ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ Skoda Fabia ไฟ EPC ขึ้น  (อ่าน 6182 ครั้ง)

ออฟไลน์ ccr4334

• Jr. Member
  • **
ขอความช่วยเหลือ Skoda Fabia ไฟ EPC ขึ้น
« เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 08:46:54 »
ผมใช้ Skoda Fabia 1.2 Tsi มาประมาณ 1ปี เดิมมีอาการเร่งแล้วสะอึกซักพักก่อนถึงจะเร่งขึ้นปกติ
เคยเอาไปเช็คที่ศูนย์ก็ไม่หาย เป็นมาตลอด จนกระทั่งอาทิตย์ที่ผ่านมา คราวนี้พอเร่งเครื่องมีอาการวูบ
แล้วเร่งไม่ขึ้นเลย พร้อมกับไฟ EPC และไฟรูปเครื่องยนต์ขึ้นโชว์ ต้องขับประคองไปเข้าศูนย์
พอใช้เครื่องตรวจสอบ เจอ fault 2 จุด ช่างลบเมมโมรี่แล้วให้มาใช้ก่อน บอกรออะไหล่อีก 1 เดือน
เมื่อเช้ามีอาการอีกครับ ยังเสียวอยู่ว่าถ้าระหว่างเร่งแซงแล้ววูบแบบนี้จะเกิดอะไรขึ้นครับ MTM จะช่วย
รับผิดชอบไม๊ครับนี่

ออฟไลน์ MewMew

• **
Re: ขอความช่วยเหลือ Skoda Fabia ไฟ EPC ขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 11:43:52 »
ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ แต่อยากจะเสนอว่า

1. ลองเปลี่ยนศูนย์ก่อนดีกว่าไหมคะ? เผื่อที่อื่นเค้าจะรู้สาเหตุ ไม่ค่อยชอบศูนย์แบบเชื่อคอม อย่างเดียวค่ะ

2. ดูๆ แล้วอันตรายอยู่ เปลี่ยนไปใช้รถสำรองก่อนดีกว่าไหมคะ? ต่อให้ MTM รับผิดชอบ ถ้าเกิดเหตุร้ายแรงยังไงก็ไม่คุ้มค่ะ

ออฟไลน์ eight

• Full Member
Re: ขอความช่วยเหลือ Skoda Fabia ไฟ EPC ขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 16:30:41 »
บังเอิญจริงๆ วันนี้รถผมก็ขึ้น 555 แต่ยังไม่มีอาการอะไร แต่คงเป็นคนละสาเหตุ

เดี๋ยวยังไงผมตามเรื่องให้ครับ   

ออฟไลน์ KoZZ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 09:55:11 »
ขอมานั่งรอฟังความคืบหน้าครับ เพราะใช้รุ่นเดียวกันเลย

ส่วนตัว ผมว่า MTM บริการดี ได้มาตราฐาน พนักงาน+ช่างก็พยายามช่วยเราเต็มที่นะ
เพียงแต่จำนวนรถที่ขายได้อาจไม่เท่ากับรถตลาด โอกาสที่รถคันของเราจะเป็น "1st Case"
ก็เลยมีเยอะหน่อย แต่ใจเย็นๆ ครับ ยังอยู่ในประกัน ศูนย์เขาไม่ทิ้งเราแน่  ;)

ออฟไลน์ ccr4334

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 11:29:33 »
บังเอิญจริงๆ วันนี้รถผมก็ขึ้น 555 แต่ยังไม่มีอาการอะไร แต่คงเป็นคนละสาเหตุ

เดี๋ยวยังไงผมตามเรื่องให้ครับ   

รถคุณ eight ขึ้นไฟ EPC พร้อมไฟรูปเครื่องยนต์รึปล่าวครับ มีอาการเร่งไม่ขึ้นด้วยไม๊ครับ

ล่าสุดเมื่อวานนี้ช่างบอกว่าของจะมาภายใน 2 อาทิตย์

อุปกรณ์ที่จะต้องติดตั้งเพิ่มเป็นชิมอุปกรณ์เทอร์โบ ช่างแจ้งว่าติดตั้งแล้วจะหายขาด

แต่ผมอยากได้การประกันเพิ่มจาก 2ปี เป็น 3 ปี นะครับ เพื่อความมั่นใจ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 12:21:47 »
ของผมเป็นแล้วหายแล้วครับ อาการเดียวกันทุกอย่าง ตอนนี้อยู่ในประกันครับ ทางที่ดีถ้าได้ประกันเพิ่มก็น่าจะดีนะครับ
อย่างน้องก็อุ่นใจหน่อย หลังจากเข้าศุนย์มาก็ใช้งานได้ตามปรกติครับ ส่วนเรื่องอื่นยังไม่มีปัญหาอะไรครับ
ขับสนุกอย่างเดียว ;D ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 12:59:49 »
คุณ eight น่าจะช่วยได้ครับ ติดต่อเขาดูครับ