โพลล์

ระหว่าง Avanza กับ Freed ครับ

Avanza MC
7 (11.1%)
Freed SE
56 (88.9%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 62

ผู้เขียน หัวข้อ: รถอินโด 7 ที่นั่ง จะเลือกอะไรครับ Avanza VS Freed  (อ่าน 17752 ครั้ง)

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
ผมกำลังตัดสินใจ (ประมาณ ปลายปี แต่รอลุ้นดู L12F อยู่ว่าเจ๋งขนาดไหน)
รถครอบครัว 7 ที่นั่ง (คิดติดแก๊สใต้ท้องรถ) ขับเอง พ่อแม่ นั่งด้วย
และใช้ในบริษัท เผื่อบรรทุกของหลังรถ ช่วงปีใหม่ แจกของลูกค้า พนักงานขับให้
ตอนแรกมอง H1 แต่ภรรยาขอ D-Seg คันหนึ่ง ก็เลยต้องหั่นงบลงมาครับ ==>เพิ่มเติมคันนี้ครับ
เห็น Freed ลดราคา เห็น Avanza ไมเนอร์เชนจ์
ก็เลยตัดสินใจยากครับ
เลยมาลองขอความเห็นอันหลากหลายของเพื่อนๆเพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจภายภาคหน้าครับ
ขอบคุณครับ
ปล.รบกวนขอเหตุผลและข้อดีข้อเสีย จะขอบคุณยิ่ง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2012, 23:26:52 โดย decptt »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: รถอินโด 7 ที่นั่ง จะเลือกอะไรครับ Avanza VS Freed
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 22:54:32 »
เลือก Freed ครับ
เลือกเพราะ ความคุ้มค่าล้วนๆ
Freed ภาพลักษณ์เหนือกว่า-นั่งสบายกว่า-ออพชั่นเยอะกว่า
แถมที่กำลังร้อนแรงตอนนี้คือราคาที่ยั่วใจยิ่ง!!!
ถึงเทียบกับ Avanza 1.5S ที่ถูกกว่าถึงแสนกว่าบาท ยังไงส่วนตัวผมว่า Freed น่าเล่นกว่าอยู่ดี
Avanza ผมว่ามีดีกว่าที่ความทนทานจากการวาง layout เครื่องวางหน้า-ขับเคลื่อนล้อหลังแค่นั้นล่ะครับ
อย่างอื่นไม่น่ามีอะไรสู้ได้  ;D
(ไม่ได้เป็นเจ้าของทั้ง 2 คันนะครับ ศึกษาเอาอย่างเดียว)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
Re: รถอินโด 7 ที่นั่ง จะเลือกอะไรครับ Avanza VS Freed
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 23:08:10 »
Freed ครับ

เหตุผลคือขับแล้วดูไฮโซกว่าเยอะะะะะะะ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 23:13:35 »
Avanza  ใครรู้มั้งได้ส่วนลดรถคันแรกหรือป่าว

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 23:21:37 »
คำว่าพนักงานขับให้

มันเหมาะกับ Freed ที่สุด

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 23:23:45 »
ผมเชียร์ Avanza นะ ตัวใหม่นี่ถือว่าปรับปรุงภายในและภายนอกได้ดีพอสมควรเลย คุ้มกับราคาที่จ่ายไป
ไม่เหมือนตัวก่อนที่ดูแล้วรู้สึกมันก๊องแก๊งไงก็ไม่รู้ = =
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 23:24:48 »
Avanza  ใครรู้มั้งได้ส่วนลดรถคันแรกหรือป่าว
ไม่ครับ ไม่ได้ประกอบในประเทศ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 00:00:51 »
Freed ประโยชน์ใช้สอยดีกว่า. การเข้าออกง่ายกว่า รูปทรงลู่ลมมากกว่า ผมว่าสวยกว่าด้วย
แพ้แค่ จำนวณศูนย์บริการที่น้อยกว่า Toyota และอะไหล่ของประตูไฟฟ้าที่แพงกว่า ประตูธรรมดา
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 00:10:08 »
Freed ครับ ตัวรถดูดีกว่า และตัว SE ราคา 820000 ได้ประตูไฟฟ้า ผมว่าคุ้มครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 00:48:02 »
Freed ครับ แล้วผู้ใหญ่จะประทับใจ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 02:02:53 »
Freed ครับ ประตู slide ขึ้นลงสะดวกมาก

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 06:48:00 »
ถ้าราคา Freed ยังไม่ปรับลงมา ผมไม่เคยมองเลยเพราะแพงมากๆๆๆ

ราคาปัจจุบัน Freed โดนใจมากๆๆครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 07:27:40 »
จากที่ผมเคยลงขับ avanza ใหม่มา ไม่ประทับใจเลย ทั้งช่วงล่างเด้งมันมาก เครื่องดีเกียร์ 1

ขอแนะนำ Freed เถอะครับ ;)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 07:37:54 »
เพิ่มเงินจากซ่าอีกแสนนึงคุ้มกว่่ครับ

;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 08:56:30 »
มีเรื่องจะเล่าให้ฟัง

เมื่อวานตอนประชุมแจกจ่ายงานให้ลูกน้องซึ่งบางทีก็คุยกันเรื่องรถบ้างพอดีผมคุยเรื่องฮอนด้าฟรีดนี่แหละลูกน้องผมทั้งสองคนไม่รู้เรื่องเลยว่ามีรถรุ่นนี้อยู่ผมก็เลยเปิดรูปให้ดูบอกว่านั่งได้ 6-7 คนเชียวนะประตูสไลด์แบบรถตู้เข้าออกสะดวกในราคาแค่ 820,000 เอง น่าสนใจมากถ้ามีตังพอ ลูกน้องผมกลับตอบว่า พี่เพิ่มตังอีก 200,000 ออกรถตู้ไปเลยไม่ดีกว่าเหรอนั่งได้มากกว่า 7 คนซะอีกขนของก็ได้เยอะกว่าประตูสไลด์เหมือนกันแล้วยังเอามาวิ่งงานหาตังได้อีก

อึ้งรับประทานไปเลยผม ตอบไม่ได้  :( :( :(
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 09:15:53 »
หาก จขกท. ใช้ในเมืองส่วนใหญ่และมีให้แฟนกับตัวเองขับด้วยใช้ฟรีดเถอะครับ การเอารถตู้มาวิ่งไปมาในเมืองมันไม่สุกขีแน่นอน หาที่จอดก็ลำบาก เข้าห้างก็ยาก ผมเคยคิดแบบนี้เหมือนกัน สุดท้ายซื้อรถให้ตรงกับการใช้งานจริงๆ อย่าซื้อเผื่อโน่นนี่ สุดท้ายจะมามองหน้ากันว่าเกินความจำเป็นหรือเปล่า

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 09:46:42 »
Freed ครับ
ชอบภายในมากกว่าอ้วนซ่า

ออฟไลน์ surachat_pea

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 12:03:47 »
มีเรื่องจะเล่าให้ฟัง

เมื่อวานตอนประชุมแจกจ่ายงานให้ลูกน้องซึ่งบางทีก็คุยกันเรื่องรถบ้างพอดีผมคุยเรื่องฮอนด้าฟรีดนี่แหละลูกน้องผมทั้งสองคนไม่รู้เรื่องเลยว่ามีรถรุ่นนี้อยู่ผมก็เลยเปิดรูปให้ดูบอกว่านั่งได้ 6-7 คนเชียวนะประตูสไลด์แบบรถตู้เข้าออกสะดวกในราคาแค่ 820,000 เอง น่าสนใจมากถ้ามีตังพอ ลูกน้องผมกลับตอบว่า พี่เพิ่มตังอีก 200,000 ออกรถตู้ไปเลยไม่ดีกว่าเหรอนั่งได้มากกว่า 7 คนซะอีกขนของก็ได้เยอะกว่าประตูสไลด์เหมือนกันแล้วยังเอามาวิ่งงานหาตังได้อีก

อึ้งรับประทานไปเลยผม ตอบไม่ได้  :( :( :(

คล้ายๆ  กับการซื้อวิช อินโนวา สตีม สเปวากอน  ก็ต้องซื้อรถตู้คุ้มกว่าอย่างนั้น

ต่างมุมมองครับ  เพราะหลายอย่างแตกต่างกันออกไป  ยิ่งความรู้สึกในการขับขี่  รถตู้เทียบไม่ได้เลยครับ   ;D

กลับมาที่ จขกท.  ผมเคยใช้งานอแวนซ่า  โดยทั่วไปก็ตอบโจทย์ 5-7 คนได้  แต่ในตัวรถยังไม่ดีที่สุดครับ 
เมื่อเพิ่มอีกแสนกว่า  ผมว่าฟีดเป็นอีกตัวเลือที่น่าสนใจครับ  อยู่ในเกณฑ์ที่ดีกว่าอแวนซ่า  หลายอย่างครับ

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 12:42:58 »
FREED ครับ  มีแล้วยังอยากได้อีกคันเลยครับ

ออฟไลน์ mouse

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 12:53:45 »
freed
 แถว2ผู้สูงอายุใช้สะดวกมากทั้งเบาะนั่งและประตูสไลด์

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 14:08:58 »
ก่อนหั่นราคา Avanza  แต่ตอนนี้ Freed แน่นอน   

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 16:18:34 »
ลองขับมาทั้งสองแล้ว freed เข้าท่ากว่าครับ

ออฟไลน์ bluewish

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 17:30:05 »
ณ ราคาตอนนี้ ถ้าเทียบกับสิ่งที่ได้มา ผมมองไม่เห็นว่า Freed มันราคาแพงกว่าอ้วนซ่าตรงไหนเลยนะครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 20:02:15 »
สงสัย เจ้ากระทู้วิ่งไปจองFreed แล้วมั่งครบ ;D

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 23:22:15 »
สงสัย เจ้ากระทู้วิ่งไปจองFreed แล้วมั่งครบ ;D

ตามกระทู้เลยครับ^^ คงเป็นช่วงปลายๆปี แต่น่าจะจองประมาณ เดือน 7-8 เพราะเพิ่งถอย-น้องน้ำตา-มาเองกำลังจะรับรถวันที่ 2 นี้แหละ และคุณเมียเป็นคนหวงของมากคงจะไม่ยอมให้พนักงานแตะต้องรถคุณเธอแน่นอนอ่ะ ก็เลย จำเป็นต้องหารถบริษัท อีกสักคัน (ขี้เกียจขับรถเองอ่ะ แก่แล้ว และกะจะไว้เผื่อบรรทุกของไปแจกของปีใหม่ให้ลูกค้าด้วย)
เห็นReview ท่านแล้ว สนใจมากกก แต่อยากเห็น L12F ด้วยว่าจะเจ๋งขนาดไหน (ถ้าสวยจัดจัด อาจมีโลเล ;D)
ถ้าจะตัดสินใจFreed ผมจะขอหลังไมค์ถามโปรโมชั่นนะครับ  ;) (โดยส่วนตัว อยากเล่นแจ๊สJDMคันที่Reviewมากกว่าอ่ะ แต่ประโยชน์ น้อยกว่า Freed ก็เลยต้องหันมาเล็ง 7 ที่นั่ง)
เท่าที่ฟังมา คงต้องตัดเจ้าซ่าทิ้งไปก่อน :P

ออฟไลน์ deelifes

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 13:45:05 »
เชียร์ freed ด้วยคน  เพราะเห็นหัวหน้าเก่าใช้อยู่  ลงมาจากรถที ดูไฮโซมั่กมาก

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 19:26:22 »
Freed ดีกว่าหมดครับ
(Avanza เสียงเรื่องโคลง)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ E_Limited

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 20:36:44 »
ไม่มอง Suzuki APV หรอครับ ราคา 745,000 ประกอบอินโดเหมือนกัน 7 ที่นั่ง กว้างขวางนั่งสบาย (แพ้ Innova) ข้อเสีย เป็นเครื่องหัวฉีด 1.6 เกียร์ออโต้ 4 สปีด เทคโนโลยีเก่า 10 ปีที่แล้ว แต่ก็แลกมากับความทนทาน เอามาติดแก๊ส LPG ถังโดนัทใช้งานเน้นประหยัดครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 20:39:30 »
ไม่มอง Suzuki APV หรอครับ ราคา 745,000 ประกอบอินโดเหมือนกัน 7 ที่นั่ง กว้างขวางนั่งสบาย (แพ้ Innova) ข้อเสีย เป็นเครื่องหัวฉีด 1.6 เกียร์ออโต้ 4 สปีด เทคโนโลยีเก่า 10 ปีที่แล้ว แต่ก็แลกมากับความทนทาน เอามาติดแก๊ส LPG ถังโดนัทใช้งานเน้นประหยัดครับ

เคยไปลองนั่งมา ยังกะรถตู้นะครับ ญาติผมเคยใช้ ขายไปแล้ว เพราะขับไม่ดี โครง แข็งแบบรถตู้เลย

Avanza กะ Freed ดีกว่าเยอะ