ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม !! ซื้อรถสีขาวถึงต้องจ่ายเงินเพิ่ม ??  (อ่าน 24542 ครั้ง)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
คุณเคยสงสัยกันไหมครับว่าทำไมซื้อรถสีขาวถึงต้องจ่ายเงินเพิ่มทั้งที่

ของมันก็มีอยู่แล้ว สั่งออเดอร์ตามปกติ ต้นทุนก็คงไม่แตกต่าง ไม่ใช่สีผลิตพิเศษ

แถมยังเปนสียอดนิยม ทำไมถึงต้องจ่ายเพิ่มด้วย ทั้งที่เป้นสีมาตรฐาน 

ค่ายรถยนต์หลายยี่ห้อกำลังเอาเปรียบคุณอยู่หรือเปล่า ??!!

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ทำไม !! ซื้อรถสีขาวถึงต้องจ่ายเงินเพิ่ม ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 00:15:17 »
เอาเปรียบสิครับ

ออฟไลน์ bluewish

• Jr. Member
  • **
Re: ทำไม !! ซื้อรถสีขาวถึงต้องจ่ายเงินเพิ่ม ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 00:15:23 »
ถ้าขาวเฉยๆผมสงสัยด้วย แต่ถ้าขาวมุกผมไม่สงสัยครับ :P :P :P

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 00:18:28 »
สีขาวมุกมันพ่นยากครับ ต้องพ่นหลายชั้น
จนกว่าสีมันจะออกแนว Pearlscent
ต้องไปดูสีขาวมุกใน Lexus ออกแดดจะเห็นชักมากครับ( Toyota ก็เป็น แต่ไม่ชัดเท่า)
เคยคุยกับช่างสีในอู่สีทั่วไปมา
ช่างก็บอกว่าพ่นยากสุดคือขาวมุกครับ

ส่วนสีขาวทั่วไป(Supr white, Taffeta white) ราคาเท่าเดิมแต่ "คาดว่า" โดนเอาเปรียบครับ
ลองดู Toyota Commuter สีขาวธรรมดาราคาถูกกว่าสีเงิน metatallic ซะงั้น

ผมเข้าใจแค่นี้ล่ะครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2012, 00:37:46 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 00:26:23 »
คือมันยากกว่าหนะอาจจะใช่ครับแต่มันจะแพงกว่ากันเป็นหมื่นเลยเหรอครับ ???

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 00:30:33 »
คือมันยากกว่าหนะอาจจะใช่ครับแต่มันจะแพงกว่ากันเป็นหมื่นเลยเหรอครับ ???

ต้นทุนเพิ่มจริงๆคงไม่กี่บาท แต่รถราคาเป็นแสนเป็นล้าน จะให้เพิ่มสองสามพันก็กะไรอยู่

ไม่ต่างจากเพิ่ม NAVI บวกราคาหลายหมื่นหรือร่วมแสนในหลายๆรุ่น ทั้งที่ต้นทุนจริงๆน้อยกว่านั้นมากๆ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 00:31:47 »
แพงกว่าเป็นหมื่นนี่ไม่ทราบจริงๆครับ ว่าต้นทุนอะไรจะขนาดนั้น
ส่วนนึงอาจเป็นเพราะค่านิยมในบ้านเรา
รถบ้านผมก็ไม่มีสีขาวมุกด้วย
แต่หลายช่างพูดตรงกันว่าเป็นสีที่พ่นยากที่สุด  "และ" ต้องพ่นหลายชั้นกว่าสีอื่นๆ
ผมก็ฟังเค้ามาอีกต่อนึงครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 00:34:24 »
สีมุกเท่านั้นครับ ถึงเพิ่มเงิน ถ้าเป็นสีขาวธรรมดา ๆ ไม่เพิ่มครับ และไม่มีใครเพิ่มด้วยครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 00:46:40 »
ไปซื้อ bt 50 proเลยครับ สีขาวลดไปอีก 7000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 00:54:25 »
ไปซื้อ bt 50 proเลยครับ สีขาวลดไปอีก 7000
อารมณ์ดียวกับ Commuter เลยครับ

ทำไม Vios, Yaris, Altis, Civic, Jazz, City, .... ไม่ลดราคาบ้างเนอะ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 01:10:08 »
เพิ่มเฉพาะ สี white pearl 

ถ้าแพงมากก็ซื้อสีอื่นเลยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 02:13:20 »
การพ่นสีขาวมุก นั้น โรงงานต้องใช้กรรมวิธีเพิ่มเติม อย่างที่คุณ NONT5972 บอกมาหนะถูกแล้วครับ
และการพ่นสีขาว ให้กับรถ 1 คัน ต้องใช้เวลา เท่าๆ กับการพ่นสีรถ แบบปกติทั่วๆไป 2 ค้น
หรือพูดง่ายๆ ก็คือ ถ้าวันไหน โรงงาน ต้องผลิตแต่รถสีขาว วันนั้น กำลังการผลิตในฝ่าย Paint Shop
อาจจะลดลงได้ เกือบๆ ครึ้่งหนึ่ง ของปริมาณโครงตัวรถที่ต้องพ่นสีหนะครับ

นั่นละ สาเหตุส่วนหนึ่ง ที่บริษัทรถยนต์ เขาถึงต้องเรียกเงินจากคุณเพิ่ม ในกรณีสีขาวมุก ไง

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 06:05:49 »
นอกเหนือกรรมวิธีการพ่นแล้ว เดาว่าส่วนหนึ่งมาจากค่านิยมและการตลาดด้วยครับ(ซึ่งอาจเป็นเหตุผลหลัก)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 06:15:23 »

กรรมวิธีพ่น ก็ยากอยู่แล้ว แล้วยิ่งคนไทยส่วนใหญ่ เมื่อซื้อรถจะเล็งสีขาวเป็นหลักเสมอ

บางครั้งถึงขั้น รถเปิดตัวใหม่ น่าสนใจ แต่กางแค็ตตาล็อคแล้วไม่มีสีขาวปุ๊บ เดินออกทันที
แต่พอเพิ่มสีขาวเข้าไป ยอดจองขึ้นกระจาย

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 08:19:35 »
ล่าสุด mitsu สีขาวเพิ่ม 2 หมื่น บร้าไปแล้ววววว

ออฟไลน์ samhead

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 08:53:07 »
สีขาวมุกมันพ่นยากครับ ต้องพ่นหลายชั้น
จนกว่าสีมันจะออกแนว Pearlscent
ต้องไปดูสีขาวมุกใน Lexus ออกแดดจะเห็นชักมากครับ( Toyota ก็เป็น แต่ไม่ชัดเท่า)
เคยคุยกับช่างสีในอู่สีทั่วไปมา
ช่างก็บอกว่าพ่นยากสุดคือขาวมุกครับ

ส่วนสีขาวทั่วไป(Supr white, Taffeta white) ราคาเท่าเดิมแต่ "คาดว่า" โดนเอาเปรียบครับ
ลองดู Toyota Commuter สีขาวธรรมดาราคาถูกกว่าสีเงิน metatallic ซะงั้น

ผมเข้าใจแค่นี้ล่ะครับ :)

สีขาวมุก Lexus สวยมาก สวยจริงๆ ทั้งโดนไฟ-โดนแดด
ผมเดินผ่านมันเกือบทุกวัน
กำลังจอง prius mc อยากให้ toyota จัดขาวมุกแบบ lexus ให้บ้างจัง

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 08:55:30 »
เท่าที่ทราบ

สีขาวธรรมดาไม่ได้มีมุกผสม ราคาจะเท่าสีอื่นนะครับ
ที่แพงกว่า 7พัน ถึงหมื่น เป็นขาวมุกทั้งนั้นนะครับ

อย่างที่มีคนกล่าวไปแล้ว กรรมวิธีมันเพิ่มขึ้นครับ ต้นทุนสูงขึ้น
และซ่อมสียากขึ้นด้วย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 10:08:05 »
แต่ผมว่าบางเจ้าก็เพิ่มเยอะเกินเหตุนะค๊าบ :P

ผมว่าถ้าสมเหตุสมผลน่าจะไม่เกิน 5000 บาทต่อคันนะ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 10:14:51 »
สีขาวธรรมดาไม่คิดเพิ่ม

แต่ถ้าขาวมุกเขาคิดเพิ่ม

;D

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 10:15:10 »
ขาวธรรมดาไม่เพิ่มนะ แต่ถ้าขาวมุกเพิ่มแน่ ระวังโดนหลอกหรือว่าดูไม่ออกเอง

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 10:28:32 »
ต้องถามสาวก แอปเปิ้ล มั่งครับ
ในบางที่ ไอพอด สีดำ จะแพงกว่า สีขาว ประมาณ 10%

บางทีมันก็เป็นเรื่องทางเศรษฐศาสตร์ครับ อะไรที่คนมีความต้องการมากก็ต้องเพิ่มค่าความต้องการลงไป
เพื่อช่วยให้ความต้องการดังกล่าวกระจายไปยังของชิ้นอื่นๆในกลุ่มเดียวกันแต่รายละเอียดต่างกัน

สำหรับสีเลกซัสนั้น ผมเคยเอามาทำสีรถอยู่ครั้งหนึ่ง

โดยปกติสีทั่วไปจะพ่นประมาณ 3 ชั้น
แต่พอเป็นเลกซัสจะต้องพ่นสี 5 ชั้น ตามรายละเอียดของแม่สี
อันนั้นคือเรื่องของคุณภาพสี

แต่พอมาดูด้านราคา ทำสีใหม่ทั้งคัน รวมในห้องเครื่อง ใต้คอนโซลหน้า บานประตู ใต้พรม ห้องเก็บของ ซุ้มล้อ
พูดง่ายๆคือจับรถแก้ผ้า แล้วเอาไม้เสียบเหมือนไก่ปิ้ง จับทำสีทั้งคัน

ค่าทำสีรถตามรุ่นประมาณ 30,000 - 40,000 บาท
แต่พอเป็นสีของเลกซัสปุ๊บ อยู่ที่ 45,000 - 50,000 บาท

ตัวค่าสีจริงๆไม่เท่าไหร่หรอกครับ ต่างกันแค่ระดับไม่กี่พันบาท
แต่มาแพงค่าแรงคนทำสีเนี่ยแหละ
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 10:31:43 »
สีขาวธรรมดาถูกกว่าสีอื่นไม่ใช่เหรอครับ เมือ 3 ปีก่อนตอนซื้อวีโก้ ถ้าเอาสีขาวราคาจะถูกกว่า 7000 บาท แต่ซื้อสีเทาเลยได้ราคาปกติอ่าครับ  ::)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 13:28:17 »
แล้วมุกสีอื่นที่ไม่ใช่ขาวมุก คิดราคาเพิ่มมั๊ยนะ

skykides

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 13:51:27 »
 ผมเคยดูในดิสคอปเวอร์รี่มันเป็นการวิจัยของนักวิทยาศาสตร์ที่ค่ายรถยนต์ค่ายหนึ่งสั่งให้ทำการวิจัยเรื่องสีกับการตัดสิ้นใจของคน เค้าสรุปมาอย่างนี้ครับสีที่ทุกคนชอบที่สุด คือสีขาว ถึงแม้ทุกคนอาจไม่ชอบแต่เวลาไปเทียบกับสีอื่นมันทำให้ดูสะอาดและน่าใช้และเพราะประกอบตาคนรับได้ 7 สีซึ่งรวมกันเป็นสีขาวมันทำให้....ผมจำไม่ได้มันทำให้ประสาทของเรามองสีขาวแล้วจะรู้สึกดี คุณมักจบพบบ่อยกับสีผ้าของคุณว่าจะมีสีขาวในตู้เยอะพอสมควร ทางการตลาดในยุโรปเ้ค้าจึงเอาผลการวิจัยนี้มาทำการสรุปว่า รถสีขาวคนชอบเยอะเมื่อชอบเยอะต้องคิดราคาให้แพงเพราะจะได้กำไรจากส่วนนี้ อันนี้คือเท่าที่ผมดูมาและจำได้

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 13:55:40 »
แล้วมุกสีอื่นที่ไม่ใช่ขาวมุก คิดราคาเพิ่มมั๊ยนะ

คิดเพิ่มครับ สีแดงมุก บวกเพิ่มครับ แต่สั่งทำสีเองนะครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 14:32:43 »

คิดเพิ่มครับ สีแดงมุก บวกเพิ่มครับ แต่สั่งทำสีเองนะครับ

ขอบคุณครับ .. ex สั่งเพิ่มทำสีมุกได้ เขาคิดเพิ่มเท่าไหร่ครับ เท่ากันหรือแพงกว่าขาวมุก

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 14:56:06 »

ขอบคุณครับ .. ex สั่งเพิ่มทำสีมุกได้ เขาคิดเพิ่มเท่าไหร่ครับ เท่ากันหรือแพงกว่าขาวมุก

เพิ่มจากสีธรรมดา 5,000 บาทครับ เท่ากับสีขาวมุกครับ ราคานี้บวกเพิ่มสำหรับการทำสีทั้งคันนะครับ
ราคานี้ขึ้นอยู่กับอู่ที่ไปทำด้วยนะครับ ไม่แน่ใจกว่ากรุงเทพจะแพงกว่าหรืิิอเปล่า น่าจะแพงกว่ามั้งครับ ผมทำที่ระยองน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2012, 14:58:05 โดย udis »

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 19:31:42 »
นอกเหนือกรรมวิธีการพ่นแล้ว เดาว่าส่วนหนึ่งมาจากค่านิยมและการตลาดด้วยครับ(ซึ่งอาจเป็นเหตุผลหลัก)

ไม่เกี่ยวค่านิยม  ต้นทุนอย่างเดียว

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 22:14:58 »

คือสีมุกมันต้องสำหรับขาวเหมือนไข่มุกหรอกหรือครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 22:23:49 »

คือสีมุกมันต้องสำหรับขาวเหมือนไข่มุกหรอกหรือครับ

เรียกให้ถูกไม่แน่ใจนะครับ แต่สีอื่นๆก็ทำประกายมุกได้เช่นกันครับ หรือเข้าจะเรีบกว่าแดงประกายมุกหว่า ไม่แน่ใจครับ