ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า BMW520i รับประกันรถแค่ 2 ปีเองเหรอครับ แล้วจะคุ้มไหม  (อ่าน 6701 ครั้ง)

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
พอดีน้องสาวอยากเปลี่ยนรถ C200Avg เนื่องจากทนความเหม็นของรถไม่ไหว  >:(
ซ่อมเท่าไรก็ไม่หายซักที  เปลี่ยนกรองแอร์ก็แล้ว เคลมพรมลื้อทั้งคันก็แล้ว ใช้มาแค่ 2 ปีกว่าๆ ขับแล้วเวียนหัวมาก
แบบว่าทนไม่ไหวแล้ว เสียดายรถมากเลยครับผ่อนยังไม่หมดเลย แต่มันเหม็นจริงๆ ลองเองแล้วครับ เลยจำใจต้องเปลี่ยน
ก็เลยไปที่งาน Motorshow มา สนใจ BMW520i ลองขับแล้วชอบ แต่...สงสัยที่ Sales บอกว่า
BSI 5 ปี แต่ รับประกันรถแค่ 2 ปีไม่จำกัดระยะทางนี้นะซิ ดูมันน้อยมาก ของ Benz รับประกัน 3 ปีไม่จำกัดระยะทาง
แล้วมันจะไหวไหม  :-\ เพราะค่าอะไหล่น่าจะแพงเอาเรื่องอยู่

ออฟไลน์ adminope

• Jr. Member
  • **
นั้นซิ เวลาจะขายบอกbsi ประกัน5ปี แต่จริงๆแล้วมันคือเปลี่ยนน้ำมันและจุกจิกทุกๆประมาณ 10000โล หรือประมาณ10ครั้งนั้นเอง

ไม่ไช่ประกันแต่อย่างใด แต่saleมักจะบอกว่าหากอยู่ในbsiก็จะดูแลให้ ผมละอยากถามจริงๆว่าเกิดเครื่องเสียตอนปีที่3ต้องยกเครื่อง
จะมีไครยอมเครมให้ในเมื่อไม่มีเงื่อนไขทางกฎหมาย

ปล.ผมก็สนใจbmwอยู่อะแต่ไม่รู้ว่าจริงๆมันเป็นไง รอความรู้จากผู้มีประสบการจริงแล้วกัน

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
ถามให้เคลียร์นะครับ
 1. BSI 5 ปี ก็คือ การ Maintanance บำรุงรักษา
 2. รับประกันตัวรถ Warranty 2 ปี / ไม่จำกัดระยะทาง ดูแปลกๆนะครับ ผมเพิ่งเคยได้ยิน มาตรฐานรถในปัจจุบันนี้ต้องมี 3 ปี / แสนกิโล
     ถ้าคิดในแง่ดี น่าจะเหมาะสำหรับคนที่ใช้รถเยอะจริงๆ หรือถ้าเทียบกับ 3 ปี / แสนกิโล แสดงว่าต้องใช้ปีละ 50,000 กิโล
  2 ปี ไม่จำกัดระยะทาง เฉพาะรุ่นนี้ หรือทุกรุ่นครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

ขนาดรถญี่ปุ่น ราคาหลักแสน เขายังรับประกัน 3 ปี หรือ 100,000 กิโลเมตรเลยนะครับ

เซลล์มั่วป่าว

ออฟไลน์ panerai

ใช่ครับรับประกัน2ปี หลายๆคนไม่รู้ว่าBMW มีรับประกัน2อย่างนี้ที่แตกต่างกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2012, 21:15:25 โดย panerai »

ออฟไลน์ MystogaN

เห็นบอกว่าอะไหล่ดั้งเดิมทั้งคัน รับประกัน 2 ปีเต็ม แต่ผมเองก็ไม่ทราบรายละเอียดเกี่ยวกับ BSI มันเหมือนกันนะครับ ว่าครอบคลุมแค่ไหน แต่มันเขียนว่า

"BSI จะเป็นผู้ดูแลค่าใช้จ่ายทั้งหมดนานถึง 5 ปี หรือที่ 100,000 กม.รวมถึงการเปลี่ยนอะไหล่แท้จากบีเอ็มดับเบิลยู"

แต่ทราบมาว่าถ้าเปลี่ยนอุปกรณ์ใดๆ จากข้างนอกมันจะตัด BSI ในส่วนนั้นทันทีของเพื่อนผม 325 Convert นี่โดนตัดเรียบไม่เหลือแล้วครับ :P

ออฟไลน์ mick

Bmw นี่รับประกัน 2 ปีทุกรุ่นครับ bsi 5 ปี โดยเป็นการซ่อมบำรุงในส่วนที่สึกหรอปกติ เช่นน้ำมันเครื่อง
อะไหล่เสียนี่ 2 ปีครับ แต่บางศูนย์เขาจะดันเครมผ่าน bsi ได้บ้าง

ออฟไลน์ pite

ปกติผมก็เคลมผ่าน BSI ตลอดนะครับ ขนาด สีที่มือจับที่ที่วางแก้วลอกยังเคลมได้เลย - -
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ของพี่ Pite เข้าศูนย์ไหนเหรอครับเนี่ย  ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

งงด้วยคนครับ BSI ที่ผมได้ยินหรือถามเซลล์มามันคือการรับประกันอุปกรณ์ทุกอย่างรวมทั้งการเปลี่ยนถ่ายของเหลวตลอดระยะเวลา5ปี หรือ 100,000 โล สิ่งที่เราต้องรับผิดชอบเองมีแค่ยางกับแบตเตอร์รี่เท่านั้นเอง เท่าที่เจออย่างเจ้า E60 ไดชาร์จกับคอมแอร์พังถ้าอยู่ใน BSI เค้าก็เปลี่ยนให้ฟรี ไม่เกี่ยงว่ารถอายุเกิน2ปีหรือไม่

ออฟไลน์ pite

ของพี่ Pite เข้าศูนย์ไหนเหรอครับเนี่ย  ;D

มิเลเนียม จรัญครับ บริการประทับใจเสมอมา ตอนนี้ใช้ E90 อีกหน่อยน่าจะ X1  555555
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

มิเลเนียม จรัญครับ บริการประทับใจเสมอมา ตอนนี้ใช้ E90 อีกหน่อยน่าจะ X1  555555
ขอบคุณมากครับ ถ้าแถวบ้านไม่ได้เรื่องจาได้ย้ายไปทำที่จรัญแทน แหะๆ ;D

แต่จากบ้านผมไกลน่าดูเลย

ออฟไลน์ V221

รถยังผ่อนอยู่ผมว่าไม่คุ้มที่จะเปลี่ยนครับ แอร์เหม็นน่าจะร้องเรียนCustomer Service Department MB Thailandให้ลงมาดูแลได้ครับ ขายดาวน์ขาดทุนมากนะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
E90 ผมก็เคลมนะครับ เรืองภายในลอก ได้ 3 ปี แต่อาจจะผ่าน BSI มั้งครับ

ออฟไลน์ Entropy

รับประกัน2ปีไม่จำกัดระยะทาง ตัวนี้น่าจะครอบคลุมทั้งตัวรถไม่ว่าอะไรเสีย นอกตัวรถ ในตัวรถ ที่เกิดจากความบกพร่องของBMw เคสใหญ่ๆ

ส่วน BSI 5 ปี แสนโลนี่ ผมว่าเป็นพวก ซ่อมบำรุงตามระยะทางที่วิ่ง และพวกเคสหยุมหยิ๋ม

รอผู้รู้มายืนยันอีกทีครับ :D

ออฟไลน์ MJunior

รถยังผ่อนอยู่ผมว่าไม่คุ้มที่จะเปลี่ยนครับ แอร์เหม็นน่าจะร้องเรียนCustomer Service Department MB Thailandให้ลงมาดูแลได้ครับ ขายดาวน์ขาดทุนมากนะครับ
เคลมมาตลอดครับกับศูนย์เบนซ์ราชครู ไม่หายครับ เหม็นเหมือนกลิ่นยางหรือน้ำมันเครื่องไหม้
เพิ่งเคลมพรมพื้นทั้งคันมา ดีขึ้นหน่อยนึง แต่ก็ยังมีกลิ่น มันเวียนหัวมากๆ
เสียดายรถเหมือนกัน คำนวนแล้วเหมือนเช่ามาใช้เดือนเกือน 5 หมื่น  >:(

ออฟไลน์ V221

เคลมมาตลอดครับกับศูนย์เบนซ์ราชครู ไม่หายครับ เหม็นเหมือนกลิ่นยางหรือน้ำมันเครื่องไหม้
เพิ่งเคลมพรมพื้นทั้งคันมา ดีขึ้นหน่อยนึง แต่ก็ยังมีกลิ่น มันเวียนหัวมากๆ
เสียดายรถเหมือนกัน คำนวนแล้วเหมือนเช่ามาใช้เดือนเกือน 5 หมื่น  >:(
ถ้าติดปัญหาเรื่องนี้อย่างเดียวก็ส่งข้อความระบุรายละเอียดเบื้องต้นของรถคุณมาให้ผมก็ได้ครับเช่นเลขตัวถัง วันที่ซื้อ ศูนย์ที่ซื้อ เป็นต้น แล้วผมจะแจ้งทางMBThให้ทราบและให้ทางคุณคุยโดยตรงกับทางนั้นต่อไปครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ TorTy

E90ผมที่จับประตูกับที่วางแก้วน้ำลอกเหมือนกันครับรถใกล้จะ 5 ปีแล้วยังเคลมได้อยู่เลยครับ
อยู่ที่ service adviser ด้วยว่าจะดูแลให้เราไม๊เลือกคนที่คุยง่ายๆหน่อยช่วยได้เยอะครับผมเปลี่ยน
Mag 19 มาประกันก็ไม่ขาดนะครับอยู่ที่คุยจริงๆผมถามก่อนเลยว่าเปลี่ยนแล้วจะหมดไม๊พี่เค้าบอกว่า
ถ้าผมไม่บอกว่าลูกค้าเปลี่ยนมาก็ไม่มีปัญหาครับแต่เค้าบอกให้ได้แค่ Mag นะครับถ้าทำเบรคด้วยยังไง
ประกันช่วงล่างหมดครับ

ออฟไลน์ TorTy

พอดีน้องสาวอยากเปลี่ยนรถ C200Avg เนื่องจากทนความเหม็นของรถไม่ไหว  >:(
ซ่อมเท่าไรก็ไม่หายซักที  เปลี่ยนกรองแอร์ก็แล้ว เคลมพรมลื้อทั้งคันก็แล้ว ใช้มาแค่ 2 ปีกว่าๆ ขับแล้วเวียนหัวมาก
แบบว่าทนไม่ไหวแล้ว เสียดายรถมากเลยครับผ่อนยังไม่หมดเลย แต่มันเหม็นจริงๆ ลองเองแล้วครับ เลยจำใจต้องเปลี่ยน
ก็เลยไปที่งาน Motorshow มา สนใจ BMW520i ลองขับแล้วชอบ แต่...สงสัยที่ Sales บอกว่า
BSI 5 ปี แต่ รับประกันรถแค่ 2 ปีไม่จำกัดระยะทางนี้นะซิ ดูมันน้อยมาก ของ Benz รับประกัน 3 ปีไม่จำกัดระยะทาง
แล้วมันจะไหวไหม  :-\ เพราะค่าอะไหล่น่าจะแพงเอาเรื่องอยู่
อาการเหม็นเวียนหัวนี่ถ้าฉุนๆหน่อยย่าจะเป็นที่น้ำยาแอร์รั่วได้นะครับยังไงลอกเช็คดูครับ

ออฟไลน์ Azxellab

• Newbie
  • *
ถ้าขนาดนี้แล้วยังไม่หายผมว่าน่าจะเป็นที่ตัวถังประกอบไม่สนิทแล้วทำให้เกิดช่องให้อากาศจากภายนอกไหลเข้ามาภายในรถนะครับ
แต่ผมไม่แน่ใจว่า MB นั้นจะยอมเช็คให้ถึงขนาดนั้นหรือป่าว รถบ้านใช้น้อยแถมราคาคันนึงก็ไม่ใช่ 7-8 แสนเห็นใจเจ้าของกระทู้ครับ