ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะเอาวีออสไปติดTorbo timer  (อ่าน 8649 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
อยากจะเอาวีออสไปติดTorbo timer
« เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 15:04:33 »
จะดีมั้ยครับหรือว่าไม่ต้องติดดี? พี่สาวบอกว่า ติดแล้วดีเพราะเป็นการวอมเครื่องก่อนเครื่องดับ ทำให้เครื่องเสื่อมช้าลง ซึ่งปกติแล้วเวลาจอดรถปุ๊ปจะดับเครื่องทันทีอาจทำให้เครื่องเสื่อมเร็ว(อันนี้ฟังพี่สาวมานะครับ ผมก็ไม่รู้ว่าจริงป่าว)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: อยากจะเอาวีออสไปติดTorbo timer
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 15:15:48 »
ถ้าติด Torbo timer หรือจะเลือกดับเครื่องเองช้าลงสัก 5-10 นาทีด้วยตัวท่านเองก็ได้ครับ รักษา Torbo ไว้ให้อยู่กับเรานานๆ

ออฟไลน์ toonze

Re: อยากจะเอาวีออสไปติดTorbo timer
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 15:27:25 »
วีออส คงไม่ต้องมั้งครับ   เปลีองน้ำมันป่าว

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 15:31:58 »
วิออสใช้เป็นสิบปีเครื่องยังโอเค เลยครับ แค่วอร์มเครื่อง ก่อนใช้ทุกเช้า พอครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 15:54:38 »
เปลืองเงินเปล่าๆ ถ่ายน้ำมันเครื่องให้ตรงตามระยะ เปลี่ยนยางตามอายุ ยังดีกว่าครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 16:09:34 »
เทอโบจะเสียหายเร็วมากเมื่อคุณใช้งานเทอโบมาอย่างหนักหน่วงเช่นใช้งานรอบสูงเวลาแซงหรือเพิ่งอัดความเร็วสูงสุดติดต่อกันมาเป็นนาทีแล้วดับเครื่องเลย นั่นแหละครับที่ระบบจะระบายความร้อนไม่ทันแล้วแกนเทอร์โบสึกง่ายมาก แต่กับการใช้งานทั่วไปที่ไม่ได้อัดมารุนแรงนั้น การชลอรถก่อนเติมน้ำมัน เข้าซอยในบ้าน เปิดประตูรั้ว อะไรเหล่านี้ก็ใช้เวลาหลายนาทีเพียงพอแล้วที่จะให้ระบบระบายความร้อนดับเครื่องได้โดยเทอโบไม่เสียหาย 

ถ้าจะติดเพิ่มติดวัดบูสต์วัดอุณหภูมิเครื่องยนต์ดีกว่า บางคนก็ว่าเผื่อเอาไว้เวลาบูสเกินผิดปกติจะได้รู้ตัว เห็นในมาสด้า2ที่วางเทอโบเองเจอมาแล้ว แล่นแรงดีผิดปกติปรากฏว่าบูสมันเกินดันเกิน ดีไม่ได้อัดหนักไม่งั้นเครื่องพังแหงมๆ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 16:32:17 »
อ๊อสโบ รึเปล่าครับ?

ถ้าอ๊อสโบก็น่าติด

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 22:48:43 »
ถ้าเทียบกับความร้อนสะสมของเทอร์โบที่ต้องรับไอเสียที่ร้อนจัดๆ
และตัวแกนเทอร์โบเองต้องหมุน หลายหมื่นรอบต่อนาที (บางตัวเป็นแสนรอบต่อนาที)
ปั่นกันจนหอยแดง อันนั้นต้องติด TIMER แน่ๆครับ

เครื่อง VIOS ทั่วๆไปไม่ได้ลากรอบสูงตลอดเวลาคิดว่าน่าจะเกินความจำเป็นครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 23:11:18 »
จริงแล้วสำหรับผมโบโรงงานไม่ค่อยจะจำเป็นสักเท่าไรอ่ะ เพราะคงไม่ได้อัดมาสัก10-20นาทีแล้วดับเครื่องสะหน่อย
แต่ถ้าติดแล้วสบายใจอันนี้ก็ดีครับ ;D

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 23:18:15 »
น้องนิวออสจ้า ถามก่อนเพราะจะรับรถแล้ว น้องนิวไม่โบนะจ๊ะ แค่นี้ก็ทำให้โลกร้อนพอแล้ว แล้วถ้าแต่งเครื่องทำโบโลกคงสะเทือน

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 01:26:16 »
ติดได้แน่นอนครับ แต่ส่วนใหญ่คนจะนิยมติดรถที่มีโบ พวกVigo VN - หรือพวกมาเครื่องโบมา

ส่วนวีออสถ้าจะติดไว้เพื่อสะดวกแก่การใช้งานก็ไม่เสียหายอะไรครับ

ผมใช้camry ยังติดเลย เวลาขับทางไกลแวะปั้มจะได้เซ็ทให้มันดับเอง แล้วลงไปซื้อของได้ทันที ไม่ต้องเสียเวลารอ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 02:42:10 »
เทอร์โบ เขียนว่า Turbo นะครับ

รถไม่มีเทอร์โบ ไม่ต้องติด Turbo Timer ครับ ติดไปก็เผาน้ำมันทิ้งโดยเปล่าประโยชน์
ที่มี Turbo Timer กัน เพื่อต้องการให้อุณหภูมิในเทอร์โบและแกนเทอร์บายน์ ได้ลดความร้อนลงก่อน
เพราะว่าตอนเครื่องทำงาน ระบบระบายความร้อนก็ยังทำงาน ทำให้ลดความร้อนลงไปได้
ถ้าดับเครื่องเลย เหล็กหดตัวไม่เท่ากัน บางจุดความร้อนจะสะสมหนัก เพราะระบบหล่อเย็นหยุดทำงาน แล้วทำให้มันพังครับ