ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเคลมประกัน กรณีเคลมครั้งเดียวก่อนหมดประกัน  (อ่าน 14180 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ

พอดีเมื่อสักครู่จอดรถติดไฟแดงอยู่เกือบๆถึงแยกพระราม 9 แล้วมีมอเตอร์ไซค์คันใหญ่ขับลัดเลาะมาจนถึงที่รถแล้วเหมือนท่อหรืออะไรสักอย่างครูดท้ายรถด้านซ๊าย พอดีจำทะเบียนไม่ได้เพราะมันมืดแล้วขับหนีไปอย่างรวดเร็ว... T^T

อยากทราบว่ากรณีแบบนี้ เคลมประกันปลายปี (หมายถึงช่วงใกล้หมดประกันได้มั้ยค่ะ?) ก่อนหน้านี้ก็เคยโดนมอเตอร์ไซค์ขูดประตูด้านซ๊ายถึง 2 ครั้งเป็นรอยบุบไปเลยแถมกินเนื้อประตูเข้าไปด้วย ได้แต่เอาสีแต้มไว้

กรณีดังกล่าวพวกนี้สามารถเคลมรวมทีเดียวปลายปีช่วงหมดประกันได้มั้ยค่ะ? ประกันชั้น 1 ของบ.เมืองไทยประกันค่ะ

ปล.แล้วรอยใหม่นี้ถ้าจะเอาสีป้ายกลบเกลื่อนไว้ก่อนเคลมได้หรือเปล่าค่ะ? ซวยมากเลยค่ะ รอยรอบคันมีแต่มอเตอร์ไซค์มาฝากไว้ทั้งนั้นแถมสีดำเวลาเป็นรอยขูดก็เห็นง่าย.... จริงๆมอเตอร์ไซค์เวลาขับบนถนนจะลัดเลาะยังไงก็ไม่ได้ว่า แต่อยากให้ระวังมากกว่านี้ ถนนกรุงเทพฯมันก็แค่นี้อ่ะ :(

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เคลมได้ครับ ในช่วงเวลาที่ยังคุ้มครองอยู่ แต่เกรงจะเสียเบี้ยประกันเต็มราคา  :(

ออฟไลน์ SP

เคลมได้ครับ แต่ถ้าไม่มีคู่กรณีก็น่าจะต้องเสียเงินค่าเคลมด้วยอ่ะครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าเคลมเกินจำนวนชิ้นที่ บ.ประกันกำหนดไว้ ปีถัดไปจะไม่ลดเบี้ยนะครับ เผลอๆเบี้ยขึ้น
แต่เคลมไปเถอะทำไปแล้ว
รถผม บ.ทิพย เคลมแบบไม่มีคู่กรณีได้ชิ้นเดียว งกมาก เบี้ยปีนึง2หมื่น เพลมชิ้นเดียว2-3พันบาท เคลมเกิน1ชิ้น เสียประวัติซะงั้น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
แล้วพวกรอยขูดที่ท้ายรถ (ส่วนที่ไม่ได้เป็นตัวถัง เหมือนส่วนที่เป็นไฟเบอร์) แล้วก็รอยบุบและสีถลอกที่ประตูถ้าทำเองค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่ค่ะ

แล้วก็เคลมของเมืองไทย แล้วหมดประกันเปลี่ยนบ.นี่ก็ซื้อราคาเบี้ยประกันปกติของบ.นั้นๆใช่มั้ยค่ะ??

ออฟไลน์ checkmate

ของผมโดนมอไซร์มุดท้าย แต่มันเหตุสุดวิสัย คือหน้าเบรกแรง เราก็เบรกแรงแล้วมอไซร์ไม่รู้เรื่องหักไม่ทันลงไปนอนใต้

กันชนหลัง เห็นว่ารอยเล็กน้อยและเขาเป็นนักศึกษาเลยเตือนให้ระวังและไม่ได้เอาเรื่องอะไร

พอประกันจะหมดก่อน 1 เดือนผมก็เครมกันชนหลัง กับกันชนหน้าเพราะสะเก็ดหิน แล้วก็รอยรอบคันนิดๆหน่อยๆให้ขัดไปด้วย

สุดท้ายตอนช่วงรอยต่อขึ้นปีที่ 2 คุยกับตัวแทนประกันดูเอาครับ ถ้าไม่มีส่วนลด หรือถ้าเพิ่มเบี้ย ผมก็เปลี่ยนเ้จ้าครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าก็คุ้มนะครับถ้าหักส่วนต่างจากส่วนลดมาเป็นเก็บรอยแก้งานสีให้เราใหม่หมด ไม่เสียค่า except

::) ::) ::)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แล้วพวกรอยขูดที่ท้ายรถ (ส่วนที่ไม่ได้เป็นตัวถัง เหมือนส่วนที่เป็นไฟเบอร์) แล้วก็รอยบุบและสีถลอกที่ประตูถ้าทำเองค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่ค่ะ

แล้วก็เคลมของเมืองไทย แล้วหมดประกันเปลี่ยนบ.นี่ก็ซื้อราคาเบี้ยประกันปกติของบ.นั้นๆใช่มั้ยค่ะ??
ถ้าทำเอง 2-4พันครับ แล้วแต่อู่
เปลี่ยนประกันได้ครับ เบี้ยปกติของ บริษัทนั้นๆ
เพื่อนผมเป็นนักเคลมแหลกคนนึง เปลี่ยนประกันทุกปี ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ expedite

• Newbie
  • *
เคยได้รับแนะนำจากพี่ๆในศุนย์รถยนต์ ถ้าไม่อยากเสียเงินซ่อมเองเพราะไม่มีคู่กรณี
ให้บอกว่า ขับไปขูด กระถางในบ้านบ้าง , เสาบ้านบ้างครับ จะเครมได้จ้า ลองดูนะครับ :P

ออฟไลน์ Blur

ถ้าประวัติดีมาตลอด และจะใช้ประกันเจ้าเดิม
แนะนำให้ต่อประกันให้เรียบร้อย แล้วค่อยเคลม
อย่างน้อยก็ยังได้ราคาถูกไปอีก 1 ปี

เคลมหนักๆเมื่อไหร่ ต้องเปลี่ยนประกัน เพราะเบี้ยจะราคาขึ้นสูงมากครับ

ถ้าประวัติดีมาตลอด และจะใช้ประกันเจ้าเดิม
แนะนำให้ต่อประกันให้เรียบร้อย แล้วค่อยเคลม
อย่างน้อยก็ยังได้ราคาถูกไปอีก 1 ปี

เคลมหนักๆเมื่อไหร่ ต้องเปลี่ยนประกัน เพราะเบี้ยจะราคาขึ้นสูงมากครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ

แล้วถ้าต่อประกันก่อนเคลม แล้วรอยของประกันปีแรกเรายังไม่ได้เคลมแล้วต่อสัญญาปี 2 เค้าจะเคลมรอยเก่าให้เหรอคะ? ไม่ถือว่าหมดสัญญาเหรอค่ะ? ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Blur

ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ

แล้วถ้าต่อประกันก่อนเคลม แล้วรอยของประกันปีแรกเรายังไม่ได้เคลมแล้วต่อสัญญาปี 2 เค้าจะเคลมรอยเก่าให้เหรอคะ? ไม่ถือว่าหมดสัญญาเหรอค่ะ? ขอบคุณค่ะ

เวลาต่อประกันเจ้าเดิมเค้าจะไม่ตรวจรถใหม่ เพราะถ้ามีรอยเค้าก็ต้องดูแลต่ออยู่แล้ว
รอยเก่าใหม่ ไม่ต้องสนใจครับ ถ้ายังต่อประกันได้ ก็เคลมได้ครับ(ในกรณีที่แผลนั้นไม่เคยเคลมนะครับ)
ถ้าเคยเคลมมาแล้ว มีใบเคลม ใบเคลมมีอายุ 2ปี ถึงจะย้ายประกันไปก็ยังสามารถใช้ใบเคลมนั้นได้ครับ

รถบ้านผมรอยทั่วๆไปเก็บไเรื่อยๆครับ จนรับไม่ได้ก็เคลมแล้วเตรียมเช็คราคาประกันเจ้าใหม่ได้เลย