ผู้เขียน หัวข้อ: คิดมากเรื่อง swift กับ freed ครับ  (อ่าน 7128 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
คิดมากเรื่อง swift กับ freed ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 16:17:22 »
เมื่อวานเอา CITY ไปเข้าศูนย์เช็คระยะ
ได้พบกับ FREED SE สีขาว 
ชอบมานานตั้งแต่ออกมาแล้ว แต่ตอนนั้นราคามันเวอร์มาก ๆ
ตอนนี้ราคาลงมาแปดแสนกว่า ๆ สนใจขึ้นมาอีกครับ
ก็อืม....ไปลองขับ  ตอบโจทย์ผมเองได้หลายอย่างเหมือนกันครับเนี่ย ไม่กระโดก กระเดก กระดอนอย่างที่คิด นุ่มนวลดีใช้ได้เลย

แล้วถ้าเกิดภรรยาผมไปลองขับล่ะ งานเข้าแน่ ๆ swife คงหลุดลอยไปเลยล่ะครับ
   ใจนึงก็ swift คล่องตัวดี ราคาสู้ได้สบาย ๆ
   ใจนึง FREED ก็ไม่เลว แต่เหนือยขึ้นเยอะ

พอจะหามือสอง FREED ราคาดันแพงกว่า ป้ายแดงอีก
   กำ......

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
Re: คิดมากเรื่อง swift กับ freed ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 16:31:17 »
ถ้าจะมีลูก  กัดฟันซื้อ freed ไปเลยครับ
ของใช้ของลูกนี่  เยอะอย่างไม่น่าเชื่อเลยนะครับ

แต่ถ้ายังไม่คิดจะมีในเวลาอันใกล้  swift  ก็พอ  ราคาน้ำมันอย่างนี้ด้วย
ประหยัดไว้ก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
Re: คิดมากเรื่อง swift กับ freed ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 16:48:17 »
ราคาต่างกันมากพอสมควรเลยนะ

ต้องดูตัวเองเป็นหลัก + ค่าใช้จ่ายตอนมีลูก +เมื่อลูกเข้าเรียน เราจะต้องใช้เงินเท่ารัย ผ่อนรถหมดลูกจะอายุเท่ารัย

ออฟไลน์ nemesis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 16:58:11 »
2 ความเห็นข้างบนครอบคลุมหมดแล้ว แต่อยากให้คิดเรื่องค่าใช้จ่ายเป็นหลักหากกำลังจะมีลูกครับ เด็กใช้เงินเยอะ ของก็เยอะด้วย อิอิ

ออฟไลน์ anikuz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 17:17:31 »
ถ้าอยู่กับภรรยาแค่ 2 คน แล้วคิดจะมีลูก และในอนาคตอันใกล้ คงมีลูกแค่คนเดียวก่อน ไม่ใช่หัวปีท้ายปี แค่ SWIFT ก็เอาอยู่แล้วครับ Freed เอามาก็คงไม่ได้ใช้ประโยชน์เพิ่มขึ้นสักเท่าไหร่ อยู่ในงบประมาณที่กำลังจะส่งไหว ค่าน้ำมันก็ประหยัดกว่าเห็น ๆ การมีลูกสักคนค่าใช้จ่ายจะเพิ่มขึ้นอีกบานตะไท หากรับภาระหนักกับ Freed แล้วจะรับภาระกับคชจ.ของลูกได้หรือครับ

ผมเองเพิ่งถอย Freed มา ยังไม่มีลูก แต่คิดว่ามีลูกก็คงรับภาระไหว ตอนแรกว่าจะไปออก Captiva แต่คิดไปคิดมา แพงกว่าเกือบเท่าตัว กินน้ำมันเยอะกว่ามาก ค่าบำรุงรักษาก็สูง แถมยังมีภาระค่าคอนโดฯ อีกพอสมควร เลยมาถอย Freed แทน (จริง ๆ เลือก Avanza ด้วยซ้ำ แต่รถไม่ได้ซักทีเลยเปลี่ยนมาเอา Freed)

คำนวณรายรับ-รายจ่ายในปัจจุบัน และประมาณการณ์ในอนาคตดูครับ ถ้าไหวก็ไป Freed ไม่ไหวก็ลงมาที่ SWIFT จะดีกว่าครับ ผมยังอยากซื้อเพิ่มเลย แต่แฟนไม่ให้ครับ  :'(

ออฟไลน์ menglovekai

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 18:35:37 »
เป็นผมเลือก swift  จากราคารถใหม่(ถูกกว่า)+ ส่วนลดรถคันแรก + อัตราสิ้นเปลือง (น้อยกว่า)  +สวยกว่า + option เพียบ

freed ได้ตรง พื้นที่เยอะกว่า สูงโปร่ง แค่นั้น 

ออฟไลน์ mrshowtime

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 18:40:13 »
ถ้ามีลูกเอา Freed ไม่ต้องคิดอะไรมากครับ ผมมีครอบครัวแล้ว ไม่นานคงมีเจ้าตัวเล็ก ซื้อ Freed มารอแล้วครับ

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 18:46:30 »
Swift มั้ยครับบบ  ;D ถ้าจะมีลูก มี Swift ไว้ใช้ซัก 4-5 ปี กำลังดีเลยครับ ถึงเวลานั้นเงินเก็บก็มีเพิ่มขึ้น ซื้อรถใหญ่กว่านี้ เทคโนโลยีมามากกว่านี้ น้ำมัน...แพงกว่านี้ครับ ^^

ออฟไลน์ bluewish

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 19:12:13 »
ขับเล่นคนสองคน ไป Swift
จะสร้างครอบครัว ดูแลคนแก่ พ่อแม่ ป้าน้า อากงอาม่า ไป Freed

ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 19:19:10 »
จขกท. มี GV อยู่แล้ว

ผมว่าถ้ามีลูกมันก็ตอบสนองได้ระดับนึงเลยนะ

ออฟไลน์ MJunior

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 19:30:45 »
Freed ครับ
ซื้อครั้งหนึ่งแล้วใช้นานๆ Freed ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ IkkQ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 20:27:11 »
คิดว่าตอนนี้สวิฟน่าจะดีกว่านะ ประหยัดดีเพราะน้ำมันกำลังแพง

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 20:49:18 »
เห็นคุณน้าเค้าบอกว่าลูกเรียนมหาลัยแล้วไม่ใช่เหรอครับ งั้นถ้าซื้อ Freed มาคงไม่ได้ใช้แบบเต็มทุกที่นั่งบ่อยๆ

แล้วก็อีกอย่างคุณน้ามี Grand Vitara แล้ว เป็นผมคงเลือก Swift ครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 20:53:46 »
ถ้ามีลูก Almera ก็พอครับ ของข้างหลังเยอะจริงๆ น่ะครับ

Swift ขนของลูกไม่พอหลอกครับ

ออฟไลน์ nekki

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 20:57:40 »
 :) เครียดเรื่องเดียวกันเลยครับ จะกลับไทยปีนี้ จะซื้อรถให้ภรรยา (ผมใช้เองปีนึง)
ลังเลแล้วลังเลอีกระหว่าง swift top กับ freed se

ข้อดี freed
- ขนของได้เยอะ (จักรยาน + โกลเด้น  ;D)
- ข้างหลังนั่งสบายกว่าเยอะ ถ้านั่ง 4-5 คน
- ประตูไฟฟ้า ไว้เพื่อเวลาแม่ + แม่ยายขึ้นลงสะดวก
- ประหยัดน้ำมัน (เทียบกับคู่แข่ง)

ข้อดึ swift
- ออฟชั่นเยอะกว่า
- ขับสนุกกว่า ช่วงล่างดีกว่า?
- หักส่วนลดรถคันแรกแล้ว ถูกกว่า 3 แสนกว่า  :o
- ประหยัดน้ำมันมาก

เรื่องราคา ไม่เป็นปัญหาทั้งคู่ ซือ้สดได้ แต่ประหยัดได้ก็อยากประหยัด
เพราะต้องเหลือเงินไว้ซื้ออีกคันของตัวเองอีก (GT86 or camry?)
ตัดสินใจยังไงมาบอกกล่าวกันมั่งนะครับ ^^;
2021 BMW X3 20d M Sport

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 08:55:51 »
เห็นคุณน้าเค้าบอกว่าลูกเรียนมหาลัยแล้วไม่ใช่เหรอครับ งั้นถ้าซื้อ Freed มาคงไม่ได้ใช้แบบเต็มทุกที่นั่งบ่อยๆ

แล้วก็อีกอย่างคุณน้ามี Grand Vitara แล้ว เป็นผมคงเลือก Swift ครับ  ;D ;D ;D

อืม....จำผมได้ด้วยนะครับเนี่ย ... เป็นข้อคิดที่ดีมากเลยครับ  ลูกก็เรียนมหาลัย อยู่หอพัก ไม่ได้อยู่ด้วยกัน
แล้วถ้าจะว่ากันด้วยความจำเป็น freed มันก็ไม่จำเป็นเอาซะเลย เพราะมี GV. สำหรับเดินทางไกล
และไปกันหลายคนได้อยู่แล้ว สมรรถนะก็ดีกว่า freed เยอะ  เข้าป่าเข้าสวนได้สบาย ๆ แต่ freed เข้าป่าไม่ได้แน่ ๆ
คุณแม่ยายเองก็ขึ้นลงรถ GV. ได้สะดวกดีอยู่แล้วเหมือนกัน ไม่สูงไป ไม่เตี้ยไป

ที่ต้องการจริง ๆ ก็คือรถวิ่งในเมือง ขับไปทำงานกับภรรยาสองคนเท่านั้นเอง ต้องการประหยัดน้ำมัน และความคล่องตัว
หาที่จอดง่าย ๆ 

ดังนั้น กรณีของผมนี่ swift ตอบโจทย์ได้ตรงกว่า freed ล่ะครับ
ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 09:18:34 »
ต้องได้สวิฟท์เร็วๆซะแล้วเดี๋ยวคุณอาปันใจไปให้เจ้าอื่น  ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 09:23:20 »
ต้องได้สวิฟท์เร็วๆซะแล้วเดี๋ยวคุณอาปันใจไปให้เจ้าอื่น  ;D ;D ;D
555555