ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอจะทราบราคาเครื่อง honda jazz บ้างครับ  (อ่าน 35825 ครั้ง)

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
พอดีตอนนี้ honda jazz ตัว iDsi ของที่บ้านเริ่มงอแงแล้วครับ
เกียร์ CVT เริ่มจะลาโลกซะแล้ว
เลยกะว่าจะเปลี่ยนเครื่องเป็นตัว Vtec ไปซะเลย
ไม่ทราบว่าราคาเครื่องเชียงกง ตัว L15 Vtec เกียร์ธรรมดากับออโต้
ประมาณเท่าไหร่ครับ ต่างกันเยอะรึเปล่า
พราะเท่าที่ทราบมา ค่าซ่อมเกียร์ CVT ที่ศูนย์เป็นแสน
เลยกะลงเครื่องใหม่ซะเลย แล้วเครื่องเก่าจะขายได้ประมาณเท่าไหร่ครับ
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• T&T Garage
Re: ใครพอจะทราบราคาเครื่อง honda jazz บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 10:53:19 »
พอดีตอนนี้ honda jazz ตัว iDsi ของที่บ้านเริ่มงอแงแล้วครับ
เกียร์ CVT เริ่มจะลาโลกซะแล้ว
เลยกะว่าจะเปลี่ยนเครื่องเป็นตัว Vtec ไปซะเลย
ไม่ทราบว่าราคาเครื่องเชียงกง ตัว L15 Vtec เกียร์ธรรมดากับออโต้
ประมาณเท่าไหร่ครับ ต่างกันเยอะรึเปล่า
พราะเท่าที่ทราบมา ค่าซ่อมเกียร์ CVT ที่ศูนย์เป็นแสน
เลยกะลงเครื่องใหม่ซะเลย แล้วเครื่องเก่าจะขายได้ประมาณเท่าไหร่ครับ

เกียร์ CVT มีคนรับซ่อมลูกละประมาณ 3-6 หมื่นบาท ( แต่ซ่อมมาแล้ว อาการจะเป็นยังไง อันนั้นต้องลุ้นคับ )

ถ้าเบิกศูนย์ใหม่ยกลูกตกลูกละ 141xxx บาท

ถ้าวางเครื่องเซียกงเป็นตัว VTEC ก็ดีคับ วิ่งดี ขับสนุก แต่เราต้องลุ้นว่า เกียร์ CVT ที่ติดเครื่องมาจากญี่ปุ่น นั้นจะมีปัญหา หรือเปล่า

ราคาเครื่อง L15A1 VTEC นั้น พร้อมเกียร์ Auto CVT ประมาณ 40000 บาท ( แต่ บางทีก็เคยเห็น 35000 บางเจ้า โขกราคาไปถึง 70000 ก็มี )
 ส่วนเครื่อง ตัว VTEC ที่เป็น เกียร์ธรรมดา นั้น ค่อนข้างน้อย ค้าบบ ไม่ค่อยมี

รู้แต่ ราคา เกียร์ ธรรมดา ที่เค้าขายแยก กัน ยกชุด เกียร์ กล่อง ขาครัทช์ แม่ปั้ม บนล่าง ประมาณ เกือบๆ 2 หมื่น บาท คับ

เครื่องเก่า IDSi ต้องดูสภาพ ก่อน ประเมิณราคา ค้าบผม

โดยทั่วไป ถ้าเทรินน่าจะได้ ประมาณ 1-2 หมื่น มั้งคับ ( ไม่มั้นใจนะ อันนี้ )

ถ้าเครื่องเรายังดีอยู่ ลองหาคนที่เค้าใช้ ตัว idsi แระเค้าเครื่องพังพอดี แล้วค่อยขายจะได้ราคามากกว่า หรือ ไม่ก็ แยกชิ้นขายเลยคับ

ท่อนล่าง ฝาสูบ อุปกรณ์ รอบๆเครื่อง แบบนี้ จะได้ราคาเยอะสุด คับผม

T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ใครพอจะทราบราคาเครื่อง honda jazz บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 12:39:30 »
ประสบการณ์จริงต้องคนข้างบนนี้ครับ

พังเกียร์มาแล้ว 3 ลูก

พังเครื่องมาแล้ว 1 ครั้ง

แต่ Jazz เค้าเคยวิ่ง 402m ไล่ Civic 2.0 คุณถังตอนที่ยังเดิม 100%เกือบได้นะ อิอิ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 12:50:49 »
ประสบการณ์จริงต้องคนข้างบนนี้ครับ

พังเกียร์มาแล้ว 3 ลูก

พังเครื่องมาแล้ว 1 ครั้ง

แต่ Jazz เค้าเคยวิ่ง 402m ไล่ Civic 2.0 คุณถังตอนที่ยังเดิม 100%เกือบได้นะ อิอิ

T T

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 20:08:50 »
ทำอะไรกับเครื่องไปบ้างครับคุณTee@Abuser
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ Tung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 22:13:08 »
ตัวจริงเสียงจริงมาตอบเองเลย

พูดแล้วก็อยากไปลองวิ่งสนามเทพนครเหมือนกัน  แต่ไกลชะมัด
ถ้าใครจะไป โทรชวนด้วยละกัน จะได้มีเพื่อนวิ่งด้วย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 22:49:53 »
ทำอะไรกับเครื่องไปบ้างครับคุณTee@Abuser

ตอบให้แทนเลยว่า...

ไม่ได้ทำอะไรเลยครับ
แค่วิ่งลุยน้ำมิดกันชนยาว 300 เมตรโดยมีท่อดักอากาศที่ติดอยู่ส่วนล่างของกันชนด้วย

นั่นล่ะครับสิ่งที่เค้าทำกับเครื่อง..

อ้าวไม่ใช่หรอ..

อิอิ

ถ้าเป็น modification ตอนนั้นเค้ามีแค่ท่อกับ E-Manage กล่องฟ้าที่จูนโดยเพื่อนผมเองครับ

ตอนนี้เค้าเปลี่ยนมาเป็น F-Con SZ แล้ว จูนโดยคนเดิมเหมือนกัน
แต่รู้สึกว่าติดที่ปัญหาเกียร์ที่ผีเข้าผีออก กำลังมันเลยไม่ลงพื้นเต็มๆนัก
แต่แค่นี้ ผมเอา Tiida 1.6 ไล่กวด (ผมนั่งคนเดียว  Jazz นั่งสามคน) ผมโดนทิ้งครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 01:44:37 »

ตอบให้แทนเลยว่า...

ไม่ได้ทำอะไรเลยครับ
แค่วิ่งลุยน้ำมิดกันชนยาว 300 เมตรโดยมีท่อดักอากาศที่ติดอยู่ส่วนล่างของกันชนด้วย

นั่นล่ะครับสิ่งที่เค้าทำกับเครื่อง..

อ้าวไม่ใช่หรอ..

อิอิ

ถ้าเป็น modification ตอนนั้นเค้ามีแค่ท่อกับ E-Manage กล่องฟ้าที่จูนโดยเพื่อนผมเองครับ

ตอนนี้เค้าเปลี่ยนมาเป็น F-Con SZ แล้ว จูนโดยคนเดิมเหมือนกัน
แต่รู้สึกว่าติดที่ปัญหาเกียร์ที่ผีเข้าผีออก กำลังมันเลยไม่ลงพื้นเต็มๆนัก
แต่แค่นี้ ผมเอา Tiida 1.6 ไล่กวด (ผมนั่งคนเดียว  Jazz นั่งสามคน) ผมโดนทิ้งครับ

ตอนที่ กินน้ำเข้าไป

ก้านขาดไป 1 ก้าน ฟาดเสื้อสูบ อ่างน้ำมันเครื่อง มีรอย ทะลุ พรุน ประมาณ 8 รู เหมือนโดนยิง อะค้าบบ

ตอนนี้รถบ้านๆเดิมๆ ทำ Step Light Tune อะค้าบบ  แค่ เฮด ท่อ กรอง กล่อง  แค่นั้นเอง

แต่เกียร์มัน บ๋องๆๆ วิ่งไม่ออกเร้ยย

Update ล่าสุด ขับให้ตาย ช้ายังไง เนียนเท้า ยังไง ก็กินน้ำมัน อยู่ที่ 9 โลลิตรร เซ็งงงงงงงงงง

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 16:38:25 »
ไหนๆก็เปลี่ยนแล้ว จัด B16A ไปเลยครับ