ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเต็มถัง วิ่งกันได้กี่ km ครับ (มาดู Focus TDCI ของผมกัน)  (อ่าน 52568 ครั้ง)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!

Not bad เลยนะครับ
ในเมื่องรถติดๆแบบนี้ Mazda 2 ไม่ถึง 10 เป็นแน่

นึกแล้วสงสารลาดพร้าวขาเข้า เวลาเช้า นั่นการจราจร หรือรถจอดบนเรือเฟอรี่?

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
Re: น้ำมันเต็มถัง วิ่งกันได้กี่ km ครับ (มาดู Focus
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 23:26:19 »
ประหยัดดีจัง :o
ของผม EX2.0 ถัง 59 ลิตร วิ่งยาวๆ ประมาณ 120km/h ได้ 500 กว่าโลหน้าปัดก็เตือนว่าน้ำมันจะหมดแล้วละครับ (เคยเติมจากสมุทรปราการ(อำเภอเมือง)เต็มถัง ไปได้ไกลสุดก็ลำปาง หน้าปัดก็เตือนแบบไม่แสดงอย่างอื่นแล้ว เตือนให้ไปเติมน้ำมันอย่างเดียว วิ่ง ประมาณ 120+-km/h)
แต่ตอนนี้หายห่วงเพราะกิน LPG ไปแล้วประหยัดของจริง 1 ลิตรแก๊สได้ประมาณ 10 กิโลเมตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2012, 00:03:14 โดย sweetcrab »

ออฟไลน์ MoLee

TDCI ถังน้ำมัน 53 ลิตรครับ ถ้า 55 เป็นตัวเบนซิน

ขับต่างจังหวัดเรื่อยๆ 100-110  มี 20 กิโล/ลิตรให้เห็น

แต่อย่าฝันว่าจะได้เห็นในกรุงเทพฯ

ขอบคุณครับ ผมพิมพ์ผิดจริงๆด้วย 53 ลิตรครับ

ผมขับแค่ประมาณ 80 km/h ที่เกียร์สูงสุด เร่งความเร็วช้าๆครับ เลยพอได้ครับแม้ว่าอยู่ กทม

ผมเหยียบแบบนั้นไม่ได้เลย ขับ 80 km/hr หงุดหงิดมากๆ

นึกภาพออกเลยฮ่าๆ
ดีครับ .... โพสเพื่อให้คนอื่นมาชมว่า รถของท่านประหยัดเหรอครับ

เดี๋ยว Prius โผล่มาอีก ....  เพื่อ ???

( ไม่อยากโพสแบบนี้เลยครับ แต่โพสอะไรแบบนี้บ่อยๆมันทำให้บรรยากาศในเวปมันไม่น่าอยู่เลยล่ะ .... อวยกันเข้าไป รถตัวเอง  แต่ไม่เถียงนะว่า Focus TDCI มันดีนะครับ )

ผมว่าโพสต์แบบคุณแหละทำให้เวบไม่น่าอยู่ บอกเค้าดีๆก็ได้ไม่ต้องประชดและพาดพิง ว่าคนอื่นจะเหมือนคุณ
ปกติกระทู้อย่างนี้อ่านผ่านๆ แต่คราวนี้หงุดหงิดบอกไม่ถูก :D

Vios 2003 ผมได้500กว่าโลครับ
Wish ได้ประมาณ 400กว่า
เติม gasohol 91 นะครับ

ส่วน s80 300-350 ขับในเมือง เติม E85 ;D
ทั้งหมดนี้ดูตอนไฟโชว์

ถามท่านต่อหน่อยครับผม Vios03 ที่ได้500โลนี้นอกเมือง ใช่มั้ยครับผม? แล้วในเมืองประมาณเท่าไรอ่ะครับ?

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
ของผม Volvo S40, 23 กิโล/ลิตร อันนี้พยายามขับแบบประหยัดๆ ขับในเมืองสัก 20%, นอกเมือง 80%
แต่ไม่เคยได้ต่ำกว่า 20กิโล/ลิตรเลยนะ เป็นคนขับรถไม่เร็วมากด้วยแหละ
เต็มถัง 52 ลิตร, แต่ไม่เคยเติมเต็มถังหรอก น้อยครั้ง หรือว่าจะไปไหนไกลๆ

ออฟไลน์ 6162002

Mighty-X เติมเต็มถัง วิ่งจนหมด (ย้ำว่าหมดจริงๆ คือเครื่องสั่น เร่งแล้วรถจะมีอาการ ไปมั่งไม่ไปมั่ง เหมือนน้ำมันไหลไม่ต่อเนื่อง)
ได้ 700กว่า Km ครับ  (เข็มน้ำมัน แทบจะทะลุออกไปทางซ้ายแระครับ แต่ไม่ค่อยกลัว เพราะปั๊มเยอะ แล้วตอนมันเริ่มสะดุด ก็ยังไปได้อีกหลายกิโล)

ขับ 80-90 นะครับ

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
Freelander 2.0 Td4
Urban; 14km/l
Average; 11km/l
ขี่ในเมืองประหยัดกว่าค่าโดยรวม... สลับกันหรือเปล่าครับ?

ปล. ไม่เห็นด้วยกับการกีดกัน Contents ซึ่งก็ไม่ได้มีมากันทุกวัน

ออฟไลน์ ATOMIC

• Jr. Member
  • **
กระทู้เค้าตั้งมาบอกอะไรดีๆก็ขัดเค้า บางคนก็เน๊าะ!!
Everything beyond !!

ออฟไลน์ Chris Evn

ดีครับ .... โพสเพื่อให้คนอื่นมาชมว่า รถของท่านประหยัดเหรอครับ

เดี๋ยว Prius โผล่มาอีก ....  เพื่อ ???

( ไม่อยากโพสแบบนี้เลยครับ แต่โพสอะไรแบบนี้บ่อยๆมันทำให้บรรยากาศในเวปมันไม่น่าอยู่เลยล่ะ .... อวยกันเข้าไป รถตัวเอง  แต่ไม่เถียงนะว่า Focus TDCI มันดีนะครับ )

ทำไม ชอบแขวะคนอื่น อย่าเอาตัวเองเป็นศูนย์กลางจักรวาล

ออฟไลน์ THEKHAM

เฟียสต้า ถัง 42 ลิตร เติมเต็มตลอด วิ่งเช้า-เย็นจันทร์-ศุกร์

บางมด - วงเวียนใหญ่ - สำเพ็ง(รับแฟน) - สี่พระยา - สาทร

สาทร - คลองสาน - สำเพ็ง(ส่งแฟน) - เจริญนคร - บางมด

อาทิตย์นึงวิ่ง 250 - 300  กิโลเมตร - เติมน้ำมัน E20 ราว 30 ลิตรคืน 1000 ฟ่าทุกวีค

ถังล่าสุดเฉลี่ย 9.21 โลต่อลิตร ค๊าบบบ

ปล. คนขับออกเเนววัยรุ่น 8)

เคยวิ่งนอกเมืองตะเข็บกรุงเทพ  ครึ่งถังวิ่งไป 321 กิโล เติมกลับประมาณ 20 ลิตร (ทำดีที่สุดเเล้ว) ;D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
มันก็เหมือนตอนที่ผมบอกว่าผมออก Camry มา แล้วก็มาคนมาว่าผมแบบนี้ว่า ผมอวยรถตนเองมากไป ถ้าผมไม่มีประสบการณ์ในการนั่ง จับความรู้สึก ผมคงไม่เอามาเล่าให้ฟังหรอกครับ ผมว่าทุกคนลองเปิดใจ อย่าคิดว่าตนเองเป็นกลางอย่างเดียวครับ ถ้าเรายังคิดแบบนี้อยู๋ ผมก็ไม่รู้ว่าจะพูดไงครับ

อัตราสิ้นเปลือง เยี่ยมยอดครับ

ออฟไลน์ nattapollo

• **

ขอโทษด้วยครับ ถ้าตรงๆเกินไปนะครับ เชื่อว่าหลายๆคนก็คิดแบบผมแต่ไม่อยากโพสออกมาแบบนี้ ไม่เป็นไรครับไม่ว่ากัน ขอโทษอีกทีนะครับ

ถ้าจะให้ดีตอนโพสเปิดกระทู้ ถ้าเป็นไปได้ อันนี้ในความคิดผมนะ " Focus TDCi เต็มถัง เพื่อนๆ วิ่งได้กันกี่โลครับ " เนื้อความ " ของผม 1 ถัง  วิ่งได้ .. km โดยระยะทางส่วนมาก จะวิ่งแถบชานเมือง มีรถติดมั่ง รถติด 15-20% อยากรู้ว่า TDCi ของเพื่อนๆ วิ่งกันได้ 1 ถัง กี่ กม./ลิตร หรือหากมีรุ่นอื่นที่ Condition ใกล้เคียงกันอยากจะแชร์ข้อมูลกัน ก็ยินดีครับ ขอบคุณครับ " แบบนี้ดูดีกว่าไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ครั้งหน้าจะพิจารณาการตั้งกระทู้ให้รอบคอบกว่านี้ครับ  :)

เรื่องเทคนิกการขับขี่นั้น ผมเป็นคนที่ค่อนข้างจะขับขี่แบบประหยัดพลังงานและใช้ความเร็วไม่เกินที่ กม. กำหนด

ระบบไฟส่องสว่างตั้งแบบ auto (ซึ่ง Focus ค่อนข้าง sensitive ครับ) โดยรวมไฟเปิดขณะขับขี่ 70%

ให้สัญญาณไฟเลี้ยวทุกครั้งเวลาเปลี่ยนช่องจราจร

ติด Film VKool ตัว Top ซึ่งกันความร้อนสูงช่วยลดการทำงานของแอร์ แต่แสงยังคงผ่านได้มาก ดีต่อเรื่องความปลอดภัยด้วยครับ

เช็คและเติมลมยางทุก 2 สัปดาห์  เหยียบคันเร่งแบบ smooth 

คาดการณ์ กะระยะผ่อนคันเร่งก่อนจุดเบรก (Focus มี Engine brake ที่มาเร็วกว่า Triton Civic และ Vios ครับ)

เรื่องความเร็วคงที่ที่ใช้ส่วนใหญ่ ส่วนตัวพบว่าใช้ความเร็วที่ต่ำในเกียร์สูงสุด จะประหยัดกว่า ใช้ความเร็วที่เครื่องมีแรงบิดสูงสุด (Focus: 80 km/h ประหยัดกว่า 90 หรือ 100)

เทคนิกส่วนตัวอีกอย่าง (ที่อาจจะไม่ค่อยดีนัก) คือ "ถอดล้ออะไหล่ออกเก็บไว้ที่บ้านครับ" ช่วยลดน้ำหนักบรรทุกลงไปได้มาก

เนื่องจากว่าถ้ายางแตกคงจะใช้บริการเรียกรถมาลากครับ เปลี่ยนยางเองไม่เป็นครับ  :'(

แต่ยังไม่เคยเกิดเหตุนะครับ เคยเจอแต่โดนตะปูเกลียวแล้วลมค่อยๆรั่วครับ (Civic กับ Triton)

ค่าการสิ้นเปลืองจึงเป็นอย่างที่เห็นครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแชร์ข้อมูลนะครับ คิดว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับผู้ใช้รถท่านอื่นที่สนใจข้อมูลทางด้านนี้ไม่มากก็น้อยครับ  :D

ออฟไลน์ poramasuan

• **
  • โตขึ้น หนูจะเป็น E-Coupe ^^
C200 CGI ครับ

เติมเกือบเต็มถัง 2000 บาท 50 ลิตร

วิ่ง 100-110 ใช้ cruise control ได้ 800 Km ครับ

ประมาณ 15 Km/L ครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ pongisra

ในเมื่องรถติดๆแบบนี้ Mazda 2 ไม่ถึง 10 เป็นแน่

นึกแล้วสงสารลาดพร้าวขาเข้า เวลาเช้า นั่นการจราจร หรือรถจอดบนเรือเฟอรี่?

ผมไม่ค่อยได้ผ่านไปทางนั้น แต่ผ่านทีแทบบ้า  :'(

ขอนอกเรื่องนิดนึง ช่วงนี้เห็น Jazz JP สีส้มบนถนนแล้วแอบบอิฉฉาเล็กๆ เพราะมันสวยมาาาาาาาาากกกกกกก  :P

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมมาสรุปให้ว่า

การเอาตัวเลขที่ได้มาแชร์ ก็คือการคุยกันบนข้อเท็จจริง
มันไม่ใช่การอวย หรือมาโพสต์เพื่อให้คนอื่นมาชมตัวเองครับ

การอวยคือ การที่ไม่มีข้อมูลความจริง ไม่มีอะไรที่วัดได้
ใช้ความชอบและความรู้สึกตัวเองล้วนล้วน พูดอะไรที่มันเกินจริง
นั่นคือการอวย และเป็นสิ่งที่ผมเชื่อว่าทุกคนในที่แห่งนี้ไม่ชอบ

ส่วนเรื่องการใช้ภาษาในการตั้งกระทู้ ผมคิดว่าคงจะเป็นเรื่องแปลกถ้าเราไปบังคับใครว่า
จะต้องเขียนอย่างไร ใส่อะไรลงไปบ้าง เพราะมันเป็นเรื่องสไตล์การพูดของแต่ละคนที่ไม่เหมือนกัน
ตราบใดที่การพูดไม่ได้ส่อเสียด กวนประสาท หยาบคาย หรือชี้ชวนให้ทะเลาะกัน มันก็โอเคทั้งนั้นครับ
สิ่งที่เราต้องทำคือ เปิดใจให้กว้าง แล้วมองด้วยความเป็นกลางมากกว่า เพราะถ้ามีอคติอยู่ในใจแต่แรกแล้ว
เราก็อาจจะตีความในสิ่งที่ จขกท. ต้องการจะสื่อออกมาในแง่ลบไปด้วย ทั้งทั้งที่จริงจริงแล้วไม่มีอะไรในกอไผ่

โอเคนะครับ?

ออฟไลน์ puo

ของผมมั่ง

มาร์ชรุ่นV  ขับทางไกล100-120 ส่วนใหญ่จะอยู่ประมาณ110  พอดีผมขับไปกับพี่ผู้หญิงที่ทำงานด้วยกัน คนนั่ง2คนรวมคนขับและกระเป๋าเดินทาง3ใบ  ขับแบบเรื่อยๆ ไม่ได้ขับประหยัด และไม่ได้ขับเร็ว วิ่งทางไกลเติมน้ำมันเต็มถังที่บางจากปทุมธานี-ลำปาง
ระยะเวลาประมาณ17.00-01.00 น.
ระยะทางประมาณ500กว่าโล  วัดได้17.45 ก.ม./ลิตรครับ  น้ำมันSO91 ;D
ถ้าจากโจทย์ น้ำมันเต็มถัง วิ่งได้กี่กม.  น้ำมัน1ถัง=41ลิตร (ขอคิดที่40ลิตรละกัน) = 40x17.45 = 698 ก.ม. ครับ (อันนี้คือระยะทางไกล)

แต่ถ้าวิ่งในเมืองหรือระยะทางใกล้ ไม่เกิน10 ก.ม./ครั้ง ก็จะป้วนเปี้ยนอยู่ที่12.5-14.5 ก.ม./ลิตรครับ (ขอคิดที่13ก.ม./ลิตรละกัน) คิดตามสูตรข้างบนก็= 40x13.00 = 520 ก.ม. ครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2012, 11:47:21 โดย puo »

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมขับ Full size sedan เครื่อง 2400ซีซี
กรุงเทพฯ-เชียงใหม่
1ถัง 70ลิตร เติมเต็มจากกรุงเทพฯ วิ่ง80-130km/hr. ตลอดทางไม่ยอมแวะปั้มเลย
ไปถึงแม่ริม comp บอกยังเหลือน้ำมันวิ่งได้อีก 680km.

สบายใจ
 ;)

S80 D5 น่ะสิ!!  :P :P

ถนนหลักแถวบ้านผมเลย เมื่อเทียบกับถนนอื่นถือว่าติดมากไหมครับ (มีถนนไหนแย่กว่า?)

Freelander 2.0 Td4
Urban; 14km/l
Average; 11km/l
ขี่ในเมืองประหยัดกว่าค่าโดยรวม... สลับกันหรือเปล่าครับ?
ผมก็ว่าน่าจะสลับกันนะ คือ Avg 14, urban 11, hwy สัก 16+

ออฟไลน์ beebird

ผมมาสรุปให้ว่า

การเอาตัวเลขที่ได้มาแชร์ ก็คือการคุยกันบนข้อเท็จจริง
มันไม่ใช่การอวย หรือมาโพสต์เพื่อให้คนอื่นมาชมตัวเองครับ

การอวยคือ การที่ไม่มีข้อมูลความจริง ไม่มีอะไรที่วัดได้
ใช้ความชอบและความรู้สึกตัวเองล้วนล้วน พูดอะไรที่มันเกินจริง
นั่นคือการอวย และเป็นสิ่งที่ผมเชื่อว่าทุกคนในที่แห่งนี้ไม่ชอบ

ส่วนเรื่องการใช้ภาษาในการตั้งกระทู้ ผมคิดว่าคงจะเป็นเรื่องแปลกถ้าเราไปบังคับใครว่า
จะต้องเขียนอย่างไร ใส่อะไรลงไปบ้าง เพราะมันเป็นเรื่องสไตล์การพูดของแต่ละคนที่ไม่เหมือนกัน
ตราบใดที่การพูดไม่ได้ส่อเสียด กวนประสาท หยาบคาย หรือชี้ชวนให้ทะเลาะกัน มันก็โอเคทั้งนั้นครับ
สิ่งที่เราต้องทำคือ เปิดใจให้กว้าง แล้วมองด้วยความเป็นกลางมากกว่า เพราะถ้ามีอคติอยู่ในใจแต่แรกแล้ว
เราก็อาจจะตีความในสิ่งที่ จขกท. ต้องการจะสื่อออกมาในแง่ลบไปด้วย ทั้งทั้งที่จริงจริงแล้วไม่มีอะไรในกอไผ่

โอเคนะครับ?
ชัดเจนครับ ขออภัย จขกท. และเพื่อนสมาชิกที่ทำให้เสียบรรยากาศนะครับ

จากที่ดูท่าน จขกท. แจกแจงรายละเอียดมาแล้ว ถือว่าเป็นคนที่รอบคอบมากๆครับ ใส่ใจทุกรายละเอียดจริงๆ ถึงขับได้ประหยัดขนาดนี้ แจ่มมากๆครับ ...

ออฟไลน์ Sappe!

TDCi ของผม ขับในเมืองก็ 16.4 km/l

แต่ถ้าต่างจังหวัดผมเคยขับได้ 24 km/l (นานๆทีจะได้แบบนี้  ;D)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ pop

• ชีวิตออกแบบได้
    • www.teemgroup.com
ผมขับ Full size sedan เครื่อง 2400ซีซี
1ถัง 70ลิตร เติมเต็มจากกรุงเทพฯ วิ่ง80-130km/hr. ตลอดทางไม่ยอมแวะปั้มเลย
ไปถึงแม่ริม comp บอกยังเหลือน้ำมันวิ่งได้อีก 680km.

สบายใจ
 ;)

ทำไมเด็ก ร.ด. รู้หละ  ;D
แต่ในเมื่องมันก็เล่นผม หน้ามือเป็นหลังมือเหมือนกัน วิ่งประชาชื่น-ลาดพร้าว-เสรีไทย ตอน 6โมงเย็น!!
22k.m. ใช้เวลา 75นาที (เฉลี่ยความเร็ว 17.6k.m./hr.)

โดนไป 10กิโล/ลิตร เต็ม!!
ดีนะที่ดีเซลยังถูกครับ  :D

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

เอามั่งครับคันไม้คันมือแล้ว .....เค้าคือรถที่หลายๆคนว่ามันกินน้ำมันมากๆๆ แล้วก็ ห่.ว.ย สุดๆ
Aveo 1.4 MT E20 ของแฟน ได้ทริบทางไกลยะลา-สุราษฎร์ ระยะทางเกือบ 500โล ไปกัน 5 คนพร้อมกับของเต็มคันหน้ายกเลย  เิติมไป 30 ลิตรกว่าๆนิดๆ ขับซิ่งตลอดทาง(เปิดแอร์ตลอด) 120-140 150มีบ้าง หยุดฉี่ที่ปั้มครั้งเดียว จากนั้นก็เหยียบยาวๆไปเลยเพราะฝนตก(ก็ใสไม่ยั้ง) ระหว่างทางก็เห็น 10ล้อหง่ายท้องข้างทาง เสียวๆอยู่เหมือนกัน ถึงสราษฎร์ เหลือน้ำมันอีกนิดเดียว ตัวเลขอยู่ที่ 14.2กิโลเมตร/ลิตร ไม่เลวน่ะ ขับทั่วไปจ่ายตลาดรถไม่ค่อยติด กินมากสุดไม่ต่ำกว่า 13 ปกติสุดก็ 14 กว่า (อันนี้บ่อย) แล้วก็ 15โล/ลิตร ก็มีให้เห็นบ่อยครับ มันอาจจะได้ไม่เวอร์เหมือนยี่ห้ออื่นแต่ผมว่าโอเคแล้วล่ะ ถังน้ำมันจุแค่ 40กว่าๆ แต่เติมได้จริงตอนขึ้นแดงได้แค่ 30ต้นๆเอง ได้แค่นี้เวิร์คสุดแล้วครับ

ออฟไลน์ mamaman

รถผม lancer ex 1.8
เติม E85 เคยวิ่งจาก

ชลบุรี ไป เพชรบุรณ 520 น้ำมันร้องตั้งแต่ 515 กิโล
ขับ ติดนิดหน่อยช่วงผ่าน กทม กับ ถนนโล่งเหยียบ 120-140

แต่เติม โซฮอล วิ่งได้ 600 กิโลนิดๆ

แต่ผมไม่รู้ถังมันกี่ลิตรรู้แต่เติมทีไม่เคยถึง 50 ลิตร

ออฟไลน์ Ruksadindan

สบายใจ
 ;)

ทำไมเด็ก ร.ด. รู้หละ  ;D
แต่ในเมื่องมันก็เล่นผม หน้ามือเป็นหลังมือเหมือนกัน วิ่งประชาชื่น-ลาดพร้าว-เสรีไทย ตอน 6โมงเย็น!!
22k.m. ใช้เวลา 75นาที (เฉลี่ยความเร็ว 17.6k.m./hr.)

โดนไป 10กิโล/ลิตร เต็ม!!
ดีนะที่ดีเซลยังถูกครับ  :D
แหม่ อนุมานเอาสิครับ บวกกับความชอบด้วย ในเมื่อ 2.4l อาจจะนึกถึง Camry, Accord ก่อน แต่ทำให้นึกถึง Midsize เสียมากกว่า และถึงใช้ 5AT เหยียบเบาแค่ไหนก็ไม่น่าประหยัดได้ขนาดนั้น ในขณะเดียวกันก็นึกถึงรถที่ขนาดใกล้เคียง แต่เหมาะกับคำว่า Full size sedan อย่าง S80 ได้พอดี และตอนที่ยังใช้เครื่องดีเซลเก่า ก็ 2.4l เสียด้วย ไม่มีตัวเลือกอื่นให้เดาแล้วแหละ
ทั้งนี้ซีดานขนาดกลางไปใหญ่แบบนี้ วิ่งในเมืองระดับโคตรติดแบบนั้นยังได้ 10 km/l นี่ขอยินดีด้วยจริงๆครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

มันก็เหมือนตอนที่ผมบอกว่าผมออก Camry มา แล้วก็มาคนมาว่าผมแบบนี้ว่า ผมอวยรถตนเองมากไป ถ้าผมไม่มีประสบการณ์ในการนั่ง จับความรู้สึก ผมคงไม่เอามาเล่าให้ฟังหรอกครับ ผมว่าทุกคนลองเปิดใจ อย่าคิดว่าตนเองเป็นกลางอย่างเดียวครับ ถ้าเรายังคิดแบบนี้อยู๋ ผมก็ไม่รู้ว่าจะพูดไงครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป

โปรดไปอ่านใน pm ด้วยครับ

ขอบอกทุกคนไว้ตรงนี้เลย ทุกคนน่าจำกันได้ ที่ผมออกรถ camry พูดความจริงทุกประการ สัมผัส ความรู้สึกแต่ละคนไม่เหมือนกัน ไม่เคยพูดเกินจริง คุณขับ camry มานานเท่าไหร่ถึงพูดได้ แล้วจบนะครับ ไปต่อใน pm ไม่ต้องในนี้

ออฟไลน์ MoO Cnoe

พิจารณากันเอาเองนะครับ ใครมาเริ่มในนี้ก่อน
ผมไม่เคยมาทำให้บรรยากาศเว็บเสียโดนการกระแนะกระแหน
คนอื่นผ่านหน้าทางเว็บบอร์ด

ไม่ต้องมาบอกให้ผมอ่าน PM หรอกครับ
ผมเป็นคนส่ง PM ให้คุณเอง ไม่อยากมาต่อล้อต่อเถียงต่อหน้าคนอื่น
ทำมาเป็นสร้างภาพว่าผมมาทำให้บรรยากาศเว็บเสีย

ทนไม่ไหว ขออภัยที่ต้องพิมพ์ในนี้
เดี๋ยวคนอื่นจะเข้าใจผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2012, 12:26:19 โดย MoO Cnoe »