ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนทุกท่านช่วยแนะนำเรื่อง Jajuar XF  (อ่าน 7974 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
รบกวนทุกท่านช่วยแนะนำเรื่อง Jajuar XF
« เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 11:46:52 »
ขอเรียนสอบถามทุกท่านที่มีประสบการณืหรือความรู้/ข้อมูลเกี่ยวกับรถ JAGUAR ครับ

เนื่องจากเมื่อวานผมได้มีโอกาสไดู Jaguar XF-Series มาแล้วประทับใจมั่กๆ

แต่

ให้ตายเถอะโธ่ถัง ผมไม่มีความรู้หรือจะเรียกว่าไม่รู้จักรถจากัวร์เลยก็ได้
เลยขอประสบการณ์จากทุกท่านช่วยชี้แนะประมาณนี้ครับ
   1-ข้อดี/ข้อเสีย
   2-ปัญหาที่ผ่านๆมา
   3-การดูแลรักษา
   4-ค่าซ่อม
   5-ความทนทาน
   6-เรื่องอื่นๆที่ทุกท่านพอจะชี้แนะครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ templeboy

• Hero Member
Re: รบกวนทุกท่านช่วยแนะนำเรื่อง Jajuar XF
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 11:53:52 »
ไม่ตอบแต่มารอฟังด้วยคน เพราะอยากรู้เหมือนกัน ราคามันดึงดูดใจยิ่งนัก  :o

ปล. เห็นรีวิวเมืองนอกบอกใช้เกียร์ 8 สปีดของ ZF เหมือน BMW เลย
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ MystogaN

Re: รบกวนทุกท่านช่วยแนะนำเรื่อง Jajuar XF
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 12:24:17 »
แอบไปดูมาเหมือนกันในงานครับ ชอบเหมือนกัน เห็นบอกปลายปีจะนำรุ่น 2.2 Diesel เข้ามาด้วยนะครับ

เป็นรถที่อุปกรณ์ไฮเทคเยอะมาก ชอบเกียร์มากเลยเป็นที่หมุนกลมๆ

ข้อเสียที่สุดคือ ถ้าใช้ต้องใช้ยาวมากกกกกกเพราะขายยากกกกกกและราคาตกมากกกกกกกกกกกกกกกกก ;D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 12:29:33 »
แอบไปดูมาเหมือนกันในงานครับ ชอบเหมือนกัน เห็นบอกปลายปีจะนำรุ่น 2.2 Diesel เข้ามาด้วยนะครับ

เป็นรถที่อุปกรณ์ไฮเทคเยอะมาก ชอบเกียร์มากเลยเป็นที่หมุนกลมๆ

ข้อเสียที่สุดคือ ถ้าใช้ต้องใช้ยาวมากกกกกกเพราะขายยากกกกกกและราคาตกมากกกกกกกกกกกกกกกกก ;D

เรื่องราคาตกนี้ ผมพูดตรงๆว่าๆม่ติดใจนะครับ เพราะว่า ปกติผมใช้รถเป็น 10 ปีอยู่แล้ว ราคาขายต่อก็เลยไม่เคยมีดีอยู่แล้วครับ

อีกอย่าง กะจะใช้คันนีร้จอดคู่บ้าน เป็นเครื่องประดับไปเลยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 13:31:00 »

เรื่องราคาตกนี้ ผมพูดตรงๆว่าๆม่ติดใจนะครับ เพราะว่า ปกติผมใช้รถเป็น 10 ปีอยู่แล้ว ราคาขายต่อก็เลยไม่เคยมีดีอยู่แล้วครับ

อีกอย่าง กะจะใช้คันนีร้จอดคู่บ้าน เป็นเครื่องประดับไปเลยครับ

ราคาขายต่อผมก็ไม่กังวลเท่าไหร่ เพราะตราบใดที่รถยังอยู่กับเรา...ปัญหานี้ย่อมไม่เกิด อิอิ

แต่ที่กลัวมากกว่า คือ เรื่องการซ่อมบำรุง
1. ซ่อมที่ไหน ที่ซ่อมได้ดี และจบ
2. ซ่อมที่ไหน ที่ราคาค่าอะไหล่และค่าซ่อมไม่โหดเกินไป
3. ซ่อมที่ไหน ที่อะไหล่ไม่ต้องรอนาน ไม่ใช่ซ่อมทีรอเป็นเดือนๆ

ทั้ง 3 ข้อนี้ ถ้าหาคำตอบได้...ก็ถือว่าผ่าน...ซื้อมาแล้วสบายใจได้ในระดับนึงครับ
ปัญหา คือ ตอนนี้ผมยังไม่ได้คำตอบซักข้อเลยครับ...นี่ยังไม่นับว่าแล้วถ้าคำตอบทั้ง 3 ข้อไม่ตรงกันหละ  :o
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 13:35:17 »
สั้นๆ และง่ายๆครับ

รอดีเซล ครับ  ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 13:40:18 »
ไปดูมาเหมือนกันครับ เข้าไปลองนั่งลองจับ มันให้สัมผัสและบรรยากาศที่พิเศษกว่าทั้ง MERC และ BMW ครับ  แต่เซลล์คนสวยบอกว่ายังไม่มีการกำหนดราคาอย่างเป็นทางการของตัว 2.2 ดีเซล เค้าบอกคร่าวๆว่า ไม่น่าเกิน 4.9XX ครับ    และถ้าเป็นตัวเบนซิน V6 3.0 ราคาประมาณ 5 ต้นๆๆจ้า

Ps. Jag ยุคใหม่นี่ไม่ํธรรมดานะครับ หนังสือ หัวนอกออย่าง TopGear,Cars, AutoCar ยกให้ XF ในเวอร์ชั่นปกติ(ที่ไม่ใช่ XFR)มี Overall ด้าน Performance เหนือกว่าทั้ง 5 Series , E-Klass และ A6 แบบชัดเจนครับ  แต่ถ้าเป็นเวอร์ชั่นปีศาจทางเรียบ Jag จะดูเป็นรอง M5 กับ E63 อยู่เล็กน้อยครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 14:01:12 »
ผมว่า ออกรถกับ AAS น่าจะหมดปัญหาเรื่อง Service นะครับ
(หวังว่าอย่างนั้น)

งานมอเตอร์โชว์นี้ เดินเล่นๆ ได้เสียเงินหลายล้านจริงๆ เซ็งๆ  ;D

เรื่องอื่น ไม่ทราบครับ แต่ผมได้ลองขับแล้ว
และคำนวนเรื่องออพชั่นที่สั่งเพิ่มแล้ว

มีแค่คำเดียวที่จะดับกิเลสตอนนี้ได้ก็คือ
รอตัวดีเซลดีกว่าๆๆๆ

;D ;D ;D
(แต่เสียงเครื่อง V6 3.0 ลิตร ก็หวาน ไพเราะมาก)

ส่ิงที่อาจจะทำให้เป็นกังวลอย่างนึง ผมว่าระบบไฟฟ้า เพราะถ้าเสียขึ้นมาหละก็..วุ่นวายดีเหมือนกัน
แต่อย่างว่านะครับ ถ้า หันไปมอง BMW ซีรีย์ 5 ถ้าระบบไฟฟ้าเสีย ก็เดี้ยงเหมือกัน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 14:01:28 »
ถ้าซื้อกับ AAS ก็ซ่อมกะเค้าได้เลยหนะคับแต่แพงแค่ไหนก็ไม่ทราบ แต่คิดว่าแพงมากแน่ๆหละ :P

แล้วตัว V6 3.0 นี่ไม่ใช่ราคา 4.99 เหรอครับ :-\

ปล.ทำไมไม่มีใครพูดถึง GS เรยวันก่อนเห็นวิ่งบนถนนกันแล้วหละคับ สวยดีแต่ไม่ถูกโฉลกกับไฟท้ายมันเท่าไหร่ :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2012, 14:04:41 โดย LanCeLoT »

ออฟไลน์ kobshree

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 14:10:18 »
ดีเลยค่ะ จะได้แลดูเป็นผู้ดี อังกฤษ นะคะ

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 14:24:43 »
ดูสวยสง่าเกินราคามากเลยครับ
สุดยอดทั้งภายนอก ภายในเลยครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 15:14:37 »
3.0 V6 AAS 4.99M นะครับที่งาน

ถ้า 2.2Diesel เกร์ย เห็นขายกันสามล้านปลาย

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 15:20:18 »
ดูแล้วสง่าน้องๆ xj เลยครับ

คุณจะดีใจอยู่สองช่วงหลักๆครับสำหรับรถแบบนี้ ตอนรับรถ กับตอนขายออกครับ 555+ ขำๆนะครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 15:22:39 »
เป็นรถที่ดีมากๆครับ
รูปร่างหน้าตา การขับขี่ ในตัว XF กิน รถยุโรปทุกค่ายเลย
แต่ การดูแลรักษา ราคาอะไหล่ ราคาขายต่อ รวมถึง ระบบไฟฟ้าต่างๆ รับได้ไหมถ้าเสีย หรือ ต้องรอนาน
ถ้ารับได้ หรือ เป็นรถคันที่ 3-4-5-6.... ของที่บ้าน เป็นผม ผมซื้อครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 17:06:18 »
เหตุผลเดียวสำหรับผมถ้าจะออก จาร์กัว คือ มันไม่เกลื่อนครับ แถมสง่าอีกต่างหาก
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 17:07:45 »
เป็นกำลังใจให้ตัดสินใจซื้อไวไวครับ หล่อตั้งแต่หลังคาถึงล้อเลยนะครับ เห็นกระทู้ข้างบนแปะรูป แบบมีเวปติดอยู่ระวังกินมาม่ากันนะครับ

ออฟไลน์ superar349

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 17:30:20 »
ผมเคยไปลองขับกับ AAS ที่ราบ 11 บางเขน พี่ผมใช้ S TYPE อยู่และเป็นลูกค้าของ AAS
เลยได้รับเชิญ มันไม่มีคำบรรณยายจริง ฯ คับ สุดยอดจริง ฯ ผมจำได้ว่า ทาง AAS บอกว่า
โช๊คมันมีเซ็นเซอร์จับความสะเทือนของรถอะไรประมาณนี้ละคับ มันสามารถปรับตามได้
ถึงหลายร้อยจุด ผมจำได้ว่าเจ้าหน้าที่ฝรั่งคนที่นั่งไปด้วย บอกกับผมว่า ให้ใช้วิธีกะทืบคันเร่ง
และเบรค ไม่ให้โยกเท้าซ้ายขวา ผมฟาดกรวจที่วางเป็นแนวไปหลายอันเหมือนกัน พอเสร็จ
ขากลับมาถึงบ้านขับรถตัวเอง โอ้พระเจ้า ต่างกันราวกับฟ้ากับดิน ต้องรีบลืมความรู้สึกนั้นไปเลย
หลายวันเหมือนกันคับ ส่วนภายในไม่ต้องพูดถึงคับ.....เหนือคำบรรณยาย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 19:13:50 »
ตัวไมเนอร์ นี่เห็นบ่อยมากเดี๋ยวนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 11:09:47 »
ขอบคุณทุกความเห็นประกอบการตัดสินใจครับ

เมื่อวานได้ทดลองขับแล้ว
และ...................

และ และ และ แล้วววววว.....................

จองไปเรียบร้อยแล้วครับ ค่าจอง 100,000.- แสนบาทถ้วนครับ สีคาร์เวียร์ครับ รอรถต่อไปโลด

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 14:34:22 »
ขอบคุณทุกความเห็นประกอบการตัดสินใจครับ

และ และ และ แล้วววววว.....................

จองไปเรียบร้อยแล้วครับ ค่าจอง 100,000.- แสนบาทถ้วนครับ สีคาร์เวียร์ครับ รอรถต่อไปโลด

สุยอดครับ...เด็ดขาด ชัดเจน
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 15:29:49 »

โอ้ววว ยินดีด้วยคร้าบ  ;D ;D

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 17:25:09 »
ยินดีด้วยครับ มันสวยมากๆเลย ผมคงได้แต่มอง

ว่าแต่ เจ้าเดิม มาโพสรูปติดเวปอีกแล้ว โพสแค่นิดหน่อยก็พอมั้งครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 18:05:06 »
ยินดีด้วยครับพี่ ถ้าได้รถแล้ว อย่าลืมทำรีวิวเล็กๆ น้อยๆ มาให้ชมบ้างนะครับ :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 18:09:59 »
ยินดีด้วยครับ
เป็นรถที่น่าสนใจมากคีนนึง
ได้รถแล้วอย่าลืมรีวิว จริงๆ ;)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 18:40:45 »
ยินดีด้วยครับ

จองตัว 3.0 V6 ไปหรอครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 10:46:13 »
จอง 2.2 ครับ

ได้แล้วจะมารีวิวอวด (แบบว่าคนบ้ารถก็เห่อของใหม่ แบบบ้าๆบอๆ) 5555555555555

ครับๆ ก็ได้แล้วจะมาทำรีวิวให้ทุกท่านประกอบการตัดสินใจเผื่อจะมาร่วมเป็นครอบครัวเดียวกันครับ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 10:59:01 »
ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ peak14405

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 12:11:50 »
ว้าววว ดีใจด้วยครับ ผมชอบมากๆตัวนี้ ได้มาแล้วยังไงรบกวนจัดเต็มนะครับ ฮ่ะๆ จะรอครับผม