ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะ 4 ประตูรุ่นไหนในโลก ให้ห้องโดยสารหลังเท่าด้านหน้าบ้างครับ  (อ่าน 18294 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
คือผมมองดูรถกระบะ 4 ประตูที่เข้ามาล้างรถที่ข้างบ้าน สังเกตุว่าห้องโดยสารจะค่อนข้างอัตตะคัต พอดี๊ พอดี เลยเกิดความอยากรู้ว่า มีรถกระบะยี่ห้อหรือรุ่นไหนในโลกา ที่ให้พื้นที่โดยสารด้านหลังกว้างขวาง วางขาสบาย เหลือๆแบบรถเก๋ง D segment หรือมากกว่าด้านหน้าบ้างหรือเปล่าครับ แบบที่ออกแบบมาเพื่อให้บรรทุกคนเป็นหลัก แต่เผื่อพื้นที่กระบะหลังให้ใส่ของอยู่นะ แค่สงสัยนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
ระดับโลกต้อง นี่สิ Ford F150 XLt Super Crew V8 4 Door

ใหญ่แน่นอน

ออฟไลน์ NS

ระดับโลกต้อง นี่สิ Ford F150 XLt Super Crew V8 4 Door

ใหญ่แน่นอน

เฉพาะห้องโดยสารนะครับพี่

ออฟไลน์ lorenzo

ในโลกไม่รู้ แต่ในไทยผมว่า triton

ออฟไลน์ Headman

เอาที่เคยเห็น และเคยนั่งนะครับ

Mitsubishi Cyclone L200 ตัวถัง 4 ประตู (หายากโคตรๆ) ที่ผมเคยลองเป็นรถจองการไฟฟ้าอ่ะครับ

ข้างหลัง ใหญ่กว่าข้างหน้า และ.....ขอบประตูหลังมันกินไปเกือบๆ ถึงตรงกลางของซุ้มล้อหลัง.....ใหญ่จริง!

อันตัวคือ รถกระบะจีน คล้ายยี่ห้อ DFM อันนี้ก็ใหญ่เท่ากับข้างหน้าเหมือนกันครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Tundra CrewMax ครับ

ห้องโดยสารขนาดใหญ่ เบาะหลังปรับเอนได้ 60:40

ออฟไลน์ Mighty-X

คงไม่พ้นตลาดอเมริกาแหละครับ

เท่าที่เคยเห็นมาก็มี TOYOTA Tundra Crewmax กับ Dodge Ram Megacab (รุ่นอื่นก็น่าจะไม่แพ้กัน)
เบาะหลังกว้างสะใจ อัด 3 ยังเหลือๆ
ปรับเอนนอน เลื่อนเดินหน้าถอยหลัง พับวางของได้เอนกประสงค์จริงๆ

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
คงไม่พ้นตลาดอเมริกาแหละครับ

เท่าที่เคยเห็นมาก็มี TOYOTA Tundra Crewmax กับ Dodge Ram Megacab (รุ่นอื่นก็น่าจะไม่แพ้กัน)
เบาะหลังกว้างสะใจ อัด 3 ยังเหลือๆ
ปรับเอนนอน เลื่อนเดินหน้าถอยหลัง พับวางของได้เอนกประสงค์จริงๆ
มาไทย รถเก๋งกับรถppvหมดความหมาย เพราะมันเอนกประสงค์ที่สุดของที่สุดเลย :D ชอบมากเบาะแบบนี้ ใครชอบเล่นไฟราคะ คงได้ตาเยิ้ม ::)

ออฟไลน์ Ruksadindan

พวกกระบะฟูลไซส์ตลาดเมกาหาได้ง่ายครับ

ออฟไลน์ MUK

ในไทยน่าจะทำบ้างนะครับแบบเบาะปรับได้

แต่เท่าที่นั่งมาและทุกคนพูดเป็นเสียงเดียวกัน ถ้าที่มีในไทย ก็ triton ครับ เบาะหลังมีพื้นทีี่ให้นั่งเยอะที่สุด  แต่ไม่รู้ว่าสบายที่สุดหรือเปล่านะครับผม

:)

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ผมกลับมองว่าพื้นที่ห้องโดยสาร Ranger T6 และ BT-50 Pro นี่ใหญ่สุดแล้วนะครับ ในบรรดากระบะเมืองไทย ชนะ Triton ทั้ง legroom และ headroom เลยหล่ะ
ส่วนเบาะนั่งนั้นแล้วแต่สรีรร่างกายของแต่ละคน ผมนั่ง Triron รู้สึกเบาะเอนกำลังดี แต่นั่งแล้วจมไปหน่อย

ออนไลน์ recycleman

แต่ถ้าตรงข้ามกันขอยกให้นาวาร่าเลย 4ประตูพี่แกนี่กว้างกว่าแบบcabนิดเดียวพอให้หมาแมวนั่งไขว่ห้างได้สบายๆ  :D

ออฟไลน์ Minny

ในไทยก็คงจะมีแต่ Ford Ranger แหละค่ะ แต่เบาะหน้าต้องไม่เลื่อนมาด้านหลังจนสุดนะ สูง 179 ขายาวๆ ยังพอวางขาได้ ไม่อึดอัด เสียที่ว่าปรับเบาะหลังไม่ได้ (เพราะในไทยยังไม่มีรถกระบะรุ่นไหนปรับเบาะหลังได้)

นอกนั้นที่ว่ามา เป็นหน้าที่ของ full size ค่ะ อย่าง Dodge Ram Mega Cab ถ้าเป็นตัว Longhorn เทียบได้กับ S-class เลย

กระบะไทยเรื่องที่นั่งอย่าเอาไปเทียบกับฟูลไซส์ตัวสี่ประตูเลยค่ะ เพราะที่เคยนั่ง F-150 SVT Raptor Open Cab อยากจะบอกว่า เบาะหลังยังนั่งสบายกว่าและไม่อึดอัดเท่ากระบะไทยสี่ประตูบางรุ่นด้วยซ้ำค่ะ
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ NS

ภายใน ดูแล้วชอบใจจังครับ ถึงแม้ภายนอกจะดูทื่อๆ แต่ข้างในเปลี่ยนอารมณ์ไปเลยทีเดียว ไม่รู้อีกนานแค่ไหนจะได้มีโอกาสได้ใช้รถแบบนี้ที่บ้านเราบ้าง  :) ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Minny

ในไทยก็คงจะมีแต่ Ford Ranger แหละค่ะ แต่เบาะหน้าต้องไม่เลื่อนมาด้านหลังจนสุดนะ สูง 179 ขายาวๆ ยังพอวางขาได้ ไม่อึดอัด เสียที่ว่าปรับเบาะหลังไม่ได้ (เพราะในไทยยังไม่มีรถกระบะรุ่นไหนปรับเบาะหลังได้)

นอกนั้นที่ว่ามา เป็นหน้าที่ของ full size ค่ะ อย่าง Dodge Ram Mega Cab ถ้าเป็นตัว Longhorn เทียบได้กับ S-class เลย

กระบะไทยเรื่องที่นั่งอย่าเอาไปเทียบกับฟูลไซส์ตัวสี่ประตูเลยค่ะ เพราะที่เคยนั่ง F-150 SVT Raptor Open Cab อยากจะบอกว่า เบาะหลังยังนั่งสบายกว่าและไม่อึดอัดเท่ากระบะไทยสี่ประตูบางรุ่นด้วยซ้ำค่ะ
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ผมกลับมองว่าพื้นที่ห้องโดยสาร Ranger T6 และ BT-50 Pro นี่ใหญ่สุดแล้วนะครับ ในบรรดากระบะเมืองไทย
ชนะ Triton ทั้ง legroom และ headroom เลยหล่ะ
ส่วนเบาะนั่งนั้นแล้วแต่สรีรร่างกายของแต่ละคน
ผมนั่ง Triron รู้สึกเบาะเอนกำลังดี แต่นั่งแล้วจมไปหน่อย

ห้องโดยสารกว้างที่สุด โปร่งที่สุดจะเป็น Colorado/D-max ครับ ลองวัดดูได้ครับ
(ส่วนเรื่องเบาะ พนักพิงจะตั้งชันกว่า แต่เบาะรองนั่งยาวกว่า
เพราะเบาะตั้งชันกว่า เวลาเดินทางไกลนั่งสบายน้อยกว่า Ranger/BT50Pro
แต่ได้ความโปร่ง ความกว้างของห้องโดยสารมาแทน)

แต่ความยาวรวม Ranger/BT50Pro จะยาวที่สุด เนื่องจากพื้นที่หน้ารถ
ส่วนห้องเครื่องจะยาวกว่าเกือบ 200มม.

ส่วนเบาะของ Triton จะเอนมากที่สุด นั่งสบายที่สุด
แต่พื้นที่ headroom/legroom จะสู้ Ranger/BT50Pro ไม่ได้

ส่วนเบาะหลังปรับเอนได้ เลื่อนได้ ไม่เกินความสามารถคนไทยครับ
เิชิญรับชมได้ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2013, 08:03:12 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ถ้ายังไม่ชอบ bt50 ใหม่

ก็รอดูวีโก้ใหม่แล้วกันครับ ถ้าไม่งั้นก็ัสั่งกระบะฟูลไซต์มาขับ ;D

ออฟไลน์ cdap

ผมว่า triton นั่งสบายสุดแล้วนะ ยังคิดอยู่ว่าถ้าทำเบาะเลื่อนได้ แบบแยก 60:40 นั่งทางไกลคงจะสบายกว่านี้ เล็งๆไว้ว่าถ้าเลื่อนเบาะไปข้างหน้าอีกซัก 5 CM นี่นั่งหลับสบายเลย
หวังว่ารุ่นใหม่ของ triton หรือ vigo จะทำห้องโดยสารให้นั่งสบายขึ้น เพราะถ้าขนาดเท่า ford แต่ทำห้องโดยสารแบบ triton ก็คงนั่งสบายมากเลย
รถในรูปข้างบนนี่น่านั่งมาก

ออฟไลน์ bojung

ถ้าใหญ่สุดในไทยจะมีแค่ฟอร์ดบีทีโปรครับ แล้วก็ไททัน ลองลงมาน่าจะเป็นวีโก้
ส่วนต่างประเทศของโตโยต้านี่แหละครับ ใหญ่สุด ปรับเบาะได้เหมือนในรูปบนๆ

ออฟไลน์ RUNDOG

• Jr. Member
  • **
ชอบการปรับเบาะของโตโยต้าด้านบนจังเลยครับ กว้างขวางดีจัง นี่ถ้าวีโก้ ตัวใหม่ มันออกมาแนวๆนี้ล่ะแหล่มเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าวัดกับ D seg เหนื่อยครับ

ถ้า Full Size น่าจะแหล่ม

ออฟไลน์ fameta

• Jr. Member
  • **
เห็นตอนนี้รถกระบะใหญ่ๆก็มีหลายยี่ห้อที่ all new ออกมาอย่าง อีซูสุ มาสด้า ฟอร์ด แต่ไม่รู้ว่าภายในกว้างขนาดไหนจากสภาพจริงที่นอกเหนือจากตัวเลขในคู่มือรถ วีโก้น่าจะไม่เท่าพวกที่ all new ไปแล้ว แต่ถ้าวีโก้ตัว all new ออกมาภายในน่าจะกว้างใหญ่ กว่าเพื่อน