ผู้เขียน หัวข้อ: ///// ระหว่างรถทัวร์ ที่ช้าแต่ดูปลอดภัย กับ รถตู้ที่เร็วแต่ดูเสี่ยง จะเลือกโดยสารอย่างไหนกั  (อ่าน 15904 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jeayoung Homme

• Jr. Member
  • **

มะกี้เห็นข่าวรถตู้ อีกแล้ว เลยรู้สึกว่า ไม่อยากจะนั่งมันเลย
เรียนอยู่ชลบุรี มีเรื่องต้องกลับ ชล-กทม ตลอด ก็ต้องใช้โดยสารบ่อย ถ้ารีบ ก็ถึงจะใช้บริการ
เวลานั่ง ถ้าได้นั่งหน้าก็จะดูว่าคนขับเหยียบเท่าไหร่ บางคันก็ 120km/h แหนะ แอบเสียว

แต่ถ้านั่งรถทัวร์ ไม่รู้ว่าเหยียบความเร็วเท่าไหร่ แต่ดูปลอดภัยกว่า แต่คิดว่าช้ากว่ารถตู้หน่อยน่ะ
ขึ้นไปก็หลับตลอด ไม่ค่อยรู้อะไร

ยิ่งเป็นคนกลัวรถตู้อยู่ T^T

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ถ้าเลือกได้ ผมนั่งรถทัวร์ครับ

ช้ากว่ากันไม่มากหรอกครับ
ขับเร็วต่างกันนิดหน่อย ถ้าเจอรถหยุด/ไฟแดง/จ่ายค่าทางด่วน แปปเดียว คันที่ช้ากว่าก็ไล่ทันแล้ว

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
รถอะไรก็ได้ครับ ขอที่คนขับมีความรับผิดชอบต่อผู้โดยสารกับสภาพรถโอเคก็พอใจแล้วครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

รถทัวร์ครับ ทางผมมีรถทัวร์สายอรัญอยู่สายเดียว นอกนั้นรถตู้กินเรียบ แต่รถทัวร์สายนี้วันดีคืนดีต็อปไฟไล่รถตู้ข้อหาวิ่งช้าขวางทางด้วย เคยเอา GPS จับความเร็วพบว่ารถทัวร์มันวิ่งเร็วพอๆกับรถตู้น่ะแหละ เพียงแต่เวลาอยู่ในรถมันรู้สึกมั่นคง ปลอดภัยกว่ารถตู้จมเลย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

นาทีนี้ต้องรถทัวร์ครับ  ;)

ช่วงนี้ข่าวรถตู้เยอะเหลือเกิน  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ nouiii_1

• **
เท่าที่ลองสังเกตุดูหลายต่อหลายครั้ง โดยมากพวกที่แซงเราไปด้วยความเร็ว 140-160 ถ้าไม่ใช่ถนน Hiway จริงๆแล้วเราจะขับที่ 110และทันอยู่ดีที่มีการชลอรถครับ ไม่ว่าไฟแดง รถติด ลงเขา โค้ง เข้าปั้ม ล้วนต้องชลอทั้งนั้น และรถโดยส่วนมากก็ขับกันแค่นี้มันเลยไปขวาง รถที่ขับเร็วๆ ต้องเปลี่ยนเลนบ่อย  ดังนั้นขับเรื่อยๆ ต่อเนื่องที่ 110-120 ก็ไปถึงใกล้เยงกัน ต่างกันไม่ถึง 20นาที แต่ต้องแลกมากับความเสี่ยงมากมายที่ต้องพบ+-+

ออฟไลน์ banch

เมื่อก่อนเทียบกับรถไฟ รถทัวร์ดูไม่ปลอดภัย

แต่ตั้งแต่ยุคมืดครอบงำ

รถตู้สัมปทานเส้นทางทับเส้นทางรถทัวร์ได้

ถนน-ซอย รอบๆอนุเสาวรีย์ ถนนหลังโรงพยาบาลราชวิถี จอดกันยาวเหยียดโดยที่ตำรวจทำอะไรไม่ได้

รถทัวร์ดูปลอดภัยขึ้นมาทันตาเห็นครับ

ออฟไลน์ tokyo

ผมกลับชอบรถตู้แหะ

เพราะเวลาเข้าโค้ง แล้วนั่งริมหน้าต่างรถทัวร์แล้วเสียวอะ
มันรู้สึกว่าโค้งความเร็วไม่ต่างจากรถเก๋ง แต่เรานั่งอยู่สู๊งสูง
เลยชอบรถตู้ที่เตี้ยติดดินมากกว่า  ;D

ปล.จะชอบรถทั่วร์2ชั้น เวลาได้นั่งเล่นไพ่อยู่ชั้นล่าง
เป็นอะไรที่แฮปปี้ที่สุด ไกลแค่ไหนก็ไม่หวั่น
07 mazda 3

ออฟไลน์ poramasuan

• **
  • โตขึ้น หนูจะเป็น E-Coupe ^^
เลือกรถทัวร์ครับ

เด๋วนี้มีข่าวรถตู้เกิดอุบัติเหตุไม่เว้นแต่ละวัน จนกลัวซะแล้วครับ

ผมขับต่างจังหวัด 110-120 Km/hr

มีแต่รถตู้กับรถกระบะบ้าพลังแซงผมตลอดครับ

ขับเร็วแบบนี้ ถ้าเกิดอะไรฉุกเฉินขึ้นมา มันจะเบรกไม่ทันน่ะสิครับ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ e21sbo

• **
เคยนั่งรถทัวร์ สายระยองมอร์เตอร์เวย วิ่ง140  ความเร็วรอบ 2200  RED LINE 2500 คุยกับคนขับ บอกว่ายังไม่สุดยังได้อีก ติดRED LINE  คงได้170 + ละครับ   แต่ ยังมั่นใจกว่ารถตู้120 เลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าเลือกได้ก็รถทัวร์ครับ เคยมีเหตุชนกันระหว่างรถตู้กับรถทัวร์ปรากฎว่ารถตู้เละมากมีคนตายด้วยส่วนรถทัวร์เจ็บน้อยกว่ากันเยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kowit1

คนขับรถตู้กับรถทัวร์ ผมว่าเขาก็คงกลัวตายเหมือนกันนั้นและครับ

ออฟไลน์ KoZZ

• **
ผมเลือกรถทัวร์ด้วยเช่นกันครับ เวลาที่เราเสียไปบนรถทัวร์ ก็แลกมากลับความปลอดภัยที่มากกว่า
แค่เห็นความพร้อมของพนักงานขับรถก็มีข้อแตกต่างแล้วครับ

- คนขับรถทัวร์แต่งตัวดี ส่วนมากพูดจาดี มีเด็กรถช่วยอยู่เป็นเพื่อนโอกาสหลับในยากกว่า
รถทัวร์คันใหญ่ ขับแซงแต่ละทีก็ยาก เลยขับขวาตลอดซะเลย
รถใหญ่กว่า คันอื่นๆ ก็เกรงใจต้องแซงซ้ายไปซะ

- คนขับรถตู้ไม่เคยเห็นมันจะใส่เสื้อในกางเกงสักคน (อันนี้พูด ขำๆ นะ) ขับอยู่คนเดียว
เสียวว่าเขาจะหลับในมากๆ ขับรถตู้มันใหญ่พอๆ กับรถเ๋ก๋ง เลยขับมุดไปมาซะงั้น  :P

ป.ล. ลูกเพื่อนคุณพ่อผมเขานั่งรถตู้ครั้งแรกในชีวิต ก็ประสพอุบัติเหตุเสียชีวิตเลยครับ ตายยกคัน
ผมไปงานศพเขา เห็นสภาพครอบครัวที่สูญเสียลูกชายแล้ว ไม่เคยคิดจะนั่งรถตู้อีกเลยครับ  :'(

ออฟไลน์ Nioka

เลือกรถตู้ครับ และนั่งหน้าขาดเข็มขัดนิรภัยตลอด

ถ้าผมได้นั่งหน้าก็จะชวนคนขับคุยครับเพลินๆ

ช่วยได้ครับ บางทีก็เร็วแต่ไม่ ซ้ายที ขวาที

แต่ถ้าได้นั่งหลังๆ ก็กลัวเหมือนกันครับ

ปัจจุบันเลิกนั่งแล้ว ก็มีรถส่วนตัวแล้ว - -

ว่าแต่ จขกท อยู่บางแสนหรือป่าว ทำไมไม่นั่งรถที่คิว แหลมทองละครับ

เค้ามีรถทัวร์เล็กไว้บริการด้วยผมว่าคันนี้ok นะกว้างขวางขับไม่เร็วด้วย

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
เลือกคันไหนก็ได้ ขออย่างเดียวโปรดคัดเลือกคนขับที่ดีๆ(กรุณาอย่าเลือกคนเลวๆมาขับไม่ชอบ)

ออฟไลน์ DioVeloce

• **
ไปต่างจังหวัด ถ้าเลือกได้ผมไม่นั่งทั้งรถตู้และรถทัวร์...... แต่ไปรถไฟตู้นอนแทน... สบายมว๊ากกกก  ;D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ถ้ามีเวลาเหลือๆก็เลือกรถทัวร์ครับ เบาะใหญ่มาก สบายตูด  ;D ;D
แต่ปัญหาคือเวลาที่ผมต้องขึ้นมันดันนไม่ค่อยมีน่ะสิครับ แถมเอาเวลาแน่นอนไม่ค่อยได้ด้วย

ก็เลยขึ้นรถตู้แทน แต่คิวที่ผมขึ้นขับดีนะ ไม่เกิน120ตลอดทาง  ;)

ออฟไลน์ Lammerison

รถทัวร์ครับ กว้างกว่า สบายกว่า

Chariot

• บุคคลทั่วไป
เอารถทัวร์มาประสานงากับรถตู้สิ ใครจะรอด

รถทัวร์ทั้งคันใหญ่กว่า ช่วงล่างดีกว่า นั่งสบายกว่า ลุกนั่งสบายไม่ต้องคุดคู้ ช้ากว่าไม่เท่าไหร่เองครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เลือกรถทัวร์ ขอปลอดภัยไว้ก่อนครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
รถทัวร์ก็ขับไม่ได้ช้ากว่ารถตู้เท่าไหร่นะครับ 100-120 ทั้งนั้น
เวลาเข้าโค้งทีนีน่ ถ้านั่งชั้นบนก็รู้สึกเอียงๆเสียวๆเหมือนกัน

แต่อย่างว่านะ ถ้ามีเหตุอะไรเกิดขึ้น เนื่องจากคันใหญ่กว่าน้ำหนักมากกว่า
คงจะได้เปรียบและเจ็บน้อยกว่ารถตู้มั๊งครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผมชอบรถตู้ครับขับเร็วทันใจดี ผมว่าเร็วกว่ารถทัวร์เยอะเลยแต่จะใช้บริการรถตู้ี่ที่วิ่งระหว่างกรุงเทพกับต่างจังวัดเท่านั้นแหละ(ถ้าขี่เกียดขับรถ)รถตู้ในกรุงเทพผมไม่ใช้ในกรุงเทพใช้รถส่วนตัว ผมว่ารถตู้ที่ดีๆก็มีนะครับไม่ใช้ว่าจะไม่ดีไปซะหมด บึ่น บึน....

ออฟไลน์ heropopeye

• **
ทุกวันนี้ผมยังเลือกรถตู้ เพราะมันเร็วอะครับ (ผมก็ไป-กลับ เส้น ชล กรุงเทพ ประจำแหละ)
แต่มันก็ดูอันตรายจริงๆ รถตู้เขา ทำรอบ ทำเวลา เครื่องแรง แก๊สถูก เลยขับกันไม่ยั้งเลย
รถหน้าสั้น เป็นกระจกรอบคัน เข็ดขัดพวกนั่งหลังก็ไม่มี ชนทีอันตรายสุดๆ
ถ้าไม่รีบมาก รถทัวร์ดีกว่าครับ  ???

ออฟไลน์ frame@kk

ก็ต้องดูเส้นทางที่จะไปครับ อย่างผมจะต้องกลับบ้านที่ขอนแก่นก็เลือกรถทัวร์ที่มันสะดวกและปลอดภัยกว่า
เพราะเดี๋ยวนี้รถทัวร์ที่มีการกำกัดความเร็ววิ่ง มีคนขับเปลี่ยนเขาก็พัฒนามากขึ้นยกตัวอย่างนครชัยแอร์นี่ใช่บริการประจำ
แต่ถ้าเป็นระยะทางไม่ไกลขนาดหลายร้อยกิโลเมตรและเป็นเวลาเร่งรีบรถตู้มันก็เร็วกว่า แต่ก็ต้องยอมรับว่ามันก็ไม่ได้ปลอดภัยกว่าเท่าไหร่นัก

ออฟไลน์ chaiz

เลือกรถทัวร์ครับ จริงๆรถทัวร์ วิ่ง 80 - 110 นะ ทางหลวง เบาะนั่งสบายกว่า

รถตู้ผมนั่งแค่ระยะสั้นๆ ที่รถไม่โล่งมาก ก็จะวิ่งเกิน 80 ไม่ได้

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
รถทัวร์ เบาะนั่งสบายกว่า นิ่มกว่า ปลอดภัยกว่า

ออฟไลน์ decptt

รถทัวส์ ครับ (ไม่เคยคิดนั่งรถตู้) นั่ง วินส์ทัวส์ พิษณุโลกยานยนต์ทัวส์ ครับ
1. ที่นั่ง ประกัน 1 แสนบาทต่อ 1 คน
2. คนขับรถทัวส์ มี 2 คนครับ และ พนักงานต้อนรับอีก 1 คน
3. รวมถึงความสุภาพในการบริการครับ
3. มีจุดแวะ(บังคับให้)เซ็นต์ชื่อ ตรวจสอบเวลา และ ความเร็ว
4. มีข้าวให้ทาน ขนม น้ำ ด้วยครับ
5. มีจุดแวะให้เข้าห้องน้ำระหว่างทาง (ไม่ใช่ที่เดียวกับจุดเซ็นต์ชื่อ) รวมถึงซื้อของฝากในจุดนี้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอรถทัวร์แล้วกันครับ อย่างน้อยก็รับรู้จากสื่อว่ามีเหตุอันน่าสลดน้อยกว่า

ว่าแต่รถตู้ที่วิ่งไกลสุดนี่กี่ กม. จากกทม. ไปถึงไหนใครทราบไหมครับ

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member
รถทัวร์ครับ รถตู้เดี๋ยวนี้ขับเร็ว ชอบซึ่ง กฎหมายก็ทำอะไรไม่ได้

แต่ก็ต้องเลือกศูนย์รถทัวร์ที่ดีๆ มีประวัติยาวนาน รถต้องสะอาดด้วย
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้