ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องน้ำมันเครื่องครับ  (อ่าน 5455 ครั้ง)

ออฟไลน์ smallman

• Newbie
  • *
สงสัยเรื่องน้ำมันเครื่องครับ
« เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 16:01:30 »
สวัสดีครับ พี่ๆ เพื่อนๆ headlightmag.com
สมาชิกใหม่ มีข้อสงสัยเรื่องน้ำมันเครื่องมาถามครับ

ก่อนหน้านี้ เคยใช้น้ำมันเครื่องแบบ 10w-40 ล่าสุดใช้ 5w-40
ตอนนี้ใกล้ถึงเวลาเปลี่ยนแล้ว โดยเข้าใจว่าหมื่นโลค่อยเปลี่ยนที แต่รู้สึกว่ายังลื่นดีอยู่ ก็เลยยังไม่อยากเปลี่ยนเท่าไร

อยากทราบว่าน้ำมันเครื่อง กึ่งสังเคราะห์ กับ สังเคราะห์ ระยะการใช้งานมากน้อยไม่เหมือนกันใช่มั๊ยครับ
และแต่ละแบบใช้งานได้เต็มที่กี่กิโลถึงเปลี่ยนครับ (ใช้ 2 ตัวนี้เปรียบเทียบก็ได้ครับ)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่องน้ำมันเครื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 16:44:45 »
ผมเดาว่าใช้ วาโวลีน หรือเปล่าครับ
น้ำมันเครื่อง เดี๋ยวนี้ ไม่ว่าจะกึ่งสังเคราะห์ ก็ใช้ได้ 10,000 ก.ม. แล้วครับ
สังเคราะห์ อยู่ที่เราแหละว่าจะใช้ถึงเท่าไหร่ 10,000 ก.ม.ก็ได้ หรือบางคนก็บอกว่า 15,000 - 20,000 ก็พอได้
ส่วนตัวผมใช้ Mobil1 เคยลากไปถึงราวๆ 12,xxx ก.ม. แล้วถึงเปลี่ยนครับ ผมวัดจากความลื่นของเครื่องน่ะครับ พอเริ่มหนืดๆแล้วถึงเปลี่ยนครับ

เดี๋ยว ถ่ายครั้งหน้า ว่าจะลองของ Eneos ซะหน่อย

• Newbie
  • *
Re: สงสัยเรื่องน้ำมันเครื่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 18:20:31 »
ใช่ครับ ตัวแรกเป็นวาโวลีนครับ
ส่วนอีกตัว เป็นของยี่ห้ออื่นครับ รุ่นพี่แนะนำมา ราคาตอนต้นปีที่แล้วโอเคเลย
มาปีนี้ดันแพงขึ้นกว่าเดิมซะนี่ แต่วาโวลีน เกรดเดียวกันยังราคาเท่าเดิมอยู่

Mobil1 ผมก็เล็งๆ ตัว 10w-40 ไว้ครับ
ถ้ามีตัวไหนน่าสนใจ แนะนำได้นะครับ
ช่วงนี้ก็รอให้ใกล้ๆ 12,000 ค่อยว่ากันอีกทีดีกว่า :D

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 21:20:36 »
น้องใช้ PTT Performa NGV ครับ กึ่งสังเคราะห์ ลากได้ 12,000 กิโล (ที่เขียนไว้กับตัวกระป๋อง บอกที่ 10,000โลครับ แต่น้องชอบลืม)
Performa NGV ใช้ได้ เบนซิน แก๊สโซฮอล LPG และ NGV ครับ (จากที่เขียนไว้เหมือนกัน)
(ตรงนี้คนขายเคยพูดไว้)คุณสมบัติที่เพิ่ม เข้ามาคือ การใส่สารทนความร้อน มากกว่าตัวกึ่งสังเคราะห์ปกติ
และใส่สารไม่ให้ไอน้ำ มาจับตัวกับน้ำมัน (เนื่องจากการเผาไหม้ที่สมบูรณ์) ซึ่งจะทำให้เกิดโคลน (Sludge)ที่ท้องอ่างครับ

ราคาถูก คุณภาพดีใช้ได้ (ถึงจะไม่ดีที่สุด) ผมซื้อ 4ลิตร+(แถม)1ลิตร ที่ราคาไม่เกิน XXX บาทเองครับ จากร้านขายในเน็ต (กลัวโดนแบน หาว่าขายของ)

แต่หลังๆมาผมให้ น้องเปลี่ยนเป็น Performa Super Syn 0W-40 เป็นสังเคราะห์ 100% ครับ (เพราะมันแถมบัตรเติมน้ำมัน 500 บาท) ราคาไม่แพง ลองSearch ตามเน็ตเองนะครับ

แต่พี่สาว(ลูกพี่ลูกน้อง) บอกว่า Mobile One 0w-40 ดีกว่า ปตท. ครับ (มันไม่มีของแถม ราคาต่างกันเกือบพัน ยังไม่หักค่าบัตร 500 นะ) ผมก็เลยไม่ได้ซื้อให้น้องมาลองใช้
( Castrol, Mobile, Shell ราคาแพงไป(ไม่)นิดครับ แถวบ้านไม่ค่อยมี วาโวลีนขายครับ)

อย่าดูแต่ความหนืดนะครับ ดูที่ API ด้วย (American Petroleum Index) ซึ่งส่วนใหญ่ จะได้ SM กับ SN กันแล้วกับมาตรฐานอื่นๆที่เค้าได้รับมานะครับ

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 08:08:06 »
กึ่งผมใช้ 15000- 18000

สังเคราะห์ 22000-25000

ไม่แนะนำให้ทำแบบผมครับ สำหรับท่านๆที่รักรถมากๆ

แต่ผมใช้แบบนี้มาเป็นสิบปีแล้ว รถคันเดิมก็ยังอยู่กับผม

เครื่องยังดี เช้าๆ มีน้ำกระเด็นออกปลายท่อ  :D

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 08:54:13 »
ใช่ครับ ตัวแรกเป็นวาโวลีนครับ
ส่วนอีกตัว เป็นของยี่ห้ออื่นครับ รุ่นพี่แนะนำมา ราคาตอนต้นปีที่แล้วโอเคเลย
มาปีนี้ดันแพงขึ้นกว่าเดิมซะนี่ แต่วาโวลีน เกรดเดียวกันยังราคาเท่าเดิมอยู่

Mobil1 ผมก็เล็งๆ ตัว 10w-40 ไว้ครับ
ถ้ามีตัวไหนน่าสนใจ แนะนำได้นะครับ
ช่วงนี้ก็รอให้ใกล้ๆ 12,000 ค่อยว่ากันอีกทีดีกว่า :D

ผมแนะว่าซื้อน้ำมันเครื่อง อย่าดูที่ราคาถูกอย่างเดียวครับ ลองกัดฟันซื้อสังเคราะห์ดูสักครั้ง แล้วเทียบสิ่งที่คุณได้จากมันว่าคุ้มหรือเปล่า
ผมสมัยก่อนก็ใช้น้ำมันเครื่องของศูนย์บริการมาโดยตลอด จนมาเปลี่ยนเป็นใช้สังเคราะห์ แล้วสิ่งที่ผมได้ ผมมองว่ามันคุ้มที่จะยอมจ่ายเงินเพิ่มครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 12:02:02 »
ตัวที่ใช้อยู่ล่าสุดเป็น 5w-40 ตัวสังเคราะห์นี่แหละครับ
ยังลื่นดีอยู่ คุ้มค่าดีครับ แต่อยากลองหายี่ห้ออื่นๆ ไว้บ้างน่ะครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 12:12:06 »
ระยะการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องให้ดูตามคู่มือเลยครับ
แล้วในคู่มือจะมีอยู่สองค่า คือค่าระยะทาง กับค่าเวลา อันไหนถึงก่อนก็เปลี่ยนไปตามนั้น

เบอร์และเกรดในคู่มือก็จะบอกมาครับ ก็ยึดตามนั้นเช่นกัน

แต่สำหรับผมนะ เกรดที่เลือกใช้ผมจะใช้ FULL SYNTHETIC ครับ เพราะคุ้ม
ตอนที่เอารถออกจากศูนย์ที่ กทม. ทางศูนย์ใช้ CASTROL FULL SYNTHETIC และกำชับผมว่า พอวิ่งได้ 1000 กิโลให้เข้ามาเปลี่ยน โปรโมชั่นฟรีทั้งหมด
ก็เอาครับ ชอบของฟรี  
พอใช้ได้เกือบ ๆ 10000 กิโล ผมต้องเอารถออกเดินทางไกล ก็เอาเข้าไปเปลี่ยนที่ศูนย์ ต่างจังหวัด สอบถามราคาว่า FULL SYN. เท่าไหร่
ช่างบอกว่า 3500 ค่าแรงยังได้โปร. ฟรีอยู่ แต่ด้วยความขี้เหนียว ไม่เอา FULL. ครับ ไปเติมกึ่งสังเคราะห์ 1500
รู้สึกว่ารถมันไม่ลื่นเหมือนเดิมเท่าไหร่ ไม่รู้ว่าอุปทานไปเองหรือเปล่านะ
  พอจะครบ 20000 ผมก็เปลี่ยนอีกครั้ง คราวนี้ไม่ใช้บริการศูนย์ครับ มาเข้าคาร์แคร์พรรคพวกกัน ไปเจอ HYDROSYN FULL SYNTHETIC
ตอนแรกไปหาซื้อ MOBIL 1 แต่ของหมด  ก็เลยลองใช้ HYDROSYN ตัวนี้ดู 5 ลิตร 1500 ครับ ค่าบริการ 200 ก็เลยลองใช้ดู
ประทับใจครับ รู้สึกถึงความลื่น ความเรียบ ความเงียบ เลย  ก็เลยตัดสินใจแล้วครับ ว่าต่อไปเติม FULL SYNTHETIC นี่ล่ะ