ผู้เขียน หัวข้อ: Swift ECO Car  (อ่าน 7268 ครั้ง)

ออฟไลน์ NaT_Baa

• Newbie
  • *
Swift ECO Car
« เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 21:28:06 »
อยากถามว่าน่าใช้ไหม อะไหรหาง่ายหรือป่าว แล้วคนที่เตยลองขับแล้วรู้สึกยังไงบ้าง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: Swift ECO Car
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 21:30:10 »
ผมว่าน่าจะดีทีสุึดในทั้งหมดเลยครับ

แต่เรื่องรูปทรง ผมไ่ม่ชอบเลย ไม่สวย(มันแมนๆ ไปหน่อย) แต่อันนี้ก็แล้วแต่คนชอบครับ ;)

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 21:31:01 »
เคยลองขับสั้นๆ คิดว่าช่วงล่างเฟิร์มดี แต่ไม่กระด้างนะ (นั่งสี่คน ผมขับ เพื่อนสอง เซลล์หนึ่ง)

นอกนั้นไม่มีความเห็นครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 21:32:00 »
ทุกอย่างดีหมด ยกเว้นเบาะหลังผมว่าแคบกว่าตัวเดิม ไม่รู้สิ วันนี้ลองนั่งแล้วแปลกๆ อึดอัด

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 22:13:10 »
เบาะหลังผมว่านั่งสบายกว่า mirage march นะครับ คหสต. แต่พื้นที่วางขาน้อยไปหน่อย ถ้านั่งเฉยๆแล้วหลับตา จะสบายครับ แต่ลืมตามาคนนั่งหลังจะความรู้สึกหดหู่นิดๆ ที่มันแคบไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 22:30:48 »
อยากถามว่าน่าใช้ไหม น่าใช้ อะไหรหาง่ายหรือป่าว ไม่ง่าย แล้วคนที่เตยลองขับแล้วรู้สึกยังไงบ้าง ขับดี และนั่งใกล้ชิดกัน อบอุ่นมากขึ้น
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 22:39:46 »

คิดว่าดีที่สุดในระดับเดียวกันแล้วครับ
แต่ก็ต้องไปดูตัวจริงอีกที เพราะความชอบของคนอาจไม่เหมือนกัน  ;D

(ตอนแรก กะว่า ถ้าเข้ามหา'ลัย อาจจะซื้อ RCZ/DS3 มือสองซะหน่อย
แต่แม่ชอบตัวนี้มาก แม่บอก ไม่แน่ อาจจะซื้อคันนี้ให้ ก็อาจจะได้เจอกันในวันข้างหน้านะ Swift)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 23:04:25 »
ศูนย์บริการกับอะไหล่ ยังคงเป็นการบ้านสำหรับซูซูกิ ครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 23:37:58 »
ผมเิพิ่งจองไปหละ วันนี้เลย

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 15:40:42 »
สวยดี อยากได้เหมือนกันแต่เงินไม่ถึง  แต่ติตรงด้านหลังมันอึดอัด มิราจ ด้านหลังดูโล่งกว่าอีก

ออฟไลน์ Hangkung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 22:40:32 »
ผมก็ลองสังเกตว่าทำไมด้านหลังอึดอัดก็ได้เห็น ตัวเบาะสวิฟด้านหน้ามันหนามากๆลองไปเทียบดูครับ เลยทำให้รู้สึกว่าด้านหลังดูอึดอัด

ออฟไลน์ pinggiyam

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 23:06:00 »
วันนี้ได้ไปลองนั่งที่งานMotor Show ผมว่าเป็นรถที่น่าใช้มากๆเลยนะครับ
เบาะหน้านั่งสบายมากๆ เบาะทรงใหญ่ ไม่บีบตัวเหมือนVios เ
บาะหลังถึงแม้ช่วงเบาะที่มารับน่องจะสั้นไป
แต่กลับนั่งสบาย อาจเป็นเพราะเบาะมันเอนลงไปมากกว่ารถเล็กรุ่นอื่น
head room ก็สบายๆ ครับไม่อึดอัด

สรุปคือ ถ้านับแค่เฉพาะตัวรถและราคาอย่างเดียว คุ้มมากกครับ  ส่วนเรื่องศูนย์บริการก็ตงต้องรอดูกันต่อไป  :D :D :D

ออฟไลน์ E_Limited

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 21:28:55 »
Swift vs Mirage (ขอเปรียบแค่คู่นี้ เพราะเทสมาทั้งสองคัน) ผมชอบ Swift แต่น้องผมชอบ Mirage ผมเลยบอกว่าควรทดลองขับให้ได้ก่อนตัดสินใจจอง

ผมได้ลอง Swift แค่ขับสั้นๆ มาแล้ว แต่แค่เข้า-ออกจากซอยตรงๆ 2 ครั้ง 2 วันเท่านั้นที่ศูนย์แถวบ้าน และผมก็ตัดสินใจจองโดยไม่ได้ลองรถรุ่นอื่นเลย (อยากลอง Mazda 2 แต่เค้าไม่มีให้ลอง เลยตัดทิ้งไป)

จนมาลอง Mirage ที่เมืองทอง การประกอบถือว่าโอเค วัสดุดูดีกว่าในรูป น้องสาวผมชอบเลย เค้าบอกดูทันสมัย วัยรุ่นดี! แต่ผมบอกให้ลองขับก่อน รอบแรกผมขับ รอบที่สองผมนั่งหลัง เริ่มตั้งแต่การนั่ง เบาะคู่หน้าโอบกระชับหลังดี ข้างหน้านั่งสบาย แต่ตอนเริ่มขับ พวงมาลัยเบามาก น้องสาวผมก็ยังบอกว่าพวงมาลัยเบาจัง! อัตราเร่งมิราจอืด และเสียงเครื่องยนต์ดังเข้ามาในห้องโดยสารมาก โดยเฉพาะเวลา kickdown แต่ระยะเบรดดีมาก สั้นกระชับ เอาอยู่ การขับขี่พอเอาตัวรอดได้ เข้าโค้งได้สมตัว แต่เหวี่ยง โยนไปหน่อย (นั่งหลัง) ไม่หนึบแน่น เบาะหลังนั่งไม่สบาย ฟองน้ำไม่หนา วิ่งในเมืองน่าจะดี ประหยัดแน่นอน (เพราะมันทำความเร็วไม่ได้มาก :D ) แต่ออกต่างจังหวัดคงต้องค่อยๆ ไป ควรเปลี่ยนล้อวงใหญ่ และยางหน้ากว้าง กับช่วงล่างช๊อคอัพแต่ง น่าจะให้ความมั่นใจในการขับขี่มากขึ้น เซลล์มิตซู take care ดีมากๆ คุยกันมีส่วนลดของแถมน่าสนใจ แต่ผมขอเซลล์ให้น้องผมได้ลอง Swift อีกซักคันก่อนตัดสินใจ

และกว่าผมจะได้ลอง Swift ที่สนามเมืองทอง "ผมอ้อนวอนแทบจะกราบเท้าเซลล์" เพราะเค้าไม่อยากเสียเวลานั่งรถไปลองกับเรา แต่เราบอกว่าเราลอง Mirage มาแล้ว เหลือแต่ Swift และจะตัดสินใจจองทันที เค้าถึงยอมไปกับผม ผมก็เลยได้ลอง Swift อีก 1 รอบสนามที่เมืองทอง กับนั่งหลังอีก 1 รอบ (น้องสาวขับ) เห็นถึงความแตกต่างจาก Mirage อย่างชัดเจน เครื่อง 4 สูบของ Swift ออกตัวดึงกว่าเห็นๆ โดยเรี่ยวแรงจะมาในช่วง 4000 รอบ (แต่ก็ยังออกตัวช้ากว่ารถผม Altis 1.6) แต่ถ้ากดปุ่ม Sport รอบเครื่องจะมาเร็วและลากรอบนานขึ้น เสียงเครื่องเก็บได้ดีกว่า Mirage มว๊ากกก พวงมาลัยไฟฟ้าเบาไปนิด เวลาขับช้าๆ นิดเดียวอย่างที่คุณ Jimmy บอกจริงๆ แต่ก็ยังหนักและหน่วงมือมากกว่า Mirage เวลาทำความเร็วมากขึ้นจะหน่วงมือขึ้น เข้าโค้งเลี้ยวได้แม่นยำตามสั่ง ช่วงล่างหนึบแน่น เวลาสาดเข้าโค้ง ท้ายไม่โยนตัว การเหวี่ยงออกน้อย Mirage จะโยนมากกว่า เบรค Swift จะหน่วงๆ ไม่หน้าทิ่มหน้าตำแบบรถญี่ปุ่นทั่วๆ ไป ลองกระทืบจน ABS ทำงาน ก็หยุดได้ตามสั่ง แต่ต้องออกแรงกดมากหน่อย เพราะเบรคมาแนวแข็งๆ คล้ายรถยุโรป ฟองน้ำเบาะหลังหนากว่า Mirage อย่างที่ก้นสัมผัสได้ นั่งสบายกว่ากันมาก ช่วงล่างนั่งแล้วให้ความรู้สึกเหมือน Nissan Tiida เก็บแรงสั่นสะเทือนดีมาก ไม่ตึงตัง ออกแนวนุ่ม หนึบ แน่น

สรุปหลังลองรถเสร็จ น้องสาวผมก็ตัดสินใจจอง Swift ทันที

ปล. บางคนอาจจะบอกว่า Swift ตัวท๊อป แพงกว่า Mirage อยู่ตั้ง 13,000 แต่ถ้าคำนวณเงินค่าผ่อนต่อเดือนออกมา จะเห็นเลยว่าแพงกว่ากันไม่กี่ร้อยเท่านั้น ฉะนั้นอย่าเห็นแก่ของแถมครับ เว้นแต่ถ้าคุณมีงบประมาณจำกัด หรือบางคนไม่ได้ขับรถเร็ว แค่เอารถมาใช้งาน แลัวเลือก Mirage ตัวรองๆ 460,000 ก็ไม่น่าเกลียดครับ แต่ถ้าเป็นตัวท๊อปถอย Swfit เหอะ ดีกว่ากันเยอะ :P