ผู้เขียน หัวข้อ: Test Drive Swift ECO Car ความเห็นส่วนตัวครับ + แถมด้วยอัตราสิ้นเปลือง Brio V AT  (อ่าน 13507 ครั้ง)

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
ไป Test Drive Swift 1242 cc. มา ตัว รอง Top 507000 บาท 

OK เป็นรถที่ดีครับ คุ้มราคาดีครับ ไม่ผิดหวัง

ทดสอบขับได้แค่ 5 กิโล

การขับขี่โอเคครับอัตราเร่งตีคู่กันไปกับน้องโอ้ ช่วงล่างดี ทัศสนวิสัยด้านหน้าโปร่งดีกว่าน้องโอ้ คอนโซลหน้าตัว Top ทำดูดี ด้านหลังแคบกว่ามาร์ชค่อนข้างชัด บริโอ้ยังรู้สึกว่านั่งสบายกว่า เกียร์นุ่มนวลดี เบาะผ้าไม่ค่อยเวิค เท่าไหร่ วัสดุส่วนอื่นดูดี ยกเว้น กุญแจ Keyless น่าจะทำดีกว่านี้ เหลืออัตราสิ้นเปลือง ที่ลองวัดแล้ว ก็ตอบไรไม่ได้ครับ เพราะระยะสั้นไปหน่อย

พนักงานขาย ไม่ค่อยรู้เรื่องตัวสินค้า ศูนย์บริการดูไม่ค่อยพร้อม จองวันนี้ตัว Top ได้รถ พ.ย.

ขับสนุกดีครับผม ไม่ผิดหวังครับสำหรับคันนี้ Option กับราคาคุ้มกว่า Brio คิดว่าน่าจะเป็น ECO Car ที่กินน้ำมันที่สุด แต่คงไม่ห่างมาก น่าจะใกล้เคียงกัน เนื่องตัว cc. และน้ำหนักตัวรถ

---------------------------------------------------------------------------

ทดสอบอัตราสิ้นเปลืองถังที่ 20 :
วิ่งทั้งหมด 14324 กิโล

Trip นี้เต็มถังวิ่งได้ 618.3 กิโลเมตร
เติมน้ำมันกลับไป 30.703 ลิตร
ECU คำนวณให้ 22.2 กิโลเมตรต่อลิตร
คำนวณเองได้ 618.3/30.703 = 20.134 กิโลเมตรต่อลิตร

สภาพถนนโล่งส่วนใหญ่ ความเร็วส่วนใหญ่ที่แช่นานๆ ที่ 80
ส่วนใหญ่นั่งสองคนขั้นไป
มีรถติดหนักๆ 1 วันขากลับ ประมาณ 1.30 ชั่วโมง
วิ่ง 110-120 ระยะไม่เยอะประมาณ 20 กิโล จากทั้งหมด

น้ำมัน โซฮอล 91
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ช่วงนี้ต้องขับประหยัด น้ำมันโหดมากพรุ่งนี้ ขึ้น ราคาอีกแล้ว  เลยต้องเต็มถัง
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ออฟไลน์ Atom

• Newbie
  • *
Swift ECO Car บนมาตรวัด แสดงเท่าไรครับ

อัตราสิ้นเปลือง..

อยากรู้มามาย

Swift ECO Car บนมาตรวัด แสดงเท่าไรครับ

อัตราสิ้นเปลือง..

อยากรู้มามาย

ไม่ได้ถ่ายรูปมานะครับ ไม่อยากมองด้วยครับ เดี่ยวจะเป็นการชี้นำ เพราะ มันวิ่งน้อยวัดไม่ได้หรอกครับ มีช่วงจอดรอกลับรถสักพักนึงด้วยครับ

ออฟไลน์ Biddy

• Jr. Member
  • **
วิ่งเป็นหมื่นโลนี่ใช้มานานแค่ไหนครับ เห็นเพิ่งเปิดตัวเมื่อ 22 มี.ค ที่ผ่านมานี่เอง
งง.....

ออฟไลน์ drugprofile

วิ่งเป็นหมื่นโลนี่ใช้มานานแค่ไหนครับ เห็นเพิ่งเปิดตัวเมื่อ 22 มี.ค ที่ผ่านมานี่เอง
งง.....

อันนั้น มันจอ บริโอ้

ออฟไลน์ boyddii

• Sr. Member
  • Bunny
งง.....

ที่วิ่งหมื่นกว่าโลคือบริโอ้ครับ ส่วนสวิฟท์นี่ไปเทสมาไม่ได้วัด  ;D

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
ด้านหลังสวิฟท์แคบจริงๆครับ..
เพิ่งไปเจอมาที่มอเตอร์โชว์เหมือนกัน แคบกว่าบริโอ้อีก..
ติแค่ตรงนี้ที่เดียวจริงๆ ที่เหลือผมว่าโอเคเลย..

ติอีกอย่าง บ้านผมไม่มีศูนย์ซูซูกิ..  ;D

ถ้าขายดีแล้วอยากให้มีศูนย์เพิ่มในจังหวัดเล็กๆหน่อย..  ;)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
เมื่อวาน ไปมอเตอร์โชว์มา

ลองนั่งเบาะหลัง  Eco-car ทั้งหมด

ความรู้สึกนะ

โล่งโปร่งสบายๆ Brio march almera ผมชอบนะ (โดยเฉพาะ Brio นี่ ดูจากข้างนอกน่าจะแคบ/อึดอัดเวลานั่ง พอเข้าไปนั่งจริงๆ แล้ว โปร่งโล่งกว่าที่มองเห็นจากข้างนอกเยอะนะ

แต่ mirage กับ Swift นี่ ก็ไม่ได้น่าเกลียด แต่ 3 ตัวข้างบน OK กว่า

วัสดุภายในรถ swift ดูดีที่สุด

ที่ look cheap ที่สุดก็ mirage ลองลงมาก็ almera/march  brio ดูดีกว่านิดส์นึง

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
เอาไปเอามาบริโอไม่ได้น่าเกลียดอะไรมากเท่าใบปัดน้ำฝนหลังเลยครับ..

โดยรวมถือว่าดีระดับนึงเลยทีเดียว.. :P
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

น้า pladaek  น้า Lammerison  ขอบคุณครับผม  นานๆ ทีมีคนชม หายากยิ่งจริง ๆ 555+

แต่คนนั่งหลังจะเสียวๆ หน่อยครับ มันใกล้กระจกมาก ถึงแม้ว่ากระจกจะหนากว่าและแข๊งกว่ากระจกทั่วไปก็เถอะ  (5mm.)

แต่เหมาะสำหรับคนขับคนเดียวหรือ 2 คน แล้วขับรถไม่เก่ง ถอยจอดไม่เก่งจะช่วยได้ เพราะเห็นกระจกหลังคือ ตูดรถแล้ว ตูดสั้นมาก ฮ่าๆ

ส่วนเรื่องใบปัดน้ำฝน ดีนะครับ ช่วงนี้ฝนไม่ตก เลย ตั้งแต่ กันยายน เลยไม่ต้องเคลือบน้ำยาที่กระจกหลัง 555+

ทำให้ฝึกวิทยายุทธ์ในการขับขี่ไปในตัว ตอนนี้ผม ถนัดมองแต่กระจกข้างอย่างเดียว ติดเป็นนิสัยไปแล้ว