ผู้เขียน หัวข้อ: เหล็กโบรอนไม่ใช่เทพนะครับ  (อ่าน 39825 ครั้ง)

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
Re: เหล็กโบรอนไม่ใช่เทพนะครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 22:38:58 »
ถ้าตั้งชื่อกระทู้แบบนี้ในคลับ คงดิ้นพล่านกันน่าดู

ผมเองก็เลือก fiesta ให้แฟนใช้ เพราะคิดว่าในราคาระดับนี้เจ้านี่ปลอดภัยที่สุดแล้ว แต่ไม่เคยคิดว่าเหล็กโบรอนมันจะแข็งกว่าเหล็กธรรมดามากมายอะไรนักหนาหรอก

เวลาเห็นพวกหลับหูหลับตาอวยกันแล้วก็ได้แต่ เฮ้ออออ
ใครจะไปแตะต้องรถเทพของพวกเขาไม่ได้ รถเขาดีที่สุด แรงที่สุด แข็งแรงที่สุด สวยที่สุด ในสามโลก!!

เวลาชนยับยู่ยี่ก็บอกว่า ชนมุมนี้คันไหนก็บี้ - รถมันซับแรงกระแทกดีมาก

เวลาชนแล้วบุบนิดหน่อยก็บอกว่า แข็งมากกก - ของเขาดีจริงๆ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 22:43:56 »
ถ้าตั้งชื่อกระทู้แบบนี้ในคลับ คงดิ้นพล่านกันน่าดู

ผมเองก็เลือก fiesta ให้แฟนใช้ เพราะคิดว่าในราคาระดับนี้เจ้านี่ปลอดภัยที่สุดแล้ว แต่ไม่เคยคิดว่าเหล็กโบรอนมันจะแข็งกว่าเหล็กธรรมดามากมายอะไรนักหนาหรอก

เวลาเห็นพวกหลับหูหลับตาอวยกันแล้วก็ได้แต่ เฮ้ออออ
ใครจะไปแตะต้องรถเทพของพวกเขาไม่ได้ รถเขาดีที่สุด แรงที่สุด แข็งแรงที่สุด สวยที่สุด ในสามโลก!!

เวลาชนยับยู่ยี่ก็บอกว่า ชนมุมนี้คันไหนก็บี้ - รถมันซับแรงกระแทกดีมาก

เวลาชนแล้วบุบนิดหน่อยก็บอกว่า แข็งมากกก - ของเขาดีจริงๆ

ตามนั้นเลยครับ คลับนั้นผมไม่ได้เล่นหรอก (พอรุ้ว่าคลับไหน) เข้าไปอ่านแล้วรำคาญ เขียนซะคนอ่านนึกว่ารถมันดีกว่า โรลสลอย ซะอีก 555

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 22:44:06 »
เข้ามาฮา 555+ อีกกระทู้ประชดใครอะป่าว  ;D

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 22:51:40 »
ถ้าจำไม่ผิด มีโบรอนผสมอยู่ไม่กี่เปอร์เซ็นเองนิครับ..

แต่คนในคลับอวยเจ้าโบรอนซะเวอร์เลย...
สำหรับ Element ที่ใส่ในเหล็กชนิดต่างๆ สัดส่วนมันจะเป็นแค่ 0.XX เปอร์เซนต์อยุ่แล้วครับ มันต้องดูตามชนิดของเหล็กและการใช้งานจ้า

อย่างเหล็กที่อุตสาหกรรมรถใช้เยอะๆ ก็จะมีอ้างอิงตามมาตรฐานของประเทศนั้นๆเช่น รถญี่ปุ่น เค้าก็จะอ้างอิงตามมาตรฐาน JIS ครับ

ยกตัวอย่างง่ายๆ อย่าง JIS G 3141 ก็จะมีเปอร์เซนคาร์บอนอยู่ที่ประมาณ 0.1 เปอร์เซน ถ้าใส่น้อยเหล็กจะนิ่มแต่เหนียว แต่ถ้าใส่เยอะมันก็จะแข็งขึ้น แต่จะเปราะขึ้นด้วย และจะมี effect กับค่า Yield strength และ Tensile strength

ดังนั้นอุตสาหกรรมเหล็ก บางครั้ง จึงต้องหาธาตุอื่นๆมาใช้แทน carbon เพื่อให้ได้โครงสร้างที่แข็ง แต่ไม่เปราะมากนัก(เมื่อเทียบกับการใส่ C ลงไป) ซึ่งก็มีธาตุอยู่หลายๆตัวครับ

โรงงานที่ผมทำงานอยู่ จะใช้แต่เหล็ก cast iron FC250 (ถ้าเป็นมาตรฐานยุโรปจะใช้ชื่อ FCD ถ้าผมจำไม่ผิดนะ) ถ้ามีข้อสงสัยถามได้นะครับ เกี่ยวกับเรื่องเหล็ก  :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 23:38:12 »

ตามนั้นเลยครับ คลับนั้นผมไม่ได้เล่นหรอก (พอรุ้ว่าคลับไหน) เข้าไปอ่านแล้วรำคาญ เขียนซะคนอ่านนึกว่ารถมันดีกว่า โรลสลอย ซะอีก 555
ดีกว่าจริงๆก็เป็นไปได้นะครับ ออกเงินไม่มากเท่าแต่ก็ได้รถที่ดี มีคุณภาพ คนซื้อรู้จักคุณค่าของเงินเป็นอย่างดี

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 23:42:27 »
ดูจากสภาพ

ถ้ามีคนนั่งซ้าย ไม่รอดแน่นอน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 23:58:54 »

เห็นด้วยครับ

ผมว่าไม่ว่าเราจะซื้อรถอะไร แค่มองมันในแง่ความเป็นจริงก็พอแล้วครับ

เราซื้อรถคันนี้เพราะคิดว่ามันเหมาะกับตัวเรา ไม่ได้ซื้อเพราะว่ามันเทพ

ตัวผมขับ New Vios อยู่ ถ้าผมมาตั้งกระทู้ว่า

"New Vios พวงมาลัยหนึบ เกาะถนนดีสุดในสามโลก"

ผมคงโดนพ่อแม่พี่น้องโห่ ตั้งแต่จตุจักร ยันดอนเมืองแน่ๆ

ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องคิดว่ารถตัวเองเมพขิงๆ กันด้วย

เราซื้อแค่เพราะมันเหมาะกับเรา ไม่ได้ซื้อเพราะมันเป็นรถที่ดีที่สุด

เพราะรถที่ดีที่สุดมันไม่มีหรอกครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 00:19:09 »
โถ...ก็รถเล็กรุ่นประหยัด  ทำได้แค่นี้ก็บุญแล้ว

เมื่อก่อน
ระดับ คอมแพคคาร์ คือ รถเล็ก
ใครขับ โคโรล่า,ซีวิค,ซันนี่ ฯลฯ ถูกมองว่าเป็นพวก มือใหม่ เด็กนักศึกษาใช้ รถเล็ก ราคาถูก

ต่อมามี
ระดับ ซิตี้คาร์ มีเล็กลงไปอีก เน้นใช้ในเมืองตามชื่อ
ใครขับ ซิตี้,ยาริส,วีออส ฯลฯ ถูกมองว่าเป็นพวก มือใหม่ เด็กนักศึกษาใช้ รถเล็ก ราคาถูก

ปัจจุบันมี
ระดับ อีโคคาร์ เป็นรถขนาดเล็กลงไปอีก ประหยัดเงิน ใช้ระยะใกล้ๆ
ใครขับ มารช์,บริโอ,มิราจ,สวิฟซ์,ฯลฯ ถูกมองว่าเป็นพวก มือใหม่ เด็กนักศึกษาใช้ รถเล็ก ราคาถูก (ถูกกว่านี้มีอีกไหม)
ซึ่งทำให้คอมแพคคาร์ ถูกยกขึ้นเป็นรถมีระดับไปโดยปริยาย

จุดประสงค์ตอนสร้างรถแต่ละระดับ เขามีเป้าหมายต่างกันชัดเจน

แต่หลายๆคนที่ซื้อรถ กลับหวังไว้เกินจุดประสงค์

ซื้อรถจิ๋ว แต่อยากให้สมบูรณ์เหมือนรถใหญ่
ซึ่งเป็นไปไม่ได้

วิศวกรเขาไม่ได้สร้างรถมา อย่างที่คุณต้องการทั้งหมดหรอก
ไม่งั้นรุ่นอื่นก็ขายไม่ได้ซิจ๊ะ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 00:24:33 »
แหะ...
บางทีผมก็รำคาญกลุ่มคนบางกลุ่มที่
อวยรถตัวเองจนเทพเกินจริง

ไปลองเคาะ ลองกด ลองขับ
บางอย่างก็ดีจริง สมคำร่ำลือ เสียงเล่าอ้าง
แต่ไม่ได้จะเทพอะไรขนาดนั้น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 01:05:49 »
เรื่องนี้มันช่วยไม่ได้นะ เพราะผมก็เป็นคนนึงที่เอือมกับ "เหล็กโบรอน" ในรถฟอร์ดเหลือเกิน

ไอ้การใช้เป็นคำศัพท์ในการโฆษณา เพื่อสร้างจุดเด่นให้สินค้า เหมือนกับที่บอกว่า
"ฟอร์ดไม่ใช่รถญี่ปุ่น คุณภาพและโครงสร้างแข็งแรงกว่าเพราะเป็นมาตรฐานอเมริกัน" อะไรนั่น
มันก็พอเข้าใจกันได้ครับ ถึงแม้จะไม่ชอบก็ตามเถอะ เพราะรื้อเปลือกออกมากองกัน ก็รู้รู้กันอยู่ว่าไส้คืออะไร

แต่ที่มีคนเริ่มหมั่นไส้ ก็เป็นเพราะเจ้าของรถทั้งหลายนั่นแหละ ที่ออกมาพูดว่ารถเหล็กโบรอนนี่มันช่างเทพเสียจริง
ขนาดว่าครั้งหนึ่ง มีเฟียสต้าขับปีนขึ้นบันไดหน้าตึกในซอยทองหล่อ แล้วเกยขึ้นไปเอาใต้ท้องกระแทก
คนยังมาพูดกันได้ ว่าแหม..ได้เหล็กโบรอนช่วยไว้ ไม่งั้นคงแย่ ทั้งทั้งที่มุมที่ชน ไม่ได้โดนตัวถังเลย น้ำแตกอีกต่างหาก

เรื่องแบบนี้ โทษใครไม่ได้ นอกจากเจ้าของรถทำตัวเองครับ

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 01:08:25 »
ดูในลิ้งเอานะครับ fiesta ด้านซ้ายยุบเข้าไปเกือบครึ่งคัน โบรอนเจอแบบนี้ก็ไม่รอดล่ะครับ เจ้า commuter เละน้อยกว่าที่คิดวุ้ย

-----------------------------------------------------------------------------------------------------

Fiesta มันเหินข้ามเกาะกลาง มาชน commuter  
สภาพต้องเละกว่า อยู่เเล้ว ครับ

คนขับ fiesta รอดมาได้ก็บุญเเล้ว

*เเต่ก็ไม่เถียงนะครับว่า เหล็กโบรอนเเข็งกว่าเหล็กทั่วไป จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2012, 01:12:57 โดย เฮียหลี »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 01:40:20 »
เลิกอวย เหล็กโบรอนกันอย่าง Over ไร้สติ กันเสียทีเถอะครับ
ผมรำคาญมานานมากพอแล้ว คนที่เชียร์ Ford หลายๆคน ก็ยกให้มันเป็นเหล็กเทพกันอย่างไม่ลืมหูลืมตา
เพียงแค่ว่า จะเอาไว้สำหรับพูดจาข่ม หรือคุยทับ คนที่ใช้รถยี่ห้ออื่นๆ ว่า อย่างน้อย รถกู ก็มีของเทพๆ
ที่พวกมรึง ไม่มี นั่นคือ เหล็กโบรอน ไง รถกรูยังไงก็ปลอดภัยกว่า

หลายๆคน โปรดจงยอมรับกันเสียทีเถอะว่า การมีเหล็กโบรอนในรถคุณ มันไม่ได้ช่วยให้คุณอุ่นใจในด้านความปลอดภัย
มากเท่ากับที่คุณจะหยิบยกประเด็นนี้ ไว้คุยทับเพื่อนฝูงในวงเหล้า หรือ ก๊วนเพื่อนที่ทำงาน ด้วยกันเท่านั้นแหละ!!

ต่อให้เหล็กจะเทพขนาดไหนก็ตาม ทนแรงกระแทก รับแรงกดดันได้ กี่ร้อย กี่พัน กี่หมื่น เมกกะปาสคาล
ทนต่อการทำลายล้าง ระดับเหล็กใช้ทำรถถัง หรือจะเป็น High Tensile , Ultra High Tensile
หรือว่า Super อภิมหาอมตะโคตะระรากเหง้าศักราช Ultra High Tensile หรือ โบรอน

สุดท้าย ถ้ามันไปอยู่ในรถที่คนขับประมาท หรือ หลุดจากการควบคุม โอกาสเสียชีวิต มีด้วยกันทั้งนั้นครับ
โครงสร้าง อาจไม่เป็นไร แต่คนขับ อาจช้ำในตายได้ทั้งนั้น!

จงยอมรับความจริงในข้อนี้กันเสียทีเถิด

อ้อ แล้วขอทีนะ ไอ้พวกที่ขับ Ford แล้ว ขับเสี้ยนๆ นะ พักนี้ เจอเยอะ ไม่แพ้ พวก Camry ขับระยำๆ
Altis ที่ขับโดยพวกคนขับรถบริษัทตีนนรก หรือ Fortuner / Vigo กะเลวกะราด เลยทีเดียว

วันก่อน ก็เพิ่งเจอ Focus TDCi สีขาว ทะเบียน 3351 มาจี้ตูดรถผม พอหลบให้ ก็ไปจี้คันข้างหน้า
มุดไปมุดมา อย่างกับผีห่าซาตาน

อย่าเสี้ยนให้มากครับ รถยนต์ครับ รถยนต์ ไม่ใช่ พาหนะสำหรับพระเจ้า!
ถึงแม้ว่า มันจะมีเหล็กที่เจ๋งเลิศระดับพระเจ้ายอมซูฮกให้ก็ตาม!

(วันนี้ ขอจัดเต็มสักทีเถอะ ทนมานานแล้ว)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2012, 01:42:14 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ BOBOz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 02:14:28 »
คือจากข่าวนี้ที่ผู้ประสบอุบัติเหตุเป็นญาติๆผมเอง

ขออนุญาตเล่าเหตุการณ์หน่อยนะครับ ผมได้ทราบเรื่องจากพี่ชายประมาณเกือบ 9โมงว่ารถที่นั่งประสบอุบัติเหตุ
โดยขณะนั้นรถขาเข้าชลบุรีรถเยอะมาก เพราะจะไปไหว้เชงเม้งกัน ทำให้รถค่อนข้างติด รถตู้วิ่งอยู่ไม่เกิน 40km/h
เพียงเสี้ยววินาที รถจากฝั่งตรงข้าม ก็ลอยมา ขอย้ำว่าลอยมา คือไม่ใช่ค่อยๆครูดมาตามถนน จังหวะนั้นทำอะไรไม่ได้แล้วครับ
สภาพรถที่เห็นคือแรงจากการลอยมาจากอีกฝั่งเข้ามากระแทกรถที่วิ่งอยู่ 40km/h และเหยียบเบรคทัน
สภาพในรถคือ คุณตา(พ่อของลูกพี่ลูกน้องผม) นั่งอยู่ฝั่งประตูผู้โดยสารด้านหลัง กำหลังเห่อหลาน
คือน้องหงษ์หยก(ลูกของพี่สาว เป็นลูกคนหลานคนแรกของครอบครัว) จำเอาแกนั่งแถวนั้นตามมาด้วยพี่ชาย(ไม่แท้)ของผม และแฟน
ตอนที่ชน คุณตาห่วงหลานสุดชีวิต จึงโอบหลานไว้ แล้วตัวเองพุงไปข้างหน้า ทางด้านคนขับ แล้วพี่ผมก็พุงไปทับพ่อแกอีกที
ทำให้พี่ชายผมไม่เจ็บมาก ข้างหน้านั่งกัน3คน คือคนขับรถจ้างมา และคนงานลาวอีก2คน คนขับคาดเบลปลอดภัย
คนงานลาว1คาดเบลปลอดภัย คนงานลาวที่นั่งตรงกลางไม่มีเบลให้คาด อยู่ห้องไอซียู เป็นตายเท่ากัน แค่ยื้อชีวิตไว้
คุณตา อาการสาหัส เพราะไม่ได้ป้องกันตัวเองเลยเพราะโอบหลาน และเป็นโรคประจำตัวอยู่ด้วย
คือผ่าตัดลิ้นหัวใจมา(ต้องกินยาเพื่อไม่ให้เลือดแข็งตัวจึงผ่าตัดเคสยากๆไม่ได้
เพราะต้องอัดยาอันใหม่เข้าไปเพื่อให้เลือดแข็งตัวจึงผ่าได้) เข้า ไอซียู
กระโหลกยุบ1ตำแหน่ง มีเลือดออกในสมองอีก4-5ตำแหน่ง ถึงจะพร้อมผ่า แต่เคสก็ยากไปอยู่ดี
เพราะสมองคนเราผ่าได้แค่มีละตำแหน่ง เพราะต้องมีส่วนที่รับน้ำหนักตัวที่ติดหมอน รอปาฎิหารย์อย่างเดียวตอนนี้
และน้องหงษ์หยก อายุ 1ปี7เดือน มีเลือดออกในสมอง ตอนนี้ดูอาการอยู่ หมอบอก 50-50
ที่อาการหนักจริงๆมี3คนนี้ ที่เหลือก็บาดบ้าง แขนขาขักบ้าง สมองกระเทือนบ้าง ต้องรอหมออ่านผลพรุ่งนี้กันอีกที

คู่กรณีเป็น ญ อายุ 24 น่าจะขับมาด้วยความเร็วสูง (ฝั่งขาออกรถไม่ติด) แล้วหักหลบอะไรซํกอย่าง
ทำให้รถพลิกคว่ำแล้วลอยมากระแทกรถฝั่งนี้ ตอนนี้อยู่ไอซียูเหมือนกัน อาการ 50-50

ผมรู้อุบัติเหตุไม่มีใครอยากให้เกิด แต่ขอร้องเลยครับถ้าไม่ขับรถไว จากหนักมันคงจะเป็นเบาได้มากกว่านี้

ตอนนี้เรื่องคุณพ่อของพี่ชายผมหรือลุงของผม หลายคนทำใจแล้ว
แต่ยังภาวนาขอปาฎิหารให้ของหงษ์หยกปลอดภัยด้วยเถอะ
ถือว่าเป็นการศูนย์เสียครั้งใหญ่ของครอบครัวผมเลยละครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 02:19:10 »
อ่านแล้วอึ้ง........

คุณ BoBoz ครับ

ขอภาวนา และอธิษฐาน ช่วยให้ครอบครัวของคุณ รอด และปลอดภัยครบทุกคนครับ

เชื่อว่า ไม่มีใครอยากให้เกิดเหตุการณ์นี้ขึ้นหรอกครับ...และขอเป็นกำลังใจให้คุณเข้มแข็ง กับสิ่งที่เกิดขึ้น
และขอให้ครอบครัวของคุณ ผ่านพ้นเรื่องนี้ไปได้อย่างปลอดภัยทุกคนครับ

ออฟไลน์ BOBOz

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 02:37:42 »
ขอบคุณมากๆครับ คุณจิมมี่ ผมซิครับยังไม่เท่าไหร่ แต่จิตใจพี่ผมซิ อยู่ในที่เกิดเหตุเลย

พี่เค้าเล่าทั้งน้ำตาว่า เหมือนพ่อเค้าบังไว้ให้พอพ่อตัวกระเด้งไปข้างหน้าทั้งๆที่กอดหลานอยู่ตัวพี่เค้าก็กระเด้งไปทีหลังไปทับ
แล้วพี่เค้าก็ดึงพ่อเค้ากลับมาที่เดิม บอกเลือดเต็มเลยแล้วพี่เค้าก็กอดพ่อตัวเองในสภาพไม่ได้สติและเลือดเต็มตัว
เค้ารู้สึกเหมือนกับว่าพ่อเค้าตายอยู่ในอ้อมกอดของตัวเอง

แล้วอยู่อย่างนั้นนานมากรถตู้ประตูเปิดไม่ออกเลยเจ้าหน้าที่มางัดนานมากสุดท้ายต้องออกกันทางด้านหลังรถ
และกว่าพวกรถพยาบาลจะมา กว่าจะเดินทางไปถึง ร.พ. เห็นในรูปมั้ยครับว่ารถติดแค่ไหน
แล้ว ร.พ. ไปส่งที่ โรงบาลชลบุรี ซึ่งเป็นของรัฐ เค้าดูแลช้ามาก พี่ผมช๊อคทำอะไรแทบไม่ถูก
เหมือนคนจะตายกันอยู่แล้วยังไม่มีคนมาสนใจกันเลย พอตั้งสติได้ โทรหาบ้านผม จึงรีบประสานย้ายไป สมิติเวชาศรีราชา ที่เป็นของเอกชน และดูแลดีกว่า
ส่วนน้องหงษ์หยกต้องย้ายไปอีก โรงบาลนึงที่ดูแลเรื่องของเด็กโดยตรง แฟนของพี่ชายเองก็เหมือนสมองกระทบกระเทือน จำอะไรไม่ได้เลย ได้แต่เพ้อ
รู้สึกตัวแต่เหมือนคนสติล่องลอย ต้องรอตอนเช้าให้หมออ่านค่าแสกนสมองว่าจะเป็นอะไรมั้ย

เห้ออออออ ผมเพิ่งกลับมาจากชลเมื่อ5ทุ่มนี่เอง เห้อออออ

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 02:41:12 »
เอาใจช่วย คุณ BoBoz ครับ

เหตุการณ์แบบนี้มันทำให้เสียความรู้สึกจริงๆ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 02:46:50 »
เอาใจช่วย คุณ BoBoz ครับ

เหตุการณ์แบบนี้มันทำให้เสียความรู้สึกจริงๆ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 03:58:08 »
ใจคุณตา,,, เหนือมนุษย์มากมาย
เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 06:01:08 »
ขอให้ปลอดภัยทุกคนนะครับ

ออฟไลน์ KoZZ

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 07:00:45 »
ขอร่วมเป็นกำลังใจให้กับคุณ BoBoz และขออวยพรให้ญาติทุกคนที่อยู่ในเหตุการณ์ของคุณ BoBoz
สามารถผ่านพ้นเรื่องร้ายๆ เหล่านี้ไปได้อย่างปลอดภัยครับ

ป.ล. การที่เราทำใจได้แล้ว ถือเป็นสิ่งดีครับ
แต่ก็ไม่ควรละทิ้งความหวัง และสู้ต่อไป ให้ดีที่สุด
ถึงจะไม่สมหวัง เราก็ยังได้โอกาสลงมือ "ทำเต็มที่" ครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 07:25:51 »
เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้ทุกคนปลอดภัยโดยเร็ว

เหตุการณ์แบบนี้ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นจริงๆ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 07:39:39 »
เป็นกำลังใจให้นะครับคุณ Boboz อ่านแล้วก็ยังงงๆว่า fiesta มันลอยมาหารถตู้ของครอบครัวคุณได้ยังไง คงต้องรอคนขับ fiesta ฟื้นมาให้ปากคำอย่างเดียวแล้ว

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 07:43:13 »
ขับเร็วต่อให้ใช้คาร์บอนไฟเบอร์ทั้งคันที่แข็งแรงกว่าเหล็กก็ตาย ประสาอะไรกับอีแค่เหล็กโบรอน

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 07:45:15 »
รถตู้ 2ตัน บวกคน11คน  ชนกับเฟียสต้า มันก็แน่ล่ะ
เหมือนคลิปเอา accord ชนกับ jazz

ผมไม่คิดว่าเหล็กมันดีกว่า แต่ก็รู้ว่าดีกว่าเป็นเหตุผลประกอบได้
ความรู้สึกจะการสัมผัสfordมากับตัวเอง รู้สึกเบื่อหน่ายกับสังคมford โดยเฉพาะการอวยตัวเอง ผมมองว่าน่ารำคาญกว่าค่ายอื่นมาก ทั้งที่นโยบายฟอร์ดไทยห่วยขั้นเทพเหมือนกัน

นี่ด่ากันตรงๆแยกเป็นประเด็นไปเลย

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 07:58:03 »
ขอให้ปาฏิหารย์มีจริงช่วยให้ครอบครัวของพี่ BOBOz พ้นขีดอันตรายและปลอดภัยทุกคนครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 08:10:24 »
ขอให้ผู้ประสบอุบัติเหตุ รอดพ้นอันตราย หายกลับมาไวไวครับ

-------------------------------------------------------------
เมื่อเช้านี้เวลา 6.45 ระหว่างจอดรอแฟนมาขึ้นรถ ผมจอดเเถวนั้นทุกเช้า ดัง โครม ควันฟุ้งเลย

ผู้หญิงคนขับ Innova ซัดท้ายตุ๊กๆ รถเอียงล้มทับคนขับ หลังจากยกตุ๊กๆที่ทับร่างคนขับ

ยังนอนนิ่งอยู่ ถ้าขับช้ากว่านี้ คงไม่เสียหายขนาดนี้ เเม่ค้าร้านกาเเฟหน้าวัดจักรวรรดิ รอดหวุดหวิด

รถผมจอดห่างที่เกิดเหตุประมาณ 20 เมตร โชคดีไป

นี่ถนนย่านสำเพ็ง - จักรวรรดิ จะขับเร็วกันทำไม :-\

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 08:17:41 »
เป็นกำลังใจให้คุณ BOBOz

จากที่ดูรูป ไม่น่าจะมีเหตุผลอื่นมากกว่าการขับเร็วแน่ๆ ถนนเส้นนั้นผมขับบ่อย รถที่อยู่เลนขวา มันจะวิ่งเร็วมาก แล้วก็ชอบมีพวกรถที่วิ่งอยุ่ก่อนเลนขวาปาดเข้ามา สงสัยว่าน่าจะปาดอย่างกระชั้นชิด ทำให้รถหักหลบพุ่งไปเกาะกลางแน่ๆ (เห็นบ่อยครับ รถบรรทุกปีนเกาะกลางไปอีกฝั่งก็ยังเคยเห็น

ประกอบกับเฟียสต้าคันนั้น จัดชุดแต่งเยอะอยู่ ทำให้พอจะเดาๆได้ว่าน่าจะขับเร็วถึงเร็วมาก

อย่ามั่นใจกันให้มากนักกับพวกที่บอกว่าช่วงล่างดีนักดีหนา จะทำให้คนอื่นเดือดร้อนแบบนี้

ขอให้หายไวๆนะครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 08:49:11 »
ขอให้ปลอดภัย ทั้งคุณตาและหลานครับ ขอให้ปลอดภัยทุกท่านด้วยเถิด .....   _/\_   

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 09:33:12 »
มาให้กำลังใจครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 10:24:57 »
ขอให้ผู้บาดเจ็บทุกท่าน ปลอดภัยด้วยนะครับ
เคสนี้ เกิดจากความประมาทล้วนๆ
ขับรถข้ามมาได้นี่ แสดงว่าต้องมาเร็วมากๆแน่ๆ
เหล็กต่อให้แข็งขนาดไหน ถ้าคนขับอยู่บนความประมาท มันก็มีโอกาสเสียชีวิตเหมือนกัน

ปล. เมื่อวานนี้รถติดมากๆเลย เส้นชลบุรี ผมไม่รู้ว่าเค้ามีไหว้เชงเม้งกัน นึกว่ารถชนกัน มาเอะใจตรง เห็นรถรอลงมอเตอร์เวย์ที่แยกบ้านบึงติดยาวเป็นก.ม.