ผู้เขียน หัวข้อ: ราคา New Focus มาแล้วครับ !!!  (อ่าน 24087 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
Re: ราคา New Focus มาแล้วครับ !!!
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 23:17:10 »
ท่านที่บอกว่า ศูนย์ฟอร์ดแฮปปี้ดีไม่มีปัญหา น่าจะเอามาแชร์กันบ้างนะครับว่าศูนย์ไหน
เผื่อคนที่อยากจะออกรถแล้วไม่มั่นใจคุณภาพศูนย์บริการ จะได้ใจชื้นกันหน่อย ผมก็คนนึงล่ะ
ที่ไม่กล้าซื้อฟอร์ด เพราะเรื่องศูนย์บริการที่ได้ยินมาหนาหู แล้วก็ประสบการณ์ที่เกิดขึ้นกับคนรอบข้างผมเอง

ที่บ้านใช้อยู่ก็ ศูนย์Ford VPK แจ้งวัฒนะนะครับ ซื้อที่นี้เซลล์ดูแลโอเคต่อรองได้ V-koolรอบคันด้วย ส่วนหลังการขายเห็นที่บ้านไปใช้ก็บอกว่ามันสู้ค่ายใหญ่ไม่ได้จริง ตรงที่ว่าบริการน่าจะเร็วกว่านี้หน่อยเช่นเวลาเช็คระยะต่างๆ อ่ะอันนี้พอเดาว่าช่างอาจจะน้อย คิด+ กรองแอร์รถ ต้องสั่งไว้ก่อนถึงจะมีของ นอกนั้นโอเคนะครับ(รึผมยังไม่เจอเรื่องหนักๆ) //ส่วนอีกที่หนึงเสียงเล่าอ้างมาว่า ดีเหมือนกัน Ford รัชดาลาดพร้าว แต่ที่นี้ยังไม่เคยไปลองใช้บริการครับ เคยแต่ไปดูรถเซลล์ก็ออกมาบริการดีนะ

อิจฉาสเป็กตัวใหม่มากกกก :o

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ราคา New Focus มาแล้วครับ !!!
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 23:26:58 »
ฟอร์ด ลาดพร้าว35 ก็ดีเลยครับ

เพียงแต่ เขาจะช้าๆในการดำเนินเรื่องหน่อย คาดว่าเป็นปัญหาที่ต้นน้ำมากกว่า ปลายน้ำอย่างศูนย์เพราะเท่าที่ดูการส่งเรื่องเร็ว แต่การตัดสินใจช้าเกินไปนะ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 23:37:35 »
my ford touch ไปไหนอ่าเอามาเถอะนะ T_T
อยากให้เอาออพชั่น ล้อแม็ก 5ก้านอ่ะ  ที่เป็นออพชั่นของอเมริกามาด้วย

ออฟไลน์ BOBOz

• **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 01:36:00 »
my ford touch ไปไหนอ่าเอามาเถอะนะ T_T
อยากให้เอาออพชั่น ล้อแม็ก 5ก้านอ่ะ  ที่เป็นออพชั่นของอเมริกามาด้วย

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 05:43:23 »
ฟอร์ดนีโอ-ตากสินตรงแถวๆสถานีรถไฟฟ้าวงเวียนใหญ่ครับ บริการดี ยกน้ำยกขนมมาให้กินไม่ขาด ถามอะไรก็ตอบได้

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 07:15:49 »
spec ที่เอามาขาย ที่โชว์ใน web ของ ford.co.th นี้ให้ล้อ 18" มาขายจริงหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 09:10:45 »
ท่านที่บอกว่า ศูนย์ฟอร์ดแฮปปี้ดีไม่มีปัญหา น่าจะเอามาแชร์กันบ้างนะครับว่าศูนย์ไหน
เผื่อคนที่อยากจะออกรถแล้วไม่มั่นใจคุณภาพศูนย์บริการ จะได้ใจชื้นกันหน่อย ผมก็คนนึงล่ะ
ที่ไม่กล้าซื้อฟอร์ด เพราะเรื่องศูนย์บริการที่ได้ยินมาหนาหู แล้วก็ประสบการณ์ที่เกิดขึ้นกับคนรอบข้างผมเอง

ปล. "Ecoboost" นะครับ ไม่ใช่ Eco boot อันนั้นแปลว่า รองเท้าบู๊ทราคาประหยัด
ไหนไหนพี่ถามมาแล้ว ผมขออนุญาต ตอบหมดไส้ หมดพุงเลยละกันครับ

ศูนย์ฟอร์ด นีโอ พระราม 2 ครับ

2011
ผมออกรถที่นี่             
- รถปกติ ของแถมตามสัญญา

เคลมโคมไฟหน้า         
- น้ำเข้า ทำเรื่องเคลม 4 วันติดต่อกลับให้มาเปลี่ยนโคมใหม่

อัพซอฟท์แวร์เกียร์เวอร์ชั้นใหม่   
- ทำตามนัดหมาย พร้อมส่งมอบรถคืน

เคลมแร๊ค/ยอยพวงมาลัย      
- เสียงดัง กุ๊กๆ กักๆ ทำเรื่องเคลม 4 วันติดต่อกลับให้มาเปลี่ยนอะไหล่ใหม่

ถ่ายน้ำมันเครื่อง            
- อันนี้พลาดไม่ได้แย้งรายการเสียเงินโดยไม่จำเป็น แต่เจ้าหน้าที่ยื่นมาให้เช็คแล้ว พลาดไป

เคลมสปอยเล่อร์            
- ร้าวตรงรอยต่อ ตัวพุ๊กยืดกับรถแน่นไป 2 อาทิตย์ได้เปลี่ยนชิ้นใหม่

2012
เปิดศักราชด้วยปั้มติ๊กเสีย      
- วันนั้นรถสตาร์ทไม่ติด แบตไม่หมด ศูนย์หยุดปีใหม่ โทรเข้าFord Roadside Assistance
  ช่างในสายให้ผมสตาร์ทรถเหยียบคันเร่ง แล้วไปดมแถวท่อไอเสีย มีกลิ่นน้ำมันมั้ย “ไม่มี”
  ช่างสันนิษฐานว่า “ปั้มติ๊กเสีย” ก็มายกรถที่บ้านไปศูนย์ วันนั้นเป็นวันหยุดปีใหม่รถจอดทิ้งไว้
  วันรุ่งขึ้นทางศูนย์โทรมาแจ้งตอน 11 โมง ปั้มติ๊กเสียจริงๆ เป็นที่อะไหล่ครับ
  ขอทำเรื่องเบิกอะไหล่ แล้วพรุ่งนี้มารับช่วง 5 โมงเย็น

เคสนี้แก้ที่กรองอากาศ         
-  เป็นเคสความประมาท เพราะรถใช้ไป 15000 เลยไม่ได้สนใจเปลี่ยนกรองอากาศ
     รายละเอียดตามลิงค์ครับ
      http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19462.30.html

สถานการณ์ล่าสุด         
แร๊ค/ยอยพวงมาลัย         
- ดังอีกแล้ว รอว่างไปเคลมใหม่

กังขาเรื่องน้ำมันรั่ว " ที่คอถังน้ำมันจะมีรู Drain เพื่อป้องกันการเติมเต็มล้นออกมาทางฝาถัง"!!!               
-  เมื่อคืนเติมน้ำมันเต็มถังเลยก้มลงไปสังเกต
 ก่อนหัวจ่ายน้ำมันจะตัด มันไหลลงมาครับ รอเก็บข้อมูล
  เเต่จอดทิ้งไว้ไม่รั่ว รอดำเนินการแก้ไขต่อไป

ปล. ผมไม่ให้ที่ศูนย์ล้างรถครับ ผมไม่ชอบ ผมล้างเองแล้วไม่หงุดหงิดครับ

เรื่องศูนย์บริการเนี่ยส่วนใหญ่ผมสะดวกวันเสาร์ผมไปตั้งแต่ 8 โมงกว่าเลย เพราะผมเข้าใจว่ายิ่งสายลูกค้าจะเยอะ
เข้าไปเช้ารถเราจะได้เสร็จก่อน 1 – 2 ชั่วโมงก็เสร็จ แล้วทุกครั้งผมจะนั่งรอรับรถเกือบทุกครั้งครับ
ไม่มีความสัมพันธ์พิเศษกับใครที่นั่น ผมไปด้วยรอยยิ้ม คำทักทายให้เจ้าหน้าที่ทุกครั้ง ฝ่ายบริการทุกคนจำผมได้แม่น
ถ้าทำตามที่นัดหมาย รับปากไว้ และทำให้ได้ในระยะเวลาเท่านี้ สำหรับผม ผมแฮปปี้ครับ
แต่เรื่องของปัญหารถต่าง ๆ ถ้าเป็นใคร ใครก็เซ็ง

ทั้งหมดนี้จากประสบการณ์จริงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2012, 09:56:55 โดย THEKHAM »

ออฟไลน์ denSM

• **
    • webgamethailand
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 09:24:10 »
ส่วนตัวเชื่อว่า TDCI มีแน่แต่ Ford กั๊กไว้ก่อน Sales บอกบริษัทรอดูกระแสความต้องการของผู้บริโภคอยู่ ส่วน ecoboost ผมว่าอีกนานกว่าจะมา (อย่างน้อยน่าจะซัก 1 ปี) ใครอยากลอง ecoboost 1.6 turbo ไปลองได้จาก Volvo ครับ

ใครที่คิดจะซื้อเบนซิลไปติดแก๊สเหมือนผมลองเช็คดูก่อนว่าเครื่องประเภท GDI นั้นมีปัญหาในการติดแก๊สหรือไม่ ซึ่งเครื่อง GDI ของรถญี่ปุ่นที่ติดแก๊สกันมาหลายคนก็มีปัญหาบ้างแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับฝีมือคนติดครับ

ไม่รู้ในงานจะมีรถให้ test drive หรือยัง เพราะวันก่อนยังเห็นรถ focus MK3 พรางลายสเปิร์มยังวิ่งทดสอบแถวบางนาอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 10:26:48 »
รถลายเสปิร์มมันมาถึงบางนาแล้วเรอะ  :o

ก่อนนู้นนอยู่ระยองแล้วไล่มาจุดพักรถมอเตอเวย์เรื่อยๆ ต่อไปคงมาแล่นในกรุงเทพบ้างล่ะ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 10:34:50 »
จะบอกว่าเมื่อต้นเดือน วันเสาร์ช่วงบ่ายเจอขับอยู่ที่ชั้นใต้ดินที่จอดรถ Central World ลายสเปิร์มนี่เเหละ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 10:38:31 »
ส่วนตัวเชื่อว่า TDCI มีแน่แต่ Ford กั๊กไว้ก่อน Sales บอกบริษัทรอดูกระแสความต้องการของผู้บริโภคอยู่ ส่วน ecoboost ผมว่าอีกนานกว่าจะมา (อย่างน้อยน่าจะซัก 1 ปี) ใครอยากลอง ecoboost 1.6 turbo ไปลองได้จาก Volvo ครับ

ใครที่คิดจะซื้อเบนซิลไปติดแก๊สเหมือนผมลองเช็คดูก่อนว่าเครื่องประเภท GDI นั้นมีปัญหาในการติดแก๊สหรือไม่ ซึ่งเครื่อง GDI ของรถญี่ปุ่นที่ติดแก๊สกันมาหลายคนก็มีปัญหาบ้างแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับฝีมือคนติดครับ

ไม่รู้ในงานจะมีรถให้ test drive หรือยัง เพราะวันก่อนยังเห็นรถ focus MK3 พรางลายสเปิร์มยังวิ่งทดสอบแถวบางนาอยู่เลยครับ

ผมเห็น,,, AC เค้าติดแก๊ส GT-R มาโชว์, เดาว่าเค้าจะเอาชุดแก๊ส ของเครื่องฉีดตรงมาแล้วหละ

มอเตอร์โชว์,,, อยากไปดูบูธ AC เหมือนกัน ว่าติดเครื่องฉีดตรงได้จริงหรือป่าว และไปติดที่ไหนได้บ้าง

แต่,,, ก็อย่างาว่านะ อยากใช้หัวฉีดของเค้าเองก่อนเหมือนกัน  ;D

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 10:50:29 »

ปล. "Ecoboost" นะครับ ไม่ใช่ Eco boot อันนั้นแปลว่า รองเท้าบู๊ทราคาประหยัด

ผมออกรถที่ศูนย์รัชดาลาดพร้าวครับ  แล้วก็เหมือนคนอื่นๆคือรถมีปัญหา ศูนย์นี้ดูและได้น่าพอใจทีเดียว ตั้งแต่เซลยันผู้จัดการ  แต่ตอนนี้เนื่องจากคนเยอะจะทำอะไรทีต้องนัดกันเป็นอาทิตย์เลย คิวไม่ค่อยว่าง  เลยลองย้ายมาศูนย์เอกสีลม ก็บริการได้น่าพอใจดี  มีไปใส่แผ่นรองใต้เครื่องที่ศูนย์คลองตันก็ ok

เซลที่ซื้อด้วยทุกวันนี้ก้ยังคุยกันอยู่ดี

ปัญหาตอนนี้ผมว่าอยู่ที่ ford ประเทศไทย มากกว่าที่ศูนย์นะ  อะไหล่อะไรก็ช้า  ดำเนินการก็ช้า ศูนย์ใหม่ๆตอนนี้ตั้งใจทำดีกันอยู่แล้วละครับ  แต่ก็มีบางศูนย์จากที่อ่านดูแล้วไม่ไหวนะ 

ทั้งหมดเป็นความรู้สึกส่วนตัวนะ  ผมอาจจะคุ้นเคยกับการเข้าอู่นอกมาก่อน  เลยไม่ได้สนใจเรื่องที่ต้องมาบริการแบบชเลียอะไรกันมากมาย  น้ำไม่เสริฟก็ไม่ว่า  ไม่มีขนมก็ไม่เป็นไร รถไม่ต้องล้าง ผมล้างเองได้  ผมเน้นที่งานซ่อม  งานเคลม ความกระตือรือล้นในการช่วยลูกค้า เป็นหลัก

ออฟไลน์ Lhorn

• **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 15:37:58 »

ไหนไหนพี่ถามมาแล้ว ผมขออนุญาต ตอบหมดไส้ หมดพุงเลยละกันครับ

ศูนย์ฟอร์ด นีโอ พระราม 2 ครับ

2011
ผมออกรถที่นี่             
- รถปกติ ของแถมตามสัญญา

เคลมโคมไฟหน้า         
- น้ำเข้า ทำเรื่องเคลม 4 วันติดต่อกลับให้มาเปลี่ยนโคมใหม่

อัพซอฟท์แวร์เกียร์เวอร์ชั้นใหม่   
- ทำตามนัดหมาย พร้อมส่งมอบรถคืน

เคลมแร๊ค/ยอยพวงมาลัย      
- เสียงดัง กุ๊กๆ กักๆ ทำเรื่องเคลม 4 วันติดต่อกลับให้มาเปลี่ยนอะไหล่ใหม่

ถ่ายน้ำมันเครื่อง            
- อันนี้พลาดไม่ได้แย้งรายการเสียเงินโดยไม่จำเป็น แต่เจ้าหน้าที่ยื่นมาให้เช็คแล้ว พลาดไป

เคลมสปอยเล่อร์            
- ร้าวตรงรอยต่อ ตัวพุ๊กยืดกับรถแน่นไป 2 อาทิตย์ได้เปลี่ยนชิ้นใหม่

2012
เปิดศักราชด้วยปั้มติ๊กเสีย      
- วันนั้นรถสตาร์ทไม่ติด แบตไม่หมด ศูนย์หยุดปีใหม่ โทรเข้าFord Roadside Assistance
  ช่างในสายให้ผมสตาร์ทรถเหยียบคันเร่ง แล้วไปดมแถวท่อไอเสีย มีกลิ่นน้ำมันมั้ย “ไม่มี”
  ช่างสันนิษฐานว่า “ปั้มติ๊กเสีย” ก็มายกรถที่บ้านไปศูนย์ วันนั้นเป็นวันหยุดปีใหม่รถจอดทิ้งไว้
  วันรุ่งขึ้นทางศูนย์โทรมาแจ้งตอน 11 โมง ปั้มติ๊กเสียจริงๆ เป็นที่อะไหล่ครับ
  ขอทำเรื่องเบิกอะไหล่ แล้วพรุ่งนี้มารับช่วง 5 โมงเย็น

เคสนี้แก้ที่กรองอากาศ         
-  เป็นเคสความประมาท เพราะรถใช้ไป 15000 เลยไม่ได้สนใจเปลี่ยนกรองอากาศ
     รายละเอียดตามลิงค์ครับ
      http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19462.30.html

สถานการณ์ล่าสุด         
แร๊ค/ยอยพวงมาลัย         
- ดังอีกแล้ว รอว่างไปเคลมใหม่

กังขาเรื่องน้ำมันรั่ว " ที่คอถังน้ำมันจะมีรู Drain เพื่อป้องกันการเติมเต็มล้นออกมาทางฝาถัง"!!!               
-  เมื่อคืนเติมน้ำมันเต็มถังเลยก้มลงไปสังเกต
 ก่อนหัวจ่ายน้ำมันจะตัด มันไหลลงมาครับ รอเก็บข้อมูล
  เเต่จอดทิ้งไว้ไม่รั่ว รอดำเนินการแก้ไขต่อไป

ปล. ผมไม่ให้ที่ศูนย์ล้างรถครับ ผมไม่ชอบ ผมล้างเองแล้วไม่หงุดหงิดครับ

เรื่องศูนย์บริการเนี่ยส่วนใหญ่ผมสะดวกวันเสาร์ผมไปตั้งแต่ 8 โมงกว่าเลย เพราะผมเข้าใจว่ายิ่งสายลูกค้าจะเยอะ
เข้าไปเช้ารถเราจะได้เสร็จก่อน 1 – 2 ชั่วโมงก็เสร็จ แล้วทุกครั้งผมจะนั่งรอรับรถเกือบทุกครั้งครับ
ไม่มีความสัมพันธ์พิเศษกับใครที่นั่น ผมไปด้วยรอยยิ้ม คำทักทายให้เจ้าหน้าที่ทุกครั้ง ฝ่ายบริการทุกคนจำผมได้แม่น
ถ้าทำตามที่นัดหมาย รับปากไว้ และทำให้ได้ในระยะเวลาเท่านี้ สำหรับผม ผมแฮปปี้ครับ
แต่เรื่องของปัญหารถต่าง ๆ ถ้าเป็นใคร ใครก็เซ็ง

ทั้งหมดนี้จากประสบการณ์จริงครับ

ทำไมมันเสียบ่อยขนาดนี้อ่ะคับ  คือผมเองก็กำลังมอง Ford เหมือนกัน และก็มั่นใจในเรื่องของระบบการผลิตและคุณภาพของ Ford แต่จากการที่ดูอาการเสีย รู้สึกว่า   ถี่เหลือเกิน  หรือเฉพาะคันนี้ผมไม่ทราบนะครับ  Defective หลายจุดแบบนี้กลัวเวลาซื้อมาแล้ว ไม่มีเวลาเข้าไปศูนย์เช็คนั้น เปลี่ยนนี่บ่อยๆหน่ะครับ

สำหรับปัจจุบันผมใช้ civic fd 2009 ครับ ถ้าไม่นับเรื่อง เครื่องต๊อกๆ ก็ไม่มีปัญหาอื่นใดให้กวนใจเลย  เครมต๊อกๆไปตอน 50,000 Km  ซึ่งตอนนี้ถือว่า Constant Failure  ดีมากครับ ยังไม่เจอปัญหาอื่น

ขอบคุณมากครับ สำหรับการแชร์ข้อมูลที่ตรงแบบนี้

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 17:15:51 »

[/quote]

ทำไมมันเสียบ่อยขนาดนี้อ่ะคับ  คือผมเองก็กำลังมอง Ford เหมือนกัน และก็มั่นใจในเรื่องของระบบการผลิตและคุณภาพของ Ford แต่จากการที่ดูอาการเสีย รู้สึกว่า   ถี่เหลือเกิน  หรือเฉพาะคันนี้ผมไม่ทราบนะครับ  Defective หลายจุดแบบนี้กลัวเวลาซื้อมาแล้ว ไม่มีเวลาเข้าไปศูนย์เช็คนั้น เปลี่ยนนี่บ่อยๆหน่ะครับ

สำหรับปัจจุบันผมใช้ civic fd 2009 ครับ ถ้าไม่นับเรื่อง เครื่องต๊อกๆ ก็ไม่มีปัญหาอื่นใดให้กวนใจเลย  เครมต๊อกๆไปตอน 50,000 Km  ซึ่งตอนนี้ถือว่า Constant Failure  ดีมากครับ ยังไม่เจอปัญหาอื่น

ขอบคุณมากครับ สำหรับการแชร์ข้อมูลที่ตรงแบบนี้
[/quote]

ท่านอื่นที่อาการหนักกว่าผมก็มีครับ ร่วม 10 รายการ ผมถือว่ายังโชคดีไม่มีอาการยอดฮิต เช่น ยางบวม ยางเเตก
หรือเกียร์เสีย บลาๆ  บางคนก็ปกติสุขดีครับ เเต่สำหรับผม ผมเเหยงไปเเล้วครับ กำลังคิดอยู่ว่าหมดประกัน 3 ปี
เเล้วจะเอายังไงต่อ ซื้อโปรเเกรมคุ้มครอง 5 ปีเลยมั้ย หรือ ปล่อยไปเเบบเจ็บๆ  :P
ปัญหามันน่าจะอยู่ที่ซัฟพลายเออร์ผู้ผลิตนั่นเเหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2012, 17:24:20 โดย THEKHAM »

ออฟไลน์ kikumarru

• **
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 18:45:13 »
ถามเซลเรื่อง my ford touch บอกมีเปนออพชั่นเสริม
และก้อบอกรุ่น sport+ แมกลาย5ก้าน

รอดูตอนเริ่มขายจีงดีกว่าบอกจองตอนนี้ได้รถประมาน กค เห้อ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 00:56:35 »
ขอแหวกกระแสหน่อยแล้วกันนะครับ
ส่วนตัว ผมมองว่า ราคาที่ตั้งไว้เริ่มต้นที่ระดับใกล้ๆล้าน ถือว่าแพงนะครับ
สำหรับคนที่ต้องเก็บเงินซื้อรถเอง อย่างผม การที่ Compact car ราคาขึ้นไปเกือบล้านบาท มันค่อนข้างแพงเอาการอยู่
เฮ้อ ราคารถเวลาขยับขึ้นนี่เล่นกันหลักหมื่น แต่เงินเดือนพนักงานประจำอย่างผม ขึ้นทีแค่หลักพันเท่านั้น

ว่าไป รออีกสักพักพอขายไม่ค่อยออก ก็อาจจะลดราคาลงมาคล้ายๆกับ Freed หรือเปล่าครับ

ผมว่าเค้าทำอะไรดีๆให้ตลาดบ้าง  อย่าลืมนะครับ ตัวนี้ถุงลมรอบคันด้วย

รถที่ผมคิดว่ามันแพง ลองไปดูมาสด้า3สิครับ เค้าให้อะไรบ้าง
priusก็แพง
camryก็แพง

แต่คำว่าแพงของคุณคือแพงที่ราคามันสูงอย่างเดียว เทียบๆกับคู่แข่งผมว่าไม่แพงนะ

ปล. รถในไทยแพงทุกรุ่น