ 250 ลิตร จะได้ลด 100 บาท เหมือนได้น้ำมันฟรีอีกเกือบๆ3 ลิตร อ่อ เกือบลืม ยังได้น้ำดื่มอีก 1.5 ลิตรด้วย

หรือบัตรของ UOB จะได้รับส่วนลด 3% - 7% ที่ปั๊ม ปตท คาลเทก และอะไรอีกปั๊ม ผมจำไม่ได้เหมือนกัน แต่สูงสุดไม่เกินเดือนละ 98 บาท (รายละเอียดหาดูกันเองนะครับผมจำไม่ได้)

แล้วไม่ทราบพี่ๆแต่ละท่านมีแนวทางในการลดค่าใช้จ่ายในส่วนนี้กันอย่างไรบ้างครับ

ปล ไม่ได้โฆษณานะครับ แต่อยากให้เป็นแนวทางสำหรับผมและทุกๆท่านด้วย อยากให้ช่วยๆกันแชร์ หาก admin เห็นไม่เหมาะสมลบได้เลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2012, 12:06:40 โดย Satanic za' »

ออฟไลน์ beerrl

ผมว่าเปลี่ยนพฤติกรรม ในการขับขี่ ขับให้ช้าลง สอบถามเส้นทางการจราจรก่อนเดินทาง ผมว่าประหยัดได้มากกว่าครับ
ส่วนบัตร ต่างๆ เป็น ผลพลอยได้ ที่แล้วแต่ช่วงเวลา และ ปั้มยี้ห้อต่างๆ เราต้องเปลี่ยนไปเรื่อยๆ เพราะ promotion ไม่ได้มีตลอดนะครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ joufo

ผมเติมที่ บางจาก แบบเติมเองหนะครับ ประหยัดไป 30 สตางค์ (มั้งครับ จำไม่ได้ละ)
ช่วงนี้แถมลูกหยีกวนด้วย อร่อยดีครับ
นั่งเคี้ยวแก้เบื่อตอนรถติดได้ดีมากๆ เลย  ;D

ถ้าไม่เจอบางจากเติมเอง ก็จะเติมปั๊มที่แถมน้ำขวด 1.5 ลิตรหนะครับ

ส่วนเรื่องส่วนลดจากบัตรเครดิตผมไม่ค่อยสนแฮะ

ออฟไลน์ Korn Coconut

• Jr. Member
  • **
เก็บเงินเก็บทองรอซื้อรถยนต์ EV  ;D

ออฟไลน์ udis

เติม Shell V Power Gas 95 1000 บาท ได้น้ำ 1.5 ลิตร ขวดนึงก็ 10 บาทมั้งครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ใช้บัตรบางจาก Gasohol Club และพยายามเลือกปั๊มเติมเอง
จะได้ลดไปลิตรละ 50 สตางค์แหนะ  :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o

ออฟไลน์ adis

อยู่ต่างจังหวัด เซ็งมากครับ E20 ยังไม่มีเลย
แก็สก็มีไม่กี่ปั้ม ถ้าจะเติมก็ต้องรอคิว บางทีรอ ๆ พอจะถึงคิว แก็สหมด...
ผมเลยไม่ติดแก็สครับ

ถ้าจะเติมน้ำมัน ก็ต้องดูปั้มที่แถม  น้ำสักขวดก็ยังดี

ส่วนบัตรเครดิตอะไรต่ออะไร หมดสิทธิใช้ครับ ภรรยาไม่ให้ใช้อะไรสักอย่าง
ATM ภรรยาก็ยึดไปแล้ว มีแต่บัตรประชาชนกับใบขับขี่ครับ ถ้าใช้เป็นส่วนลดได้ก็ดีนะ...

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
พวกปั้มบางจากที่เติมเองในกทม.นี่มีที่ไหนบ้างเหรอครับ หรือว่าค้นหาได้จากที่ไหนอ่ะครับ

ส่วนตัวเคยฟลุ๊คเจอปั้มบางจากแบบต้องเติมเองที่พิษณุโลกอ่ะครับ ชอบมากมาย ตั้งแต่สมัยเคยทำงานอยู่ที่อเมกาแล้ว เลยอยากรำลึกอดีตอีกครับสนุกดี

ปล.เพิ่งรู้ว่าถ้าเจอปั้มเติมเองได้ส่วนลดอีกด้วย :o :o

ส่วนตัวที่ผมบอกว่า ไม่นับเรื่องการขับให้ประหยัดน้ำมัน เพราะผมคิดว่าตอนนี้ ส่วนตัวผมขับได้ค่อนข้างประหยัดแล้ว
ถ้านับเทียบกับรถเพื่อนๆในบริษัทที่ใช้เครื่อง 1.5 เพื่อนผมไม่มีใครจับแล้วได้ถึง 10 โลลิตรซักคน สำหรับการขับในอมตะนครนะครับ
ถามว่าติดมากมั๊ย ก็ไม่ถึงกับมากนะครับ ระยะทาง 7 กิโล ใช้เวลาในการขับประมาณ 30-40 นาที แล้วแต่วัน ถ้าวันไหนหนักๆก็ปาไป 50 นาทีครับ ส่วนใหญ่จะติดรถทำผิดกฎจราจรซะมากกว่า ไม่ค่อยได้แตะคันเร่ง  นานๆจะได้เหยียบยาวๆซักที มอเตอร์ไซค์เยอะมากมาย ขับกันมั่วซั่วไปหมด  ใช้เบรคซะมากกว่า วันนึงแตะกันเป็น 100ๆ ครั้งล่ะ ผมเคยนับอยู่ เหอๆ

แต่ของผม ส่วนใหญ่ ก็จะอยู่ที่ 10 นิดๆ กับเครื่อง 1.6 ผมว่ามันก็ ok อยู่น่ะครับ (ส่วนตัวเป็นคนขับรถค่อนข้างใจเย็น เพราะกลัวโดนแฟนด่า 555 แต่ก็มีคิกดาวน์เวลาแซงมอเตอร์ไซค์บ้างเป็นบางครั้ง)

ก็เลยอยากจะหาแนวทางในการประหยัดน้ำมันเพิ่มเติมน่ะครับ

ว่าแต่ปั๊มเติมเองเนี่ย น่าสนใจมากๆ แต่ในชลบุรีคงจะไม่มี  :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2012, 10:44:42 โดย Satanic za' »

ออฟไลน์ YF-19

สำหรับผม คิดว่าแค่ขับพอดีๆ ก็พอละครับ

ไอ้ที่เล่ามามันไม่ได้ประหยัดเพิ่มขึ้นซักเท่าไหร่ครับ

1000 นึง 20 บาท หมื่นนึงก็ สองร้อยเอง

แค่งดอาหารญี่ปุ่นซักมื้อก็พอแล้ว ลดดูหนังบ้าง ซักเรื่องต่อเดือน ก็ประหยัดได้มากกว่านี้ละครับ

ส่วนเืรื่องปั้ม ถ้ามีสมาชิก และเป็นทางผ่าน ก็ถือว่าโอเคครับ แต่ถ้าต้องขับเพื่อไปเติม ก็ไม่คุ้มอยู่ดี 2-3 กม. นี่ก็หมดส่วนต่าง ไม่กี่สตางค์แล้วครับ

สำหรับผมคิดว่าเอาให้พอดีๆ ก็พอแล้วครับ เราอยู่ได้สบายไม่เครียดก็พอละ ;D ;D ;D

รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ apinui

ไม่มีแนวทางหาส่วนลดของน้ำมันเลยผม .....

จ่ายเงินสดเต็มๆทุกครั้งครับ เพราะไม่อยากมีปัญหา เรื่อง ....

1.เด็กรูดบัตรซ้ำ พอรูดซ้ำก็ต้องไปโทรเครียร์กับธนาคารอีกเสียอารม
2.ต้องไปจ่ายเงินบัตรอีก
3.มานั่งรอเด็กมันเอาบัตรไปรูด ....

จ่ายเงินสดแล้วเปิดตูดไปเลยสบายใจกว่าฮะ

และก็ แนวทางประหยัดของผมคือ

มีรถที่ใช้ แก็สไว้ 1 คัน ใช้สลับกับรถที่ใช้น้ำมันครับ จะ NGV หรือ LPG ก็ตามถนัด งานไหนวิ่งไกลใช้แก็ส ... งานไหนวิ่งไม่ไกลมาก จ่ายค่าน้ำมันได้ ก็เอาไป แค่นั้น

ช่วยได้เยอะมากๆทีเดียวครับ อิอิ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

คุณ จขกท. เข้าใจผิดนะครับ

บัตรบางจากแก๊สโซลฮอลล์
1 ลิตร ลด 20 สตางค์  ไม่ได้หมายความว่า 1000 บาท ลด 20 บาท นะครับ

เพราะว่า
1 ลิตร ราคา 40 บาท (สมมติ) ลด 20 สตางค์
เติมพันบาท = 25 ลิตร  จะลดราคาแค่ 20x25 = 500 สตางค์ หรือ 5 บาทเท่านั้น !!!

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่มีบัตรอะไรเลย เครดิต ส่วนลด สมาชิก ไม่มีเลย อยากประหยัดก็ต้องเปลี่ยนพฤติกรรมการขับ ออกตัวนิ่งๆ วิ่งไม่เกิน 90 ช่วยได้พอสมควร ผมใช้วิออส เติมเต็มถัง 8 ขีดตลอด พอลดไปครึ่งถึง 4 ขีดก็เติมเต็มใหม่ เสมือนว่ากำลังจะหมดถัง ทั้งนี้เพราะไม่รู้ว่าผมคิดไปเองหรือป่าว ว่าครึ่งถังบนมันหมดช้ากว่าครึ่งถังล่าง เพราะเมื่อก่อนพอจะหมดถังผมก็เติมให้ได้ครึ่งถัง พอเปลี่ยนวิธีการก็เปลี่ยนเกิดความรู้สึกเปรียบเทียบ

ออฟไลน์ tanpxd

• **
ผมใช้ citibank เติม Shell 700 up ได้คืน 2-8% แล้วแต่ประเภทบัตครับ คุ้มสุดและ กับอีกอันของบางจากตามเจ้าของกระทู้ครับ

คุณ จขกท. เข้าใจผิดนะครับ

บัตรบางจากแก๊สโซลฮอลล์
1 ลิตร ลด 20 สตางค์   ไม่ได้หมายความว่า 1000 บาท ลด 20 บาท นะครับ

เพราะว่า
1 ลิตร ราคา 40 บาท (สมมติ) ลด 20 สตางค์
เติมพันบาท = 25 ลิตร  จะลดราคาแค่ 20x25 = 500 สตางค์ หรือ 5 บาทเท่านั้น !!!

โอ้ใช่ ต้องขอโทษด้วยครับ สำหรับข้อมูลผิดๆ ขอบคุณมากครับ

ผมลองไปอ่านมาแล้ว ก่อนหน้านี้ มีโปรโมชั่น เติม E20 จะได้รับส่วนลด 60 สตางค์/ลิตร เท่ากับว่าทุกๆ 1000 บาทจะได้ส่วนลด 24 บาท แต่ตอนนี้หมดโปรไปแล้ว

ตอนนี้เหลือแต่โปรโมชั่น เติมน้ำมันราคาเดิมในวันที่ขึ้นราคา และสะสมแต้ม ลิตรละ 1 แต้ม E20 ได้ 2 แต้ม (ไม่รุ้ว่าเปลี่ยนหรือยัง รุ้สึกจะหมดแล้วเหมือนกัน) เมื่อครบ 500 แต้ม แลกน้ำมันได้ 100 บาท
เท่ากับว่า ใช้แต้ม 250 แต้ม เป็นเงินในการเติมน้ำมัน 500 * 38 = 19000 บาท จะได้น้ำมันฟรี 100 บาท 555 (โอ้โห แถมเยอะจนน่าตกใจ 555 แต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้)

ส่วนเรื่องโปรต่างๆ ต้องตามกันเองครับ เปลี่ยนบ่อยมากมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2012, 12:06:22 โดย Satanic za' »

สำหรับผม คิดว่าแค่ขับพอดีๆ ก็พอละครับ

ไอ้ที่เล่ามามันไม่ได้ประหยัดเพิ่มขึ้นซักเท่าไหร่ครับ

1000 นึง 20 บาท หมื่นนึงก็ สองร้อยเอง

แค่งดอาหารญี่ปุ่นซักมื้อก็พอแล้ว ลดดูหนังบ้าง ซักเรื่องต่อเดือน ก็ประหยัดได้มากกว่านี้ละครับ

ส่วนเืรื่องปั้ม ถ้ามีสมาชิก และเป็นทางผ่าน ก็ถือว่าโอเคครับ แต่ถ้าต้องขับเพื่อไปเติม ก็ไม่คุ้มอยู่ดี 2-3 กม. นี่ก็หมดส่วนต่าง ไม่กี่สตางค์แล้วครับ

สำหรับผมคิดว่าเอาให้พอดีๆ ก็พอแล้วครับ เราอยู่ได้สบายไม่เครียดก็พอละ ;D ;D ;D

อันนี้ก็จริงจ้า แต่ผมก็คิดว่า อย่างน้อยๆ ได้เงินกลับมาฟรีๆสักหน่อยก็ยังดี เอาไปให้แม่ดีกว่าซะยังดีกว่าให้กำไรเข้ากระเป๋าพวกนั้นเต็มๆจ้า 555

ออฟไลน์ YenChar

- เติม E20 ครับ ปกติเติมโซฮอล91 พอเปลี่ยนเป็น E20 แล้วคิดบาทต่อกิโลเมตรแล้วประหยัดขึ้น
โซฮอล91 กินราวๆ 14โลลิตร พอสลับใช้ E20 ก็กินพอๆกัน อาจจะตกบ้างเล็กน้อยแต่ก็ประหยัดกว่าเดิม

- วางแผนการเดินทาง อย่าเดินทางช่วงเวลาเร่งด่วน
ตื่นเช้าขึ้นหน่อย รถโล่งๆ ขับสบายๆ
ถังนึงวิ่งได้มากกว่าเดิม 20 กว่าโลเลยนะครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ใช้บัตรเครดิต Central Platinum ลดทุกปั้ม 2% ครับ มันดีตรงได้ทุกปั้มไม่จำกัดปั้มนี้แหละครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ MoO Cnoe

1. บัตรเครดิต Citibank  ร่วมรายการกับปั้มเชลล์
ได้เงินคืน 2% จากค่าน้ำมันที่เติม (เติม 700บาทขึ้นไป)

เติมเต็ม 2000 บาท ที่ลิตรละ 40.23 บาท
ได้ส่วนลด 40 บาท

ถ้าบัตรระดับสูงๆ ก็จะได้ส่วนลดสูงสุด 2-8%
แต่บ้านผมไม่ใช่ Top Spender คงไม่ได้หรอกครับ ฮ่าๆๆๆ

2. ปั้มบางจาก เติมเอง ลดลิตรละ 30 สตางค์
คอมโบกับ บัตร AIS Serenade ลดอีกลิตรละ 15 สตางค์ครับ
รวมเป็นลดลิตรละ 45 สตางค์

เติมเต็ม 2000 บาท ที่ลิตรละ 40.23 บาท
ได้น้ำมัน 49.71 ลิตร
ได้ส่วนลด 22.36 บาท

ออฟไลน์ eaowpj

ผมก็เติมแต่บางจากครับ E20 สะสมไปเรื่อย ๆ เหมือนกันครับ ส่วนวิธีประหยัดน้ำมันวิธีอื่น ผมว่าผมจะหาซื้อน้ำมันเครื่องที่แถมบัตรเติมน้ำมันด้วย เพราะลำพังใช้น้ำมันเครื่องศูนย์มันก็แพงและไม่แถมอะไร  :)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

Thanachart Drive ครับ cash back 3% ทุกปั๊มทั่วโลกตลอดชีวิต 
ช่วงแรก (จำไม่ได้ว่าก็เดือน) cash back 10% คุ้มที่สุดละ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ pk71

• **
บัตร Standard Chartered ครับ ขั้นต่ำได้คืน 2% ทุกปั๊ม (super market ด้วย) ทุกๆ 800 บาท

แต่ถ้าใช้จ่ายหมวดอื่นๆ เกินเดือนละ 5,000 บาท จะเปลี่ยนเป็นได้คืน 5% แทนครับ

เท่าที่ใช้มาหลายปี ถ้าเติม ปตท บ่อย แนะนำ HSBC กับ Standard Chartered ครับ ลดสม่ำเสมอ ไม่มีขาดช่วง แต่ที่เด็ดปีนี้ของ Standard Chartered คือไม่ได้จำกัดแค่ ปตท เหมือนเคยๆ คราวนี้จัดเต็มแบบไม่จำกัดปั๊มครับ  ;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

เอาง่ายๆก็เติมเอง แต่ดันเป็นปอตอทวยแถวบ้านครับ ถูกกว่าทั่วไป 30 สต./ ลิตร นั่นคือ 1% หากน้ำมันอยู่ที่ 30 บ.
แต่ถ้าเป็นเชลล์ ฟิวล์เซฟ เขาอ้างว่าประหยัดได้ที่ 1 ลิตรต่อ 50 ลิตร ดังนั้นก็อยู่ที่ประมาณ 2% คงที่

แต่ยังไงแม่งก็แพงเอาแพงเอาอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ auuuu

• **
แนวทางที่ใช้อยู่ ก็
1 จ่ายด้วยบัตรเครดิตครับ (แต่ก่อนไม่เคยทำบัตรเครดิต จ่ายเงินสดไม่ได้น้ำ จ่ายบัตรเครดิตถึงได้น้ำ) ได้แต้ม ได้promotion 2-5 เปอร์เซนต์ก็ว่ากันไป
2 ถ้าเติม 800 ได้น้ำ ก็เติมแค่ 800 ครับ (พรุ่งนี้ผ่านค่อยเติมอีก 800  ::)) กะกะเอาว่า เข็มน้ำมันประมาณนี้ ใช้เงินเติมอีกเท่าไร
3 พยายามขับเรียบๆ ไม่โมโหใคร ..ไม่มีอารมณ์ (...ยังทำไม่ได้)
4 รถติดมากๆ ก็ดับเครื่องครับ

แนวทางที่ฝันไว้
1 มีเงินเยอะๆ ไว้ซื้อหุ้นปตท ...ครับ
2 หาทางเข้าทำงานที่ ปตท ...(เขาคงไม่รับ 5555)

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ถามคุณSatanic za' หรือผู้รู้ หน่อยสิครับ ว่าตามรูปข้างบน...app ชื่อว่าอะไร ...จะลงบ้าง
 ;D

ชื่อ app my car ของ android ครับ